User Tag List

Xem kết quả: Thư viện TQB thu thêm phí sử dụng ngoài giờ đối với TẤT CẢ sv, theo bạn:

Số người bỏ phiếu
22. Bạn không thể bỏ phiếu trong bầu chọn này
  • Khoản thu đó hợp lý

12 54,55%
  • Khoản thu đó cực vô lý

10 45,45%
+ Trả lời chủ đề
Trang 1/6 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 53

Chủ đề: Thư viện bây giờ rất ... (Thu tiền bất hợp lý)

svBK's Newbie

Icon4 Thư viện bây giờ rất ... (Thu tiền bất hợp lý)

Nhà trường bây giờ lại học theo các trường khác thu những khoản phí lằng nhằng. Tiền sử dụng thư viện đã đóng kèm với tiền học phí rồi lại còn thu thêm của mỗi sinh viên 20k/học kỳ. Còn nói đó là tiền sử dụng ngoài giờ. Nếu như vậy thì Thư viện hãy mở cửa đúng giờ hành chính đi (6h45) đến 17h20 thì đóng cửa, còn từ 17h20 đến 21h thì ai có nhu cầu sử dụng thì đăng ký với thư viện. Liệu rằng ngoài giờ thì Thư viện có đủ chỗ cho tất cả 4 vạn Sv chính quy không mà thu hết tất cả của sinh viên. Tuy số tiền mà mỗi sinh viên phải nộp là không lớn, nhưng tất cả 4 vạn sinh viên thì cộng lại là không hề nhỏ. Điều đó thể hiện những dấu hiệu tiêu cực đầu tiên bắt đầu bùng phát và hàng loạt những tiêu cực tiếp theo sẽ theo chân "nở rộ" ở các kỳ tiếp theo. Cần xem xét lại cách thu khoản này để đảm bảo tính hợp lý về sức chứa của Thư viện và công bằng cho mỗi sinh viên.

2. Có 5 thành viên cảm ơn bài viết của maymua có chất lượng:

Tội Nhân Thiên Cổ Avatar của Thiên Tình Hận

Mặc định Re: Thư viện bây giờ rất bựa

tớ thấy quả này cậu nói hợp lý
    Là Smod, tớ vẫn phải có quyền được thảo luận
    Tớ thấy khoản thu này không hợp lý
    Xin phép chỉnh lại cái tiêu đề với cả cho vào Forum Thảo luận
    This I Love - Guns N' Roses

contact me:
    Y!M : no1gun_n_roses
    Mobile: null
    Blog: http://aDungz.wordpress.com

Rocker Avatar của watch

Mặc định Re: Thư viện bây giờ rất ... (Thu tiền bất hợp lý)

Mình thích ý kiến này của maymua. mong là sẽ đến tai các nhà quản lý.

メカニック エンジニア Avatar của KVT

TV mở cửa là để phục vụ sinh viên học tập và nghiên cứu , thu thêm 1 khoản tiền này chắc chắn gặp phải sự phản đối là điều tất lẽ và dĩ ngẫu.
    Có thể đây là 1 gói kích cầu chăng.Đối với những người chả bao h biết đến TV như tui ,có khi xót tiền nên cũng phải mò lên tv.

Độc Thân Bang Hội Avatar của Cu Tí học Điện

Quote Nguyên văn bởi maymua Xem bài viết
    Nhà trường bây giờ lại học theo các trường khác thu những khoản phí lằng nhằng. Tiền sử dụng thư viện đã đóng kèm với tiền học phí rồi lại còn thu thêm của mỗi sinh viên 20k/học kỳ. Còn nói đó là tiền sử dụng ngoài giờ. Nếu như vậy thì Thư viện hãy mở cửa đúng giờ hành chính đi (6h45) đến 17h20 thì đóng cửa, còn từ 17h20 đến 21h thì ai có nhu cầu sử dụng thì đăng ký với thư viện. Liệu rằng ngoài giờ thì Thư viện có đủ chỗ cho tất cả 4 vạn Sv chính quy không mà thu hết tất cả của sinh viên. Tuy số tiền mà mỗi sinh viên phải nộp là không lớn, nhưng tất cả 4 vạn sinh viên thì cộng lại là không hề nhỏ. Điều đó thể hiện những dấu hiệu tiêu cực đầu tiên bắt đầu bùng pháthàng loạt những tiêu cực tiếp theo sẽ theo chân "nở rộ" ở các kỳ tiếp theo. Cần xem xét lại cách thu khoản này để đảm bảo tính hợp lý về sức chứa của Thư viện và công bằng cho mỗi sinh viên.
    Màu đen: có điều này à? Chưa từng nghe thấy, anh dẫn cho xin cái nguồn. Tiền học đóng có vài trăm ngàn một tháng, cái quái gì cũng nói "tính vào rồi". Làm kĩ thuật thì ăn nói phải khoa học.

Màu đỏ: Nói khuếch đại lên rồi, có thể là chưa hợp lý vì đúng là thư viện không đủ sức chứa, nhưng mà"dấu hiệu tiêu cực bùng phát", "hàng loạt các tiêu cực theo chân nở rộ" thì đúng là cái kiểu viết lá cải.
    Em là nắng cùng cỏ hoa khoe sắc
    Anh là mưa rơi lúc đất trời buồn
    Nắng và mưa có thể nào chung bước
    Có bao giờ xây nên mộng uyên ương

7. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Cu Tí học Điện có chất lượng:

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi Cu Tí học Điện Xem bài viết
    Màu đen: có điều này à? Chưa từng nghe thấy, anh dẫn cho xin cái nguồn. Tiền học đóng có vài trăm ngàn một tháng, cái quái gì cũng nói "tính vào rồi". Làm kĩ thuật thì ăn nói phải khoa học.

Màu đỏ: Nói khuếch đại lên rồi, có thể là chưa hợp lý vì đúng là thư viện không đủ sức chứa, nhưng mà"dấu hiệu tiêu cực bùng phát", "hàng loạt các tiêu cực theo chân nở rộ" thì đúng là cái kiểu viết lá cải.
    Kỳ này đang thu tiền đấy thôi, còn ghi danh sách sinh viên "nợ" tiền Thư viện trên trang chủ phòng Đào tạo và cảnh cáo các SV này. Hơn thế còn thông báo nếu không nộp thì sẽ không có điểm thi. Không phải bước vào trường là SV đều có nhu cầu sử dụng tất cả các cơ sở của nhà trường cũng giống như bạn vào công viên chơi, có thể bạn chỉ vào đê ngắm cảnh thì bạn chỉ phải mất phí vào cổng, còn nếu bạn chơi trò chơi thì bạn phải mất tiền cho trò chơi đó. Thư viện cũng vậy, ngoài giờ thì có người dùng có người không, không thể quy hết trách nhiệm, nghĩa vụ cho mọi sinh được, cần phải rõ ràng giống như người làm việc ngoài giờ thì được thêm tiền chứ không phải chia đều cho tất cả nhân viên được.
    Thẻ SV hiện nay bạn đang có, không có giá trị pháp nhân gì cả. Bạn nộp tiền để làm nó thì cũng chỉ để qua cửa Thư viện thôi dùng giấy tờ tùy thân khác thì không vào Thư viện được, còn đi thi bạn không có thẻ SV bạn vẫn sử dụng đc Chứng minh thư nhân dân. Từ kỳ thi thứ 3 trở đi có lẽ không ai kiểm tra Thẻ SV của bạn nữa khi bạn bước vào phòng thi. Như vậy thẻ SV thực chất làm là để vào Thư viện, ai không vào Thư viện thì dường như vứt xó.

9. Tớ cảm ơn maymua đã chia sẻ.

Following The Sun! Avatar của Mr Lion

Theo như thông tin mình biết thì tiền phụ thu thêm của mỗi sinh viên là 20k/kì.
    Nếu tính đơn giản như các bạn mua một cuốn sách ở ngoài hàng photo để về ôn 1 môn thi thì số tiền này cũng đã chẳng thấm vào đâu.
    Nếu tính đến chuyện lê là quán xá, trà đá bia hơi thì 1 tuần các bạn cũng hết đến số tiền này.
    Nếu tính đến việc "đi chùa thầy như trong thảo luận có" thì số tiền này không thấm vào đâu so với số tiền các bạn mất đi mà hiệu quả thì các bạn tự so sánh.
    Nếu tính đến việc các bạn muốn so sánh mình ngang với MIT, Orford... thì số tiền này + học phí của các bạn cũng chẳng thấm vào đâu cả.
    Nếu tính đến việc so sánh giữa các trường trong nước trong việc sử dụng thư viện: Mình được biết thủy lợi cũng đang xây 1 thư viện rất lớn, nhưng hiện tại thì sao? Cơ sở vật chất của họ, điều kiện học tập của họ trên thư viện so với bi giờ thì sao?
    Nếu tính đến việc chỉ cần "mua 1 chỗ ngồi" ở thư viện Tạ Quang Bửu so với thư viện C2 ngày xưa? Một số bạn K53,54 không biết chứ ngày xưa học ở thư viện C2, mùa thi mà các bạn không đi từ 6h sáng thì đừng hòng kiếm được chỗ.
    Nếu tính đến việc bạn tích cóp được kiến thức chỉ với 20k/kì thì các bạn đã quá lãi rồi.
    Nếu tính đến việc bảo trì thì các bạn cũng đủ thấy được số tiền của các bạn so với tiền bảo trì không thấm vào đâu rồi. Và càng không thấm vào đâu so với số tiền cơ sở vật chất bỏ ra ban đầu rồi. Ừ thì các bạn cứ bảo là tiền cơ sở vật chất ban đầu là do Bộ đầu tư, thử hỏi nếu Bộ không đầu tư vào trường BK mà vào trường khác thì các bạn có được sử dụng thư viện không?
    Xin lỗi vì đã lạm dụng cụm từ "Nếu tính đến"
    Best!

11. Có 6 thành viên cảm ơn bài viết của Mr Lion có chất lượng:

Following The Sun! Avatar của Mr Lion

Quote Nguyên văn bởi maymua Xem bài viết
    Kỳ này đang thu tiền đấy thôi, còn ghi danh sách sinh viên "nợ" tiền Thư viện trên trang chủ phòng Đào tạo và cảnh cáo các SV này. Hơn thế còn thông báo nếu không nộp thì sẽ không có điểm thi. Không phải bước vào trường là SV đều có nhu cầu sử dụng tất cả các cơ sở của nhà trường cũng giống như bạn vào công viên chơi, có thể bạn chỉ vào đê ngắm cảnh thì bạn chỉ phải mất phí vào cổng, còn nếu bạn chơi trò chơi thì bạn phải mất tiền cho trò chơi đó. Thư viện cũng vậy, ngoài giờ thì có người dùng có người không, không thể quy hết trách nhiệm, nghĩa vụ cho mọi sinh được, cần phải rõ ràng giống như người làm việc ngoài giờ thì được thêm tiền chứ không phải chia đều cho tất cả nhân viên được.
    Thẻ SV hiện nay bạn đang có, không có giá trị pháp nhân gì cả. Bạn nộp tiền để làm nó thì cũng chỉ để qua cửa Thư viện thôi dùng giấy tờ tùy thân khác thì không vào Thư viện được, còn đi thi bạn không có thẻ SV bạn vẫn sử dụng đc Chứng minh thư nhân dân. Từ kỳ thi thứ 3 trở đi có lẽ không ai kiểm tra Thẻ SV của bạn nữa khi bạn bước vào phòng thi. Như vậy thẻ SV thực chất làm là để vào Thư viện, ai không vào Thư viện thì dường như vứt xó.
    1, Bạn nói là vào trường học cũng như đi công viên chơi vậy Một sự so sánh rất hình tượng và độc đáo. Nghĩa là mục đích của bạn đi học cũng chỉ để vui chơi, xả stress thôi hả?
    2, Bạn nói thẻ sinh viên không có giá trị pháp lý? Đến kì thứ 3 trở đi ko cần thẻ sv vẫn được thi? Ấu trĩ. Nếu đã không cần thiết, không có giá trị pháp lý thì bạn thử bỏ đi xem bạn có được đi thi không? Tôi năm thứ 5 đi thi còn bị soi thẻ sv mặc dù là giáo viên trong ngành quản lý cả.
    Việc thu thêm tiền sử dụng thư viện ở một khía cạnh nào đó cũng là thúc đẩy các bạn vì xót tiền mà sử dụng thư viện nhiều hơn(theo tôi hiểu). Như vậy thì có gì là không tốt nào? Còn tất nhiên không ai làm không cho bạn cái gì cả.

13. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của Mr Lion có chất lượng:

Rocker Avatar của watch

1. 20k ko thấm vào đâu cả, học phí tăng thêm cũng ko thể so sánh với MIT, Orford... đc. Nhưng cái lý do mà ng ta đưa ra để thu 20k/sv nghe có vẻ ko hợp lý. Và rất nhiều sv đã tỏ thái độ về vấn đề này

2.
    Quote Nguyên văn bởi Mr Lion Xem bài viết
    1, Bạn nói là vào trường học cũng như đi công viên chơi vậy Một sự so sánh rất hình tượng và độc đáo. Nghĩa là mục đích của bạn đi học cũng chỉ để vui chơi, xả stress thôi hả?
    Nghe có vẻ chém nhau quá

15. Tớ cảm ơn watch đã chia sẻ.

Tội Nhân Thiên Cổ Avatar của Thiên Tình Hận

Bạn Mr Lion quá lạm dụng cụm từ "Nếu" rồi
    Tôi sẵn sàng bỏ ra 300k để mua một cái quần Jean để mặc, vì nó có lợi cho tôi
    Nhưng chắc chắn tôi không chịu chi ra 20k để mua một quyển sách cho thằng khác dùng mà không bao giờ tôi (được) dùng đến
    Quay lại vấn đề Thư Viện, rõ ràng nếu các bạn quá để ý tình tiết bề ngoài (Trường vs Công Viên) trong lời nói của bạn maymua thì có lẽ hơi quá lố
    Nhưng nói về bản chất bên trong, đó là một phép so sánh hay: Tôi cần cái gì, tôi mới phải đóng tiền cho cái đó.
    Nếu tôi không sử dụng, cớ sao bắt tôi phải đóng tiền???

@ Cu Tí, Mr Lion: Nếu khoản thu trên ghi là Đóng tiền xây dựng thư viện, tôi ok ngay.
    Còn lấy lý do là thu khoản phí ngoài giờ, tôi không phục.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/6 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề