User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Yêu lâu cũng là một nghệ thuật...

Quản trị viên cấp cao Avatar của foreveryoung

Yêu lâu cũng là một nghệ thuật...

Có những cặp đôi quen nhau được vài tháng đã phát sinh mâu thuẫn dẫn đến chia tay.

Nhưng lại có một số cặp chưa bao giờ cãi nhau lần nào, và tình yêu của họ kéo dài đến vài năm... Vì sao vậy?

Nếu thiếu sự đồng cảm thật sự, thì dù có yêu nhau cách mấy, giữa cả hai cũng ngày càng có khoảng cách do quan điểm của cả hai đối lập nhau. Chẳng hạn như, chàng thích sự im lặng mà nàng thì luôn muốn huyên thuyên suốt, nếu hai người không vì nhau, thông cảm và hiểu cho nhau thì sớm muộn gì cũng dẫn đến sự "ức chế tinh thần" không đáng có, rồi cãi nhau, rồi tiếp sau đó là những cuộc giận hờn...

Vì vậy, có thể nói, những cặp đôi yêu nhau lâu là những cặp đôi hiếm có mâu thuẫn. Vậy tại sao họ có thể làm được điều đó? Đơn giản thôi, vì...

Yêu là yêu những đặc điểm tâm hồn

Họ yêu nhau vì họ cảm mến những nét cá tính độc đáo của nhau, yêu vì những điều cao đẹp chứ không phải sự yêu đương dựa trên vẻ đẹp hình thức, để rồi khi thấy người yêu xuềnh xoàng một chút lại tỏ ra lơ là, bắt đầu cảm thấy chán, rồi muốn...bỏ!

Những cặp đôi tuổi mới lớn chia tay vì lẽ ấy. Bởi họ chẳng hiểu gì về tình yêu đích thực và yêu để nâng giá trị của mình lên mà thôi.

Những tình yêu dựa trên vẻ đẹp hình thức thường ít khi bền. Vì nếu một người đẹp, sẽ có người khác đẹp hơn, chẳng lẽ bạn mãi theo đuổi những giá trị bên ngoài?

Một trong hai luôn vì người còn lại

Tức là, mọi hành động, mọi biểu hiện, họ luôn suy nghĩ kĩ lưỡng và quan sát xem "nửa ấy" có đồng tình và ủng hộ không...Nếu cả hai cùng nghĩ cho nhau thế này thì thật khó mà bất đồng...

Ví dụ, nếu chàng khuyên nàng nên bớt tinh nghịch một chút và ăn mặc chững chạc hơn, thì nàng tiếp thu và chỉnh sửa từ từ, nàng mong chàng nên tập trung chơi thể thao nhiều thay vì lao đầu vào game, chàng chấp nhận. Thế mới là tình yêu đúng nghĩa, cả hai luôn cố gắng hoàn thiện bản thân vì nhau.

Biết cư xử đúng mực

Lòng tin phải đi kèm với tình yêu chân chính. Nếu người yêu chỉ có mình bạn, mà bạn thì lúc nào cũng giở trò bóng gió, ghen tuông, rồi sẽ có lúc mối quan hệ giữa hai bạn rơi vào vực thẳm.

Chẳng hạn như, nếu là một cô gái chín chắn, bạn sẽ bật cười và hoà vào cuộc vui với bạn trai mình khi anh chàng chọc vui một bạn nữ, thay vì làm ầm lên và giận dỗi: "Có còn xem tớ là bạn gái cậu không đấy?"

Khi yêu, đôi lúc ta thường mù quáng và nhạy cảm, dễ suy nghĩ lung tung và phức tạp hoá mọi vấn đề. Vì vậy, đôi khi hãy thử đặt mình vào hoàn cảnh người ấy, đừng chỉ biết nghĩ cho bản thân.

Giả sử, nếu bạn cảm thấy mọi việc đang diễn ra bình thường mà người yêu lại vặn vẹo rằng có gì đó không ổn, bạn có cảm thấy lo lắng và hơi ấm ức không? Do đó, suy nghĩ thật kĩ trước khi "bắt lỗi" nửa ấy

Tạo cho nhau khoảng cách

Nếu yêu nhau mà ta phải đánh đổi mọi thứ: học tập, bạn bè, cuộc sống như khi còn "độc thân", thì sớm muộn gì cũng dẫn đến sự mệt mỏi...

Hạnh phúc bắt đầu từ chỗ biết xa nhau. Thỉnh thoảng cũng phải tạo cho nửa ấy sự tự do, đừng ràng buộc thái quá vì ấy sẽ có cảm giác "yêu trong sự cô độc", bị tách khỏi thế giới xung quanh, không có ai bên cạnh trừ người yêu mình, để rồi ngày càng chui rúc trong vỏ ốc tự tạo...

Biết rằng khi yêu, bạn luôn muốn bên cạnh người ấy, nhưng khi người ấy không thích vậy cũng không có nghĩa là họ không yêu bạn. Vấn đề quan trọng là, làm sao để duy trì tình yêu lâu dài chứ không phải sở hữu, chiếm đoạt...

Tạo cho nhau sự tự do cũng là cách thể hiện tình yêu chân chính.

Không giận hờn vu vơ

Nếu mối quan hệ giữa hai bạn đang hạnh phúc mà bạn cố tình "thêm lửa" bằng cách hờn giận những chuyện không đáng thì...chậc, nguy hiểm lắm bạn nhé!

Khi mọi chuyện diễn ra tốt đẹp, không có nghĩa là tình yêu đang bão hoà và vô vị. Khi có sóng gió, bạn sẽ cảm nhận được rằng, bạn yêu người đó hơn bao giờ hết, tình cảm chỉ được nguỵ trang một cách kĩ lưỡng khi mối quan hệ giữa hai bạn êm đẹp, và bộc phát khi có sự tác động.

Đừng giận hờn quá nhiều. Không hài lòng gì về nhau, hãy nói thẳng ra...

o0o

Yêu lâu cũng là một nghệ thuật, bạn ạ!
    (st)

2. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của foreveryoung có chất lượng:

Pooh Avatar của quyet_tv

Mặc định Re: Yêu lâu cũng là một nghệ thuật...

http://www.youtube.com/watch?v=u1jBpJ29nNk

Yêu...
    Không nên yêu mất phương hướng...để lúc nào đó...tớ bàng hoàng nhận ra...trái tim mình lạc lối quên đường về...
    Không yêu quá nhiều...để tớ luôn phải sợ hãi sẽ mất tất cả nếu một ngày tình yêu đó ko còn nữa...
    Không yêu quá ích kỉ...để tớ luôn mang ý nghĩ sở hữu tình cảm của ai đó cho chỉ riêng mình...
    Yêu vừa đủ...để tớ cảm nhận trái tim mình biết rung động trc những nghĩa cử cao đẹp xuất phát từ tình yêu, cuộc sống và con người và biết trân trọng những gì tốt đẹp tớ đã và đang may mắn có đc...Để tớ biết rằng "Sống là cuộc hành trình yêu và...đc yêu". Để tớ biết rằng chỉ có..."yêu thương" khi cho đi...tớ sẽ nhận lại nhiều hơn thế!
    Tình yêu là món quà quý giá nhất mọi người dành cho nhau vì thế tớ sẽ luôn yêu...yêu chân thành, dung dị,...nhưng đủ sưới ấm trái tim những người tớ yêu quý! Và tớ sẽ yêu cậu...chậm rãi nhưng vững chắc, nhẹ nhàng nhưng sâu đậm như dưỡng chất thấm sâu vào lòng đất nuôi dưỡng cây tình yêu mỗi ngày một lớn lên xanh tốt! Đó chính là động lực giúp tớ ko ngừng cố gắng sống tốt hơn...và thực hiện đc những ước mơ mà trc kia tớ ko thể!

Nhớ...
    Không nhớ cả ngày để...đầu óc tớ ko chỉ mãi mông lung về một nơi xa xăm nào đó...
    Không nhớ cả đêm để mắt tớ ko bị sưng húp vì nhiều đêm thiếu ngủ...
    Không nhớ quá nhiều để tội nghiệp một người hắt hơi liên tục vì bị tớ nhắc suốt ngày ^^
    Nhớ vừa đủ...Để tớ cảm nhận trái tim mình đập mạnh mỗi khi nghĩ về một ai đó...Để tớ lưu luyến sau khi bắt gặp nụ cười hay ánh mắt yêu thương dành cho mình...Để tớ thấy tâm trí mình luôn bận rộn bởi những ý nghĩ lăn tăn dể thương...đến nỗi ko còn chỗ trống nào cho cảm giác chán nản quấy rầy...Để ko lúc nào tớ thấy tâm hồn mình trống rỗng vì tớ luôn có một người để nhớ về, để chờ mong...Để tớ biết cân nhắc mỗi hành động trong từng suy nghĩ...cho mỗi khoảnh khắc đã qua trở thành những kỉ niệm đẹp khó quên...

Mơ...
    Không mơ những giấc mơ hão huyền làm tớ ko thể thoát ra khỏi cơn mộng mị kéo dài vô vọng...
    Không mơ quá nhiều rồi phải hụt hẫng khi đối đầu với thực tế...
    Không mơ những điều viển vông, vượt xa tầm tay...rồi xót xa khi một lúc nào đó tự nhận ra những giấc mơ đó bị bót nghẹt trong suy nghĩ của chính tớ...
    Không mơ màng trong những điều tớ suy tưởng...rồi ngỡ ngàng với những gì hiển nhiên nhất của cuộc sống đang hiện hữu trc mắt tớ...
    Mơ vừa đủ...Để biết rằng những gì tớ tưởng tượng trong giấc mơ là quá đơn giản so với cuộc sống vô cùng phức tạp này...
    Tớ sẽ vẫn mơ và ko ngừng ước vọng vì giấc mơ của tớ luôn hướng về những điều thánh thiện...Vì đường đời ko nhẹ nhàng như những giấc mơ hoàn hảo nên tớ vẫn sẽ ko ngừng cố gắng...Những ước mơ vừa tầm tay sẽ như ngọn đuốc sáng đưa suy nghĩ tớ đúng hướng...đưa trái tim tớ tìm đến hạnh phúc và đưa bước chân tớ tiến về nơi bình yên cho cả cuộc đời!

Tớ nâng niu mơ ước của mình như một bình dưỡng khí cho tớ sự sống...vì con đường thực hiện những ước mơ phía trc còn dài và có lắm chông gai...
    Trong hành trình đó mỗi trải nghiệm từ nỗi đau khi vấp ngã...hay niềm vui khi đc một cánh tay nâng đỡ sẽ giúp tớ trưởng thành!
    Cuộc sống sẽ cho tớ những giọt nước mắt ko chỉ xuất phát từ đau khổ...mà nhiều lần tớ sẽ khóc vì hạnh phúc đc hết bằng lời...
    Tớ ko ngại khó khăn...tớ chỉ sợ một ngày bàn tay tớ ko đủ to để níu giữ ước mơ nhỏ bé ở lại...tớ sợ cảm giác mất phương hướng rồi rơi vào một khoảng không vô định...

Vì thế, cho dù hoàn cảnh có thay đổi thế nào...cậu cũng hãy thắp lên cho tớ một tia sáng ở cuối con đường...và...chờ tớ nhé!

4. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của quyet_tv có chất lượng:

Commander of Adamantine ! Avatar của Tử Phong

Yêu lâu mà ko cưới thì gọi là j nhỉ ... s

Một người thông minh giống như một dòng sông ...
    ... càng sâu càng ít ồn ào ...

HUT's Student Avatar của meobachan

Quote Nguyên văn bởi Tử Phong Xem bài viết
    Gọi là .... có vấn đề
    Không nói
    Ấy là đã nói
    Tiếng đàn im bặt càng nghe tiếng ngân
    Khi yêu lặng câm
    Ấy là yêu mãi

Quote Nguyên văn bởi meobachan Xem bài viết
    Gọi là .... có vấn đề
    Ý hỏi là vấn đề j ý mà

Độc Thân Bang Hội Avatar của hamhap

sợ nhất là cái này ...thế nên kh nên yêu sớm, mai sau yêu 1 phát cưới luôn mới đỡ

Quote Nguyên văn bởi hamhap Xem bài viết
    sợ nhất là cái này ...thế nên kh nên yêu sớm, mai sau yêu 1 phát cưới luôn mới đỡ
    Làm j liền tay thế àh
    Chẹp, ngây thơ thế nhỉ

Rocker Avatar của watch

Híc. Đọc mấy bài này lại nhớ đến câu " Yêu là cưới" của đứa bạn khờ dại.

Độc Thân Bang Hội Avatar của hamhap

Làm j liền tay thế àh
    Chẹp, ngây thơ thế nhỉ
    lúc đấy em 25, 25 có thể 27 t thì liền cũng là vừa ...

Quản trị viên cấp cao Avatar của foreveryoung

Quote Nguyên văn bởi watch Xem bài viết
    Híc. Đọc mấy bài này lại nhớ đến câu " Yêu là cưới" của đứa bạn khờ dại.
    Ai "khờ dại" thế hả bạn bk_watch
    Có đôi yêu nhau 10 năm mới cưới, dân bk...Yêu lâu cũng là một thói quen khó bỏ thì phải^^

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề