User Tag List

Xem kết quả: Robocon có ảnh hưởng tới bạn khi bạn lựa chọn trường ĐH ?

Số người bỏ phiếu
29. Bạn không thể bỏ phiếu trong bầu chọn này
  • Có (để lại comment)

14 48,28%
  • Không. Chỉ là một cuộc thi (để lại comment)

15 51,72%
+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 41

Chủ đề: Robocon có ảnh hưởng đến các bạn trong quá trình lựa chọn trường ĐH ?

Tội Nhân Thiên Cổ Avatar của Thiên Tình Hận

Mặc định Robocon có ảnh hưởng đến các bạn trong quá trình lựa chọn trường ĐH ?

Tớ suy nghĩ vấn đề này đã lâu, và hôm nay tớ quyết định mở topic này.
    Tham gia bầu chọn là những người đã ra trường, những sinh viên đang học, hoặc các em học sinh vừa thi xong, hay đang học cấp 3, thậm chí cấp 2.

Tại sao mình lại viết dài dòng như vậy?

Thật sự mà nói, cho đến lớp 12, thậm chí kể cả sinh viên, đa số chúng ta đều không biết sau này học cái gì ? học cái đó để làm gì ? sau ra trường làm được gì ? ở đâu?

Do vậy, lúc chúng ta chọn trường ĐH, rất ít người định hướng cho mình một cách cụ thể là sau này sẽ làm được gì? Định hướng được làm ở đâu nữa lại càng ít.

Hầu hết lúc chọn trường, chúng ta chịu rất nhiều ảnh hưởng từ bố mẹ, anh chị, người thân... và sở thích cá nhân.

Đừng nên quan niệm Robocon chỉ là 1 cuộc thi đơn thuần. Robocon là một điều gì đó rất lôi cuốn. Mình đã coi Robocon là biểu tượng của khoa học công nghệ của trường đó. Nếu trường đó thắng, nghĩa là sinh viên trong trường được đào tạo rất tốt về khoa học công nghệ.

Khi xem đội BKCT thi đấu, mình thực sự rất ấn tượng về những gì các anh đã làm được, và mình đã quyết định sau này sẽ vào Bách Khoa chỉ vì thế mà thôi (thật sự đấy, BKCT thi đấu năm 2003; năm 2004 là mình thi Đại học).

Mình hy vọng rất nhiều rằng sau khi vào trường, mình cũng sẽ làm một điều gì đó. Đời không cấm người ta mơ ước bao giờ mà.

Khi vào trường, với biết bao bỡ ngỡ chưa thể quen được : Giáo trình ĐH năm thứ nhất thì rất dày, và nhiều quyển. Không có 1 chuẩn nào cho mình theo học cả. Một số thầy/ cô khuyên nên học quyển này/quyển kia thì mình còn biết mua để học; các thầy cô khác thì không. Kết quả là môn giải tích I mình phải mua đến 2 quyển để học mà cũng chẳng biết nên học tập trung vào cái nào cả .
    Hết năm học thứ nhất, vẫn còn đó niềm đam mê Robocon, mặc dù điểm phẩy không lấy gì làm cao.

Sau năm học thứ nhất là có kết quả phân khoa; một phần vì không vào được ngành mình muốn, một phần vì đạp xe hơi xa (Từ dốc Tam Đa - Hoàng Hoa Thám đến trường ĐHBK cũng không phải là quãng đường ngắn ngủi gì - Hồi đó mình ở với anh chị), và một phần hơi thất vọng khi mình biết rằng trường hầu như không có chế tài gì dành cho Robocon, sinh viên đa số đều phải bỏ tiền túi, nên giấc mơ Robocon với mình tàn lụi dần (Mỗi tháng hồi đó mình chỉ được nhận đúng 400.000 đ bao gồm tiền ăn + mua sách vở + tiền nhà đóng cho anh - làm sao đủ ??? )

Nhưng không vì thế mà niềm đam mê Robocon của mình lụi tắt. Năm đó, mình còn nhớ biết bao nhiêu kỷ niệm khi xem BKCBG1 thi đấu (thua bọn Tung Của vì bọn nó dùng khí nén thổi bóng, lại có dùng Robo cản phá - hơn nữa BTC lại sửa đổi luật chơi quá nhiều) (**)

..
    Còn nhiều tâm sự của một người từng thi vào Bách khoa chỉ vì Robocon, nếu còn thời gian tớ tâm sự sau vậy .
    Chắc tại còn 1 tý duyên Robocon mà bây giờ mình lại đi làm part-time ở DKS (chủ cty là anh Phan Thành Dũng, đội trưởng đội "Ô thước" năm 2004) . Ở đây mình có điều kiện tìm hiểu PLC, 8051, PIC ... , may ra chút duyên Robocon năm xưa giờ gắn với mình ở đó )

Mình viết topic này, mục đích : Tìm hiểu xem Robocon có ảnh hưởng tới bạn khi lựa chọn trường ĐH không ? Ảnh hưởng ít hay nhiều? Nếu có thể, xin chia sẻ vài dòng tâm sự và tên đội đã ảnh hưởng nhé. cảm ơn nhiều

Cuộc bầu chọn này dành cho tất cả
    Topic này để ở Box này, đừng chuyển sang box Robocon vì ở box Robocon đa số mọi người đều đam mê nên cuộc bầu chọn không được chính xác

: Đôi chút suy nghĩ của tớ hồi lớp 12
    (**): Đôi dòng suy nghĩ khi tôi 20 tuổi
    This I Love - Guns N' Roses

contact me:
    Y!M : no1gun_n_roses
    Mobile: null
    Blog: http://aDungz.wordpress.com

2. Có 11 thành viên cảm ơn bài viết của Thiên Tình Hận có chất lượng:

Rocker Avatar của watch

Mặc định Re: Robocon có ảnh hưởng đến các bạn trong quá trình lựa chọn trường ĐH ?

1 Phiếu cho tớ vì tớ đã chọn bk một phần vì Robocon, và gần như tất cả những người bạn của tớ cũng vì RBC BK mà chọn BK . Và bây giờ vẫn thế, vẫn đang cỗ vũ và giúp đỡ các bạn Robocon bk một cách âm thầm lặng lẽ .
    Cảm ơn TTH vì bài viết này nhé,

4. Tớ cảm ơn watch đã chia sẻ.

Mặc định Re: Robocon có ảnh hưởng đến các bạn trong quá trình lựa chọn trường ĐH ?

Bác lại vào
    Cứ ấy AVR đi, hôm nào xong PIC sẽ hỏi kinh nghiệm AVR ngay

Ps: Tớ viết bài này vì Robocon mấy năm nay của Bách Khoa đang đi xuống. Nếu thực sự Robocon ảnh hưởng lớn đến sự chọn trường của sinh viên như vậy, thì chế tài của trường mình dành cho Robocon như vậy là chưa xứng đáng. Có lẽ các giáo sư không nghĩ rằng có mỗi một cuộc thi, truyền hình trên VTV2, lại ảnh hưởng lớn tới đầu vào trường mình như vậy. Đầu vào trường mình từ mấy năm nay thấp, buồn quá)
    Lần sửa cuối bởi watch; 27-07-2010 lúc 08:20 PM

HUT's Student

Ngày xưa cũng cắm đầu vào BK và sau đó là tự động hóa vì thích cái chữ tự động .
    Năm lớp 12 xem robocon thấy nó chạy tự động và dk = tay cầm thì thích lắm .
    Sau đó năm thứ 2 cũng bắt đầu bon chen tìm hiểu xem cụ thể nó thế nào, dưng mà ngày ấy ko gặp được tiền bối nào .
    Đầu năm thứ 3 thì có thằng rủ làm, nhưng mà năm ấy dát vì nghĩ tới chuyện tiền nong và thời gian phải bỏ ra cho việc kinh nghiệm & kiến thức = 0 ( lúc đó đội ko có ai đỡ đầu , nếu có thì nhảy vào chiến ngay )
    Trong năm thứ 3 thì võ vẽ tự làm được 1 cái xe dò đường, định bụng sang năm thứ 4 thì nhảy vào chiến
    Cuối năm thứ 3 thì rẽ theo hướng khác . Kết quả là bây h vẫn chả biết robocon nó như thế nào

PS : Thực sự thì tớ không đánh giá trình độ KHCN qua trò chơi robocon. Tớ đánh giá cao ở đó tinh thần làm việc. Nhưng nếu để mọi người chọn trường chỉ vì robocon hay dùng robocon làm bộ mặt trình độ KHCN của trường thì thật là không đúng. Trường mình không đầu tư vào robocon , bởi vì các thầy thích đầu tư vào cái j nó có tiền, có quy trình nghiên cứu phát triển và ứng dụng thực sự , cụ thể. Nếu bạn nào quan tâm, thì phải đánh giá các trường trên toàn bộ các tiêu chí về NCKH , số đề tài NCKH , số dự án chuyển giao KHCN , số bài báo KH , số lượng GS, PGS, TS ... chứ ko thể dùng robocon làm bộ mặt KHCN được
    Lần sửa cuối bởi traidatcang; 27-07-2010 lúc 08:13 PM

7. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của traidatcang có chất lượng:

Quote Nguyên văn bởi traidatcang Xem bài viết
    Ngày xưa cũng cắm đầu vào BK và sau đó là tự động hóa vì thích cái chữ tự động .
    Năm lớp 12 xem robocon thấy nó chạy tự động và dk = tay cầm thì thích lắm .
    Sau đó năm thứ 2 cũng bắt đầu bon chen tìm hiểu xem cụ thể nó thế nào, dưng mà ngày ấy ko gặp được tiền bối nào .
    Đầu năm thứ 3 thì có thằng rủ làm, nhưng mà năm ấy dát vì nghĩ tới chuyện tiền nong và thời gian phải bỏ ra cho việc kinh nghiệm & kiến thức = 0 ( lúc đó đội ko có ai đỡ đầu , nếu có thì nhảy vào chiến ngay )
    Trong năm thứ 3 thì võ vẽ tự làm được 1 cái xe dò đường, định bụng sang năm thứ 4 thì nhảy vào chiến
    Cuối năm thứ 3 thì rẽ theo hướng khác . Kết quả là bây h vẫn chả biết robocon nó như thế nào

PS : Thực sự thì tớ không đánh giá trình độ KHCN qua trò chơi robocon. Tớ đánh giá cao ở đó tinh thần làm việc. Nhưng nếu để mọi người chọn trường chỉ vì robocon hay dùng robocon làm bộ mặt trình độ KHCN của trường thì thật là không đúng. Trường mình không đầu tư vào robocon , bởi vì các thầy thích đầu tư vào cái j nó có tiền, có quy trình nghiên cứu phát triển và ứng dụng thực sự , cụ thể. Nếu bạn nào quan tâm, thì phải đánh giá các trường trên toàn bộ các tiêu chí về NCKH , số đề tài NCKH , số dự án chuyển giao KHCN , số bài báo KH , số lượng GS, PGS, TS ... chứ ko thể dùng robocon làm bộ mặt KHCN được
    Cảm ơn đã chia sẻ nhé. Nhưng ý tớ là suy nghĩ trước khi chọn trường. Nghĩa là thời đó chỉ mới 16, 17, 18 tuổi thôi bạn traidatcang ạ, mà học sinh thì làm sao suy nghĩ sâu sắc như các sinh viên, các bạn đã ra trường, các giáo sư được ?

Rocker Avatar của watch

Vậy RBC BK có ảnh hưởng 1 phần đến số lượng học sinh đăng ký thi bk ko nhỉ

Quote Nguyên văn bởi watch Xem bài viết
    Vậy RBC BK có ảnh hưởng 1 phần đến số lượng học sinh đăng ký thi bk ko nhỉ
    Thì đang chờ các bạn / các em vừa thi/ các em sinh viên năm 1 / năm 2/ năm 3/ .... vào viết đây
    Ngừng spam kẻo dài topic X-(

Never give up Avatar của kqha2006

Mình xem robocon từ năm đầu tiên. Và cũng nhờ có robocon mà mình biết được đến mấy trường tên tuổi lẫy lừng. Hồi đó đăng kí cả HVKTQS, (thấy robot của HVKTQS có những nét rất đặc trưng), nhưng trong thời khắc cuối cùng đã quyết định chọn BK. Hồi đầu vào cũng chẳng biết tham gia ntn? Mấy đứa cùng lớp thì cũng có mấy đứa thích, nhưng ko đủ để máu me để tham gia. Đến hết 2 năm đại học, vào diễn đàn thấy có đội tuyển thêm thành viên, thế là đăng kí luôn và vẫn tham gia đến tận bây giờ.
    Nói thật làm robocon đến năm thứ 3 rồi thì mục đích ko vì giao lưu học hỏi nữa mà chỉ vì muốn có 1 chức vô địch thôi.

12. Tớ cảm ơn kqha2006 đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của Bảo Huy

Một sự thật đáng buồn và bây giờ khiến tôi cảm thấy xấu hổ là Robocon có ảnh hưởng không nhỏ đến quyết định chọn trường Bách Khoa và ngành học Tự động hóa của tôi.
    Center for Technology Innovation - CTI
    Hanoi University of Science and Technology

14. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Bảo Huy có chất lượng:

Never give up Avatar của kqha2006

Quote Nguyên văn bởi Bảo Huy Xem bài viết
    Một sự thật đáng buồn và bây giờ khiến tôi cảm thấy xấu hổ là Robocon có ảnh hưởng không nhỏ đến quyết định chọn trường Bách Khoa và ngành học Tự động hóa của tôi.
    Thế thì làm sao mà phải buồn?

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề