User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: xin tư vấn

svBK's Newbie

Mặc định xin tư vấn

các anh chị cho e hỏi ti: e lả k54 trình độ máy tính ở dạng "Số Mo" vậy nếu e vào đtvt thì có hokj nổi kô hay là bị "xào" ở trong đó? cán ơn anh chị

Độc Thân Bang Hội

Mặc định Re: xin tư vấn

Chả cần trình độ máy tính đâu em! Điểm của em đủ vào thì vào mà học đừng có lo! Vì đến lúc học, em còn thiếu cái gì em sẽ tự phải biết hết mà! Tự tin lên nhé!

svBK's Newbie

cám ơn anh > thế thi phải cố lên mói đượk

svBK's Newbie

Nếu trình độ máy tính = zero thì em phải cố lên thôi. Có thể lúc mới đầu vào khoa chưa học chuyên ngành còn chưa đòi hỏi gì nhưng nếu cứ chủ quan không trau rồi kiến thức tin học thì chỉ sang năm thứ 3 là em trở thành tụt hậu. Bởi theo kinh nghiệm của anh hầu hết các môn càng về sau càng đòi hỏi nhiều khả năng về tin học (từ lập trình ứng dụng thường đến lập trình cho phần cứng.. hay đơn giản là làm báo cáo) mà hầu hết các kiến thức này mình phải tự học, các thầy cô không dạy. Nên em nếu muốn học DTVT thì lời khuyên cho em là nên bắt đầu học dần từ giờ là vừa em ạ.

svBK's Newbie

anh ơi,nhưng em phải học những gì cơ,em muốn thời gian này rảnh thì học nhưng hok bít phải học gì ca? anh có thể nói giúp em không?
    thank anh nhiều

svBK's Newbie Avatar của Hoangoclan

Chào em hnbka!

Chị nghĩ là em cứ mạnh dạn đăng ký đi nếu em thật sự yêu thích, riêng chị thì thấy điện tử viễn thông là một khoa rất hay (dĩ nhiên vào rồi sẽ có khá nhiều hướng để em lựa chọn )

Năm đầu tiên chị cũng xuất phát từ con số zero như em, việc duy nhất chị làm được là học thật tốt để vào được khoa.

Năm thứ 2 chị mới bắt đầu biết Internet là gì, đọc báo trực tuyến, tham gia diễn đàn, và tập sử dụng các công cụ office

Năm thứ 3 chị mới dùng máy tính để tìm kiếm thông tin cho các môn học trên lớp, sử dụng các công cụ mô phỏng Và điều giúp chị có thay đổi lớn nhất là bài tập lớn được giao. Từ đó, em sẽ quen với việc đọc các tài liệu tiếng Anh, quen với việc tự tìm hiểu và giải quyết vấn đề, nâng cao kỹ năng thiết kế, lập trình ...

Chị tin là các em sẽ còn năng động hơn nhiều! Nên cứ tự tin vào quyết định của mình em nhớ!

7. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của Hoangoclan có chất lượng:

svBK's Newbie

Hoangoclan nói đúng đấy. Em có thể bắt đầu từ những việc đơn giản như xài Internet, học office( nếu em bắt đầu từ zero.. như bạn Hoangoclan tớ đùa thôi ). Rồi bắt đầu lập trình C (cái này đặc biệt quan trọng nha năm 2 học luôn đấy), cao hơn thì học tiếp C++, C#, java... Tài liệu những món này la liệt trên mạng. Nhưng em đừng hoảng, cứ bình tĩnh mà học thôi. Cũng không đến nỗi quá vất đâu. Và lời khuyên của anh (có lẽ là hơi sớm), em nên tham gia cùng các phòng lab của các thày nếu học khoa DTVT. Đó là cơ hội tốt nhất để có thể học và luyện tập

svBK's Member Avatar của cbhh_cbnx

Quote Nguyên văn bởi hnbka Xem bài viết
    các anh chị cho e hỏi ti: e lả k54 trình độ máy tính ở dạng "Số Mo" vậy nếu e vào đtvt thì có hokj nổi kô hay là bị "xào" ở trong đó? cán ơn anh chị
    Chẳng có ng tài giỏi nào mà 0 đi lên từ "gà". Bước đi đầu tiên bao giờ cũng là bước đi khó khăn nhất. Xây nhà khó nhất là cái móng, một khi nền móng vững thì chẳng có gì khiến bạn phải lo nghĩ.

Không biết từ trình độ máy tính của bạn ở đây nghĩa là gì? Nếu là sử dụng thành thạo tin học văn phòng thì cái đó đâu khó, 2 tháng hè đủ để bạn qua Quốc Gia làm 1 cua là ok ngay. Còn nếu nói là sử dụng thành thạo tất cả các ứng dụng của PC thì nói thật nhá: "Đến thằng làm ra PC chứ đừng nói đến thằng bán & thằng mua đã khai thác được hết ứng dụng của nó"... Còn nói việc dùng PC vào những việc như khai thác Internet thì nó lại thuộc mảng kỹ năng. Còn nếu dùng nó vào việc học lập trình, vào việc mô phỏng các bài lab hoặc đơn giản dùng nó vào việc làm báo cáo hay viết slide... thì đó lại là chuyện k. Mà chẳng phải năm 1 đâu, ngay đến mấy lão bạn của mình (sắp ra trường rồi nhá) đến cái slide làm ntn cũng chẳng biết. Nguyên nhân là do lười mà, việc thầy giao cho nhóm thì chỉ cần 1 thằng làm còn cả nhóm chơi... Thậm chí cả sv loại khá hẳng hoi, lúc giao ĐA về nhà cũng đi copy của khóa trước, thành thử slide làm ntn còn chẳng biết...
    Thầy: "Năm thứ 4 rồi, sắp ra trường đến nơi mà có kết nối máy tính với máy chiếu cũng 0 biết. Thật không hiểu sau này ra trường các em sẽ làm đc gì..."
    Trò: "Kỹ sư mà thầy, mình đâu phải làm mấy việc đó. Cái đó cho bọn công nhân làm"

Đó! cái gì cũng ỉ lại thành thử chẳng biết cái quái gì. Mới năm thứ 1 mà bạn suy nghĩ được như thế là khá tốt. Xưa gặp nhau toàn trêu nhau rằng "sống trên đời phải biết mình là ai"... Nhưng nếu có 1 ng bạn thân hỏi bạn rằng "hnbka là ai" thì cũng đừng ngu gì trả lời "Tao là tao chứ còn là ai. Mày bị ấm đầu à"... Cái khái niệm phải sử dụng thành thạo máy tính mới có thể vào đc đtvt mình nghĩ là hoàn toàn sai lầm. Chẳng cần giỏi, chỉ cần biết mở máy & tắt máy, biết sử dụng một số phần mềm cơ bản là ok hoàn toàn có thể vào. Vào rồi thấy thiếu cái gì mình lại bổ sung tiếp. Chẳng có ai sinh ra đã biết tất cả. Ai cũng phải đi tưng bước, từng bước mới đến được đích.

10. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của cbhh_cbnx có chất lượng:

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề