User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Vượt qua nỗi nghi ngờ bản thân

Nắng Avatar của Tũn

Vượt qua nỗi nghi ngờ bản thân

Bạn đã bao giờ trong tình huống này chưa? ví dụ đơn giản như hôm nay bạn có 1 chiếc áo mới.Chắc bạn đang tự hỏi trông mình như thế nào? Nếu 1 người khen bạn ,bạn có thể nghĩ rằng họ đang chế giễu, nhưng khi họ có ý kiến phản bác thì bạn lại khổ sở nghĩ rằng chắc mình tệ lắm...
    Cách tốt nhất để vượt qua nỗi nghi ngờ bản thân mình, có nghĩa bạn phải đối mặt với nó và vạch ra cách để vượt qua.

Thứ 1: Hãy lắng nghe nỗi nghi ngờ của bạn và để tâm đến nó.Nó sẽ cho bạn biết nguyên do của vấn đề và cách để hành động cụ thể.

Thứ 2: Phân tích thông tin của sự nghi ngờ, bạn phải đặt những câu hỏi liên quan và tự trả lời.Chẳng hạn như :tại sao lại phải nghi ngờ? Sự nghi ngờ bắt đầu từ đâu? Điều đó có đáng để cho bạn suy nghĩ không ? Thừa nhận mình đang nghi ngờ bản thân sẽ là cách bạn thoát khỏi nỗi ám ảnh tự mình gây ra.

Thứ 3: Hãy quyết định xem bạn muốn gì. Và trên cơ sở đó thực hiện hành động của mình không do dự.

Thứ 4: Hãy tự xuy xét, đánh giá không nên trì hoãn.Quyết định tốt nhất sau khi đã suy nghĩ cẩn thẩn.

Thứ 5: Hãy lựa chọn hoặc là hành động hoặc là không, nhưng với 1 cảm giác thoải mái.Không có gì tốt đẹp hơn khi bạn tự quyết định hày động của mình.

Thứ 6: Hành động! Có 1 câu nói rằng "Nếu muốn tiến lên phía trước thì bạn cần phải hành động".Đừng tự dằn vặt mình bởi vì không ai có thể làm mọi việc 1 cách hoàn hảo nhất.Nếu khi đợi cho mọi thứ hoàn hảo thì bạn sẽ không bao giờ bắt đầu được và rất có thể bỏ lỡ thời cơ.Phải cố gắng để vượt qua nỗi nghi ngờ bản thân, để khi nghĩ lại bạn không phải hối tiếc về những điều chưa làm được.

Thứ 7: Good luck :1:
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

thiên thần
    Guest

Bạn đã bao giờ trong tình huống này chưa? ví dụ đơn giản như hôm nay bạn có 1 chiếc áo mới.Chắc bạn đang tự hỏi trông mình như thế nào? Nếu 1 người khen bạn ,bạn có thể nghĩ rằng họ đang chế giễu, nhưng khi họ có ý kiến phản bác thì bạn lại khổ sở nghĩ rằng chắc mình tệ lắm...
    Cách tốt nhất để vượt qua nỗi nghi ngờ bản thân mình, có nghĩa bạn phải đối mặt với nó và vạch ra cách để vượt qua.

Thứ 1: Hãy lắng nghe nỗi nghi ngờ của bạn và để tâm đến nó.Nó sẽ cho bạn biết nguyên do của vấn đề và cách để hành động cụ thể.

Thứ 2: Phân tích thông tin của sự nghi ngờ, bạn phải đặt những câu hỏi liên quan và tự trả lời.Chẳng hạn như :tại sao lại phải nghi ngờ? Sự nghi ngờ bắt đầu từ đâu? Điều đó có đáng để cho bạn suy nghĩ không ? Thừa nhận mình đang nghi ngờ bản thân sẽ là cách bạn thoát khỏi nỗi ám ảnh tự mình gây ra.

Thứ 3: Hãy quyết định xem bạn muốn gì. Và trên cơ sở đó thực hiện hành động của mình không do dự.

Thứ 4: Hãy tự xuy xét, đánh giá không nên trì hoãn.Quyết định tốt nhất sau khi đã suy nghĩ cẩn thẩn.

Thứ 5: Hãy lựa chọn hoặc là hành động hoặc là không, nhưng với 1 cảm giác thoải mái.Không có gì tốt đẹp hơn khi bạn tự quyết định hày động của mình.

Thứ 6: Hành động! Có 1 câu nói rằng "Nếu muốn tiến lên phía trước thì bạn cần phải hành động".Đừng tự dằn vặt mình bởi vì không ai có thể làm mọi việc 1 cách hoàn hảo nhất.Nếu khi đợi cho mọi thứ hoàn hảo thì bạn sẽ không bao giờ bắt đầu được và rất có thể bỏ lỡ thời cơ.Phải cố gắng để vượt qua nỗi nghi ngờ bản thân, để khi nghĩ lại bạn không phải hối tiếc về những điều chưa làm được.

Thứ 7: Good luck
    đừng suy nghĩ nhiều. Chừng nào bạn còn quan tâm đến người khác nghĩ gì về mình, bạn sẽ vẫn không thoát khỏi được cảm giác tự ti.

Thày chủ nhiệm dạy lý cấp 3 của mình có rỉ tai mình một câu mà bây giờ vẫn nhớ (Hồi đấy mình phải phát biểu trước cả trường, sợ đến cứng cả người): "Em cứ coi đám người đứng trước mặt em là cỏ rác, hãy tưởng tượng em đang ở trên cao, một mình trước một cánh đồng không người. Em thấy thoải mái chưa?".

Chữa tự ti, self doubt... rất dễ. Cách thực dụng và hiệu quả : Dán một tờ giấy lên mặt, vào vùng nào nhạy cảm, ví dụ trước trán. Đừng làm như là một miếng băng Ego. Trông nó phải đủ to và lồ lộ, khó chịu. Đi ra đường và làm như bạn không biết về mẩu giấy trên mặt mình. Sau vài ngày bạn sẽ trở nên siêu tự tin.

svBK's Member

cám ơn Đ tũn, bài viết khá hay, làm tao có thêm dũng khí, khà khà.

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

mình đang ở vào vị trí này
    mình cũng ko phải là nguời sống bằng suy nghĩ của nguời khác
    đúng
    có nhiều nguời khuyên mình rằng" đừng tự tìm kiếm niềm tin ở nguời khác, mà truớc hết hãy tự tin vào chính bản thân mình"
    mình ko phải là cây cổ thụ, ko phải là ngọn gió mạnh, có thể mình chỉ là cây cỏ dai, nhưng trong giông bão, cây cỏ dại biết đâu lại sống mạnh mẽ hơn loài cổ thụ kia
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

Bkantis
    Guest

Minh` còn nhớ có một nha` triết gia đã nói rằng :' hãy biêt nghi ngờ tất cả mọi thứ nhưng đừng bao giờ nghi ngờ rằng mình đang nghi ngờ ' nhưng đó là nghi ngờ một định lí , một phát biểu khoa học ..... nhưng còn niềm tin ư , ta ko thể có đc nó nếu ta cứ nghi ngờ vào bất cú một cử chỉ hay một câu nói của ai khác , theo minh` để có đc niềm tin ở người khác thì trươc hết hãy tin người chứ đừng đòi hỏi mọi người phải tin mình , đối với mình thì thà để người phụ mình chứ mình ko bao giờ muốn phụ người , vẫn biêt khi bị phụ bạc thì sẽ đau khổ lắm nhưng vẫn còn niềm tin vào chính mình bởi mình đã chân thật , đã hết lòng và những người bạn thất sự sẽ đến với mình , và tất nhiên với tất cả niềm tin vào bạn .Hãy tin mình bởi mình nghĩ nếu cuộc sống này có là một chiến trường một mất một còn đi chăng nữa thì chỉ có niềm tin vào con người mới đem lại cho ta những đồng đọi sat cánh bên ta cùng đi hêt cuộc chiến khó khăn này , phải ko ????????

HUT's Master Avatar của H.A.U

Ha ! Đời này đừng tin quá vào mình! Nếu quá tự tin thì khi thất bại không thể vượt lên nổi ! Và cũng không nên không có sự tự tin vào bản thân để không làm được cái gì ! Nên tự tin một cách đúng lúc !

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề