User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Chi phí cơ hội

Tội Nhân Thiên Cổ Avatar của Thiên Tình Hận

Mặc định Chi phí cơ hội

Chi phí cơ hội của một hoạt động là giá trị của tất cả các hoạt động khác bạn phải bỏ qua để theo đuổi hoạt động đó.

svBK's Member Avatar của arigato

Mặc định Re: Chi phí cơ hội

Quote Nguyên văn bởi Thiên Tình Hận Xem bài viết
    Chi phí cơ hội của một hoạt động là giá trị của tất cả các hoạt động khác bạn phải bỏ qua để theo đuổi hoạt động đó.
    Không phải thế
    Chi Phí cơ hội của một hoạt động là giá trị của hoạt động cao nhất bạn bỏ qua để theo đuổi hoạt động đó

Quote Nguyên văn bởi arigato Xem bài viết
    Không phải thế
    Chi Phí cơ hội của một hoạt động là giá trị của hoạt động cao nhất bạn bỏ qua để theo đuổi hoạt động đó
    Vậy là cậu phải học lại rồi !
    VD hoạt động cần theo đuổi Td kéo dài 3h. Trong thời gian đó bạn phải bỏ qua Ta kéo dài 1h, Tb kéo dài 30ph và Tc kéo dài 1h30ph chẳng hạn

svBK's Newbie Avatar của W_JolyBlue

Vậy là cậu phải học lại rồi !
    VD hoạt động cần theo đuổi Td kéo dài 3h. Trong thời gian đó bạn phải bỏ qua Ta kéo dài 1h, Tb kéo dài 30ph và Tc kéo dài 1h30ph chẳng hạn
    hơ theo môn Kinh tế vi mô mình đã được học thì là giống như bạn arigato nói mà nó chỉ là giá trị của hoạt động cao nhất đã bị bỏ qua thôi [mình ko phải thi lại môn đó mà ]

HUT's Student Avatar của Bảo Huy

Tớ nói thật, bạn Hận không nên nói nhiều về những thứ mà bạn không có chuyên môn, không nắm vững kiến thức.
    Center for Technology Innovation - CTI
    Hanoi University of Science and Technology

Quote Nguyên văn bởi Bảo Huy Xem bài viết
    Tớ nói thật, bạn Hận không nên nói nhiều về những thứ mà bạn không có chuyên môn, không nắm vững kiến thức.
    Cảm ơn lời nhắc khéo.
    Có ai cấm tớ học thêm Kinh tế đâu nhỉ??
    Theo Robert H Frank, thì trong cuốn sách ông dành tặng cho G.S Thomas C.Schelling, được NXB trẻ dịch ra dưới tên gọi Nhà Tự nhiên kinh tế, ở phần mở đầu trang 21 có viết: "Chi phí cơ hội của một hoạt động là giá trị của tất cả các hoạt động khác bạn phải bỏ qua để theo đuổi hoạt động đó."

svBK's Newbie Avatar của W_JolyBlue

Quote Nguyên văn bởi Bảo Huy Xem bài viết
    Anh Huy nói thế cũng ko đúng, ko biết thì nói ra để người khác biết mà giúp đỡ chứ nhỉ , huống chi bạn Hận còn có tinh thần học hỏi học thêm cả ngành kinh tế nữa, em thấy chả vấn đề gì.
    Mình chưa từng đọc qua sách mà bạn đọc, nhưng giáo trình mình được dùng ở trường là quyển Principles of Microeconomics của Mankiw (nguyên gốc Tiếng Anh - edition mới nhất, bao nhiêu thì ko nhớ ), quyển này thì rất đáng tin cậy vì nó là giáo trình cơ bản nhập môn Vi mô, cho nên mình tin những định nghĩa mình đọc được trong sách là đúng. Vốn dĩ cũng định tìm ebook up lên đây cho mọi người xem, cơ mà tìm bản free hơi khó , mình cũng ngại nên xài tạm link này: http://en.wikipedia.org/wiki/Opportunity_cost
    Bạn để ý câu đầu tiên nhé: "Opportunity cost is the cost related to the next-best choice...." choice chứ ko phải choices
    Còn 1 góp ý nữa dành cho bạn, là mình ko hiểu mục đích topic bạn lập ra để làm gì. Thứ nhất, Chi phí cơ hội theo mình nghĩ thì ko phải là vấn đề thực sự đáng đi sâu nghiên cứu (hoặc do mình kiến thức ít ỏi nên cảm thấy thế, cái này là nói thật lòng, ko xỉa xói gì đâu nhé). Thứ hai, đề bài bạn mở ra ko hướng mọi người vào topic thảo luận điều gì cả, còn nếu chỉ dẫn đến tranh cãi giữa 2 định nghĩa khác nhau như đã kể trên thì quả thật hơi ngớ ngẩn . Thứ ba, xét về tiêu chuẩn lập topic trên svbk (cái này có khi phải hỏi lại anh Quyết chứ mình cũng chả rõ lắm ) thì topic của bạn có lẽ cũng chưa đủ tiêu chuẩn đâu . Chi bằng lập một topic nói về các vấn đề trong kinh tế vi mô, như vậy vừa hợp lý mà lại hữu ích hơn chăng

P/s: góp ý với anh Huy nữa là em nghĩ anh nên nhìn nhận vấn đề từ nhiều góc cạnh, suy nghĩ trên nhiều phương diện hơn chứ em thấy anh nhiều khi hơi bị phiến diện cảm tính, với cả nói năng cũng nên tinh tế uyển chuyển tí chứ, ai đời làm thơ thì cũng hay đấy mà đối thoại nghe cứ như đấm vào mặt nhau ấy

8. Tớ cảm ơn W_JolyBlue đã chia sẻ.

Quân Nhân Danh Dự Avatar của princess_in_pink

Quote Nguyên văn bởi W_JolyBlue Xem bài viết
    Anh Huy nói thế cũng ko đúng, ko biết thì nói ra để người khác biết mà giúp đỡ chứ nhỉ , huống chi bạn Hận còn có tinh thần học hỏi học thêm cả ngành kinh tế nữa, em thấy chả vấn đề gì.

P/s: góp ý với anh Huy nữa là em nghĩ anh nên nhìn nhận vấn đề từ nhiều góc cạnh, suy nghĩ trên nhiều phương diện hơn chứ em thấy anh nhiều khi hơi bị phiến diện cảm tính, với cả nói năng cũng nên tinh tế uyển chuyển tí chứ, ai đời làm thơ thì cũng hay đấy mà đối thoại nghe cứ như đấm vào mặt nhau ấy
    Rất đồng ý với em Joly bất tử Chẳng nhẽ học kinh tế là chỉ nên biết mỗi kinh tế, học kỹ thuật là chỉ nên biết mỗi kỹ thuậ. Muốn tìm hiểu thì tốt chứ sao, sai thì sửa, nói ra mới biết là sai hay đúng chứ
    Mà như thế bạn Huy làm thơ làm cái gì, có phải chuyên môn đâu nhỉ
    Tớ góp ý nhiều rồi mà tình hình nói năng vẫn không cải thiện đựoc , chậm tiến kinh khủng

Icon14 Re: Chi phí cơ hội

Quote Nguyên văn bởi W_JolyBlue Xem bài viết
    ...
    Còn 1 góp ý nữa dành cho bạn, là mình ko hiểu mục đích topic bạn lập ra để làm gì. Thứ nhất, Chi phí cơ hội theo mình nghĩ thì ko phải là vấn đề thực sự đáng đi sâu nghiên cứu ...
    Mục đích của mình lập topic là định áp dụng 1 số luật kinh tế vào đời sống thường nhật thôi, và bởi vì tất cả đều cho rằng Chi phí cơ hội không phải là vấn đề thật sự đáng đi sâu vào nghiên cứu, cả giảng viên cũng đồng ý rằng như vậy, do đó sinh viên kinh tế thường lơ mơ về vấn đề này nhất trong nền kinh tế học hành vi.

Thực sự thì học kinh tế cũng thú vị, bởi vì nó giải thích được rất nhiều vấn đề thường nhật mà ta gặp trong thực tế, mà mới đầu ta tưởng như không có gì liên quan đến kinh tế cả, ví dụ câu hỏi:
    "Tại sao một khi bạn đã kiếm được bạn trai/bạn gái rồi thì bạn sẽ dễ dàng tìm được thêm 1 người khác nữa?" - Hetal Petal

Câu hỏi trên thực sự là hay đúng không? Không những thế, nó còn hợp với svbk nữa khi mà nhiều chàng trai/cô gái BK thường cho đến lúc ra trường vẫn chưa có lấy 1 mảnh tình vắt vai, đúng không?
    Hơn nữa, đã có bao lần bạn tự hỏi trong khi mình tử tế/lịch sự thế này mà không có em/anh nào theo, trong khi thằng kia/con kia trông xấu xấu bẩn bẩn thế mà lắm con/thằng theo đuổi thế không biết? đúng không?

Tôi sẽ trích lời nguyên văn của Robert H Frank (Đã được dịch ra tiếng Việt) cho lời giải đáp này:

Một thanh niên trẻ là bạn thân của một cô nàng hấp dẫn. Mối quan hệ của họ hoàn toàn trong sáng. Một tối nọ, cô gái rủ anh bạn đi bar, cô nói "Mình sẽ giúp cậu làm quen với vài cô tối nay". Hai người vào quán, cô gái tỏ ra quan tâm đến cậu bạn một cách đặc biệt. Khi hai người ngồi chung, trước mặt các vị khách khác, cô khoác tay anh, liếc nhìn tình tứ và thường xuyên thì thầm vào tai anh chàng. Rồi cô nói cần phải đi và hẹn anh uống cafe' vào hôm sau. Sau khi cô đi, nhiều cô nàng trẻ trung hấp dẫn khác đến làm quen với anh chàng. Anh này rất ngạc nhiên: Vì sao các cô này đột nhiên lại quan tâm đến anh như vậy?
    Trong buổi cafe' hôm sau, cô bạn không hề ngạc nhiên về việc cậu bạn mình được chú ý, cô nói "Tớ biết mọi sự sẽ diễn ra như vậy mà".
    Cô giải thích: "Nếu chỉ nhìn thôi thì rất khó mà biết anh chàng nào đó có ổn không". Nhưng vì các cô khác trong quán đều hiểu rằng phụ nữ đẹp thường yêu cầu rất cao ở đàn ông; vậy thì việc cố - vốn cũng rất hấp dẫn - quan tâm đến anh ta nhiều đến vậy là dấu hiệu đáng tin cậy cho thấy anh này rất sáng giá.
    Trải nghiệm của người đàn ông này gợi nhớ đến một đoạn trong phúc âm Mattew: "Vì sẽ cho thêm kẻ nào đã có, thì họ sẽ được dư dật". Hay nói cách khác: Đã mưa thì mưa như trút!
    Đoạn này nằm trong chương Sự tìm kiếm tình yêu và tình bạn - Thị trường phi chính thức của những mối quan hệ cá nhân.
    Tớ thích kiểu viết (hay nói cách khác, sự giảng giải) của ông; vì: Thay vì đưa ra các công thức, các ví dụ khô cứng, ông lại áp dụng các luật kinh tế vào đời sống thường nhật của con người. Việc này khiến tớ tiếp xúc với Kinh tế học một cách thú vị hơn, chứ không khô khan như những bài giảng của các giáo sư trường ĐH. Nói cách khác, sự giảng giải của ông khiến cho tớ, một kỹ sư kỹ thuật- vốn ghét học kinh tế, đã thích thú đến mức lạ kỳ khi tớ đã đọc quyển sách của ông một mạch từ 9 giờ tối cho đến 5 giờ sáng.
    Trong đoạn giải thích mà ông nêu trên, nói theo ngôn ngữ thợ câu thì "một lưỡi câu không có gì may ra chỉ bắt được cá mù. Nếu muốn câu cá to, hãy gắn mồi vào lưỡi". Câu trích dẫn này do tớ nghĩ ra

HUT's Student Avatar của Bảo Huy

Quyển sách giáo trình của Joly anh tìm được và up lên đây:

Principles of Microeconomics

Anh chưa thấy đoạn Joly đề cập, em chỉ rõ trang nào cho mọi người đọc xem.

P/S: Tìm hiểu, học, nghiên cứu, thảo luận về cái trái chuyên môn của mình là điểm rất tốt. Nhưng với những cái không phải chuyên môn mà đi bảo người ta "Vậy là cậu phải học lại rồi" như bạn Hận thì rất không nên.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề