User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: Chiêu lừa 'lượm vàng'

Phong thần Avatar của mori

Mặc định Chiêu lừa 'lượm vàng'

Một thanh niên ( tạm gọi là TN1) ép sát bạn vào lề đường để hỏi "có phải chị vừa làm rớt 20 triệu và 2 cây vàng không? Khi bạn trả lời "không", thanh niên này vò đầu bứt tai bảo: "Kỳ ghê, em vừa lượm được 20 triệu và 2 cây vàng, sao mấy ông xe ôm kia bảo chị làm rớt".

Ngay lúc đó, có một thanh niên khác (tạm gọi là TN2 ) chạy tới hỏi "anh chị ơi, có lượm được hai cây vàng của em ko?", TN1 nhanh nhẹn trả lời "làm gì có, ở đâu ra mà lượm". TN2 bỏ đi, không quên nói nhỏ nhưng đủ cho mình nghe "tiêu rồi, mất hết rồi, làm sao đây trời".

Khi TN2 quay xe đi, TN1 bảo ngay với chị "thôi bây giờ chị lỡ biết rồi, em ko muốn trả lại cho chủ nhân, em sẽ bán và chia đôi, tổng cộng 80 triệu đồng, chị nhận được 30 triệu đồng, còn lại là của em, vì em có công nhận được. Đi, hai chị em mình đi đến tiệm vàng ngay bây giờ, vừa nói TN1 vừa mở ra cho bạn xem 2 cây vàng".

TN1 vừa nói dứt câu, thì bỗng dưng TN2 quay lại chỉ tay vào mặt TN1 vẻ tức giận và nói "mấy ông xe ôm đầu kia khẳng định chính ông lượm tiền của tôi, ông làm ơn trả lại tôi đi". TN1 giả bộ như rơi vào thế bí, đáp lại: "vậy anh nói chính xác anh mất bao nhiêu cho tôi nghe thử đúng ko", TN2 nhanh chóng trả lời " 20 triệu 8 trăm và 2 cây vàng".

TN1 bảo: "Đúng, tôi lượm được của anh nhưng bây giờ anh phải chia lại cho tôi một nửa thì tôi mới đưa cho anh", TN1 tiếp tục, giả bộ tử tế "àh, còn chị này nữa, chị này cũng lỡ biết rồi, phải chia cho chị nữa, coi như bán vàng cộng tiền rồi chia ba. Anh đồng ý không?". TN2 đáp: "ok luôn".

Sau đó 2 người này sẽ bàn nhau xem ai sẽ đi đổi vàng vì theo TN1, một là bạn đi, hai là TN1 đi chứ nhất định ko để TN2 đi theo vì tới tiệm vàng TN2 sẽ hô hoán và sẽ yêu cầu tiệm vàng giữ lại tang vật.

Kịch bản của họ sẽ làm sao để bạn đi đổi vàng cùng với TN1, nhưng TN2 sẽ khăng khăng không đồng tình vì sợ bạn và TN1 sẽ chạy mất, nên TN2 sẽ yêu cầu bạn và TN1 đưa tiền và ĐTDD cho nó cầm để làm tin, hoặc để lại xe máy của bạn và TN1, bởi vì theo hắn, tổng sổ tiền của hắn làm mất lên đến 80 triệu, còn điện thoại, tiền của bạn mang theo người, và cả xe máy cùi của bạn ko đáng giá là bao.

Điều đáng nói là TN1 ban đầu đồng ý để bạn đi 1 mình, sau đó lại giả bộ sợ bạn chạy luôn nên đòi đi với bạn. Ban đầu TN1 ko đưa vàng cho bạn cầm, sau khi thấy bạn phân vân sẽ nói " thôi, nè, chị cầm vàng đi, nhìn chị cũng đáng tin, tui liều luôn"

Thái độ và kịch bản của bọn chúng rất logic, câu chuyện diễn ra rất nhanh, trong vòng một phút thôi, khiến bạn không thể nhận ra.

Điều quan trọng là bọn chúng chắn chắn có dùng bùa mê hay chiêu gì đó khiến bạn lơ mơ. Bạn rất dễ tin và giao hết tài sản cho TN2 để đi với TN1.

Hôm qua tôi đã gặp trường hợp này, đúng là tôi đã có lơ mơ đi theo câu chuyện của bọn chúng, thậm chí có lúc muốn rút điện thoại ra đưa cho chúng, nhưng vốn đã quá nhiều kinh nghiệm khi sống ở xã hội đầy rẫy phức tạp này, khiến tôi tỉnh táo ở phút cuối. Phút phân vân cuối cùng, tôi kịp tỉnh và nhận ra TN1 và TN2 là đồng bọn với nhau, chúng dựng ra màn kịch rất chi hợp lý để lừa đảo lấy tiền của mình.

Tôi giả bộ nói "ok luôn, nhưng chị có 1 người bạn thân có tiệm vàng ở gần đây, 2 đứa đợi chị gọi nó đến rồi mua vàng tại đây trước mặt 3 người, ko cần phải đi đâu". TN1 nhất định ko chịu vì " lỡ chị kêu người nhà đến uy hiếp em thì sao, ko được đâu". Lúc này tôi lui lại chút xíu để gọi cảnh sát 113, tiếc rằng không liên lạc đựoc. Bọn này hình như đã phát hiện ra không thể dụ tôi được nên phóng xe "vù" biến khỏi hiện trường.

2 thanh niên này diễn kịch rất chuẩn, TN1 tay run run kiểu giống như làm việc xấu nên run, hay có số tiền lớn nên run. TN2 kia thì ko run chút nào vì là chủ tiền mà. Lúc tôi tỏ ý từ chối giao điện thoại xe hay tiền, đã luôn miệng năn nỉ tôi " chị ráng giúp em đi chị, chị đi theo TN1 kia đi, đưa 1 cái điện thoại cho em giữ làm tin thôi là được, chị ráng giúp em đi, em sẽ đưa chị nhiều hơn anh kia, đi chị, chị ráng giúp em với chị, em xin chị đó, mất số tiền này là coi như đời em hết" vân vân và vân vân.

Khi bọn chúng phóng xe đi, tôi cảm thấy mình thật may vì chưa bị lừa, nhưng rất tiếc không gọi được 113 để tóm gọn bọn chúng, để không còn ai bị chúng lừa. Bùa mê của bọn chúng khiến tôi lừ đừ và nhức đầu cả ngày hôm đó, ăn uống không nổi.

Hai thanh niên rất lịch thiệp, mặc áo sơ mi đóng thùng, áo sơ mi sạch và mới, đi xe xịn hình như TN1 đi Gravita, TN2 đi Nouvo đàng hoàng, khiến bạn không thể nghĩ chúng là bọn lừa đảo (có thể xe máy của chúng là do lừa được với kịch bản như vậy).

Tôi viết thông tin này rất mong quý tòa soạn đăng lên để các bạn có thể cảnh giác. Ngoài ra tôi muốn nhắn nhủ 1 điều, các bạn có thể phân vân khi bị dẫn vào bất kỳ màn kịch nào của bọn lừa đảo, nhưng khi đối phương nói đến chuyện đưa tiền hay tài sản gì cho họ thì chắc chắn bạn đang bị lừa. Ngay lập tức bạn hãy từ chối.

Hãy luôn giữ vững quy tắc " KHÔNG BAO GIỜ ĐƯA TIỀN CHO NGƯỜI MÀ BẠN CHỈ MỚI GẶP LẦN ĐẦU".

Thân chào

Trang
    http://vnexpress.net/GL/Ban-doc-viet...0/08/3BA1F521/

2. Tớ cảm ơn mori đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Mặc định Re: Chiêu lừa 'lượm vàng'

Lmaf gì có vàng mà lượm, hay thật đấy!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề