User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 29

Chủ đề: bám trụ Hà Nội

Scorpion
    Guest

Mặc định bám trụ Hà Nội

sau khi tốt nghiệp ra trường bạn sẽ đi đâu?
    - về quê?
    -bám trụ lại Hà Nội?
    các bạn sinh ra và lớn lên ơ HN chắc là tìm việc ỏ HN rồi, cũng có những người có năng lực thục sự thì sống và làm việc ở HN mới phát huy được năng lực của họ
    mình biết một số người muốn bám trụ lại HN chỉ để khoác lên mình cái mác "người thành phố"

hung_t1981
    Guest

HN hay ko thì ko quan trọng lắm đâu, chủ yếu là ra trường mình làm đúng nghề mình đã được rồi, tất nhiên là lương cũng phải đủ sống, ko thể "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng" được!. Cũng rất nhiều bạn bè tôi cũng vậy, họ đã và đang bám trụ ở HN, có người đủ khả năng có người thì ko. Nhưng cũng rất khó, ra trường mà về thì khó xin việc lắm toàn công việc hành chính là nhiều mà tiền để xin vào đó thì ...ôi thôi bán mấy mảnh đất ở quê ko đủ. Thành ra họ quyết tâm bám trụ lại để tìm cơ hội cho riêng mình.Đây cũng là 1 vấn đề rất bức xúc mà xã hội ta chưa thể giải quyết ngay được thôi đành nằm chờ vậy, biết làm sao được.
    Còn "mác thành phố" chắc là chẳng có ai trong chúng tôi nghĩ đến đâu...
    Trên đây chỉ là những suy nghĩ của tôi còn các bạn....????

Dark_Angel
    Guest

Quote Nguyên văn bởi hung_t1981
    HN hay ko thì ko quan trọng lắm đâu, chủ yếu là ra trường mình làm đúng nghề mình đã được rồi, tất nhiên là lương cũng phải đủ sống, ko thể "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng" được!. Cũng rất nhiều bạn bè tôi cũng vậy, họ đã và đang bám trụ ở HN, có người đủ khả năng có người thì ko. Nhưng cũng rất khó, ra trường mà về thì khó xin việc lắm toàn công việc hành chính là nhiều mà tiền để xin vào đó thì ...ôi thôi bán mấy mảnh đất ở quê ko đủ. Thành ra họ quyết tâm bám trụ lại để tìm cơ hội cho riêng mình.Đây cũng là 1 vấn đề rất bức xúc mà xã hội ta chưa thể giải quyết ngay được thôi đành nằm chờ vậy, biết làm sao được.
    Còn "mác thành phố" chắc là chẳng có ai trong chúng tôi nghĩ đến đâu...
    Trên đây chỉ là những suy nghĩ của tôi còn các bạn....????
    Em thấy bác nói đúng thôi, nhưng em nghĩ nếu ra trường mà muốn làm nghề mình học ở HN thì thật khó. Bách Khoa đào tạo thì khỏi chê rồi, nhưng các vị trí "ngon" một tí có phải dễ kiếm đâu? Tất nhiên không phải là không kiếm được nhưng anh em ra trường trình độ ngang nhau, chỗ thì ít người thì nhiều biết làm thế nào? Tất nhiên em không nói đến khía cạnh "chạy chọt" ở đây. Như vậy khi chưa có việc thì vẫn phải sống => kiếm sống => không bằng cái mình học. Thất sự là hơi tiêu cực (và cũng chán) nhưng trong lúc chờ đợi một công việc thích hợp thì phải làm cái gì đó chứ?
    Em nghĩ nên học thêm một hai cái gì đó trong lúc còn ở trong trường (Ngoại ngữ 2, Tin hoc v.v...) để nếu có gì còn sống được. Em nói thật lòng đấy. Phải vì cuộc sống thôi.

Лoмoнocoв
    Guest

Bám trụ, hik, nghe hơi chuối nhưng mà có nhiều người lại có cách nghĩ này.

Họ đã phải phấn đấu vất vả mới có thể lên HN học, cả họ hàng hang hốc của họ ở tỉnh và họ là người đầu tiên thoát ly, quyết không thể trở về chốn cũ được --> Phải bám trụ ở HN để họ hàng được nhờ.

Nước chảy chỗ trũng, quy luật rồi!

born to run... Avatar của Gorpe

các bác ơi!!!nước HỒ Gươm đang cạn đấy!!!
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

Love!

bám trụ ở Hn ư? tớ thấy SV khi ra truờng rất nhiều người muốn ở lại HN , cũng ko hẳn vì cái mác thành phố mà chỉ vì ở HN có nhiều cơ hội cho họ thể hiện hơn , trong khi đó bà con SV nào ra trường mà chẳng đang hăng máu muốn làm việc thực sự? chẳng ai muồn yên phận ngay trong cơ quan nhà nước --- tẻ nhạt lắm . Nhưng có lẽ sau vài năm vật lộn ở HN lấy kinh nghiệm họ sẽ về tỉnh thôi chứ bám trụ ở Hn để mà lông bông à? khó lắm

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

Đúng như các bác nói..thực chất mọi người sau khi tốt nghiệp đều muốn ở hà nội vì sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến, lương cao.......nhưng điều đó đâu dễ, vì còn rất nhiều vấn đề không chỉ ở mặt trình độ........
    Nhưng không thể sống mãi mà không có hy vọng gì, em nghĩ họ sẽ tự tìm ra con đường cho chính họ thôi...
    .... Chính cô là thủ phạm... Cô đã đánh cắp trái tim tôi......

MY BLOG

Scorpion
    Guest

mình không thích sống ở HN, đất chật người đong bụi bặm,chứng kiến cảnh 4,5 người sống chật hẹp trong căn hộ tập thể không có không gian để thở, không thể nào chịu được, có lẽ mình quen với không gian rộng rãi trong lành ở quê rồi nên không hợp đất HN.mà cũng phải cở 300 triệu trở lên mới mua được 1 căn gọi là "ở được". số tiền đó mà về quê làm được khối việc. ra trường chắc là về que thôi

autin_susu2
    Guest

Quote Nguyên văn bởi Scorpion
    kiếm được việc làm ở hn đâu có đễ, bạn tui tốt nghiệp 1 trường đại học ra nhờ trung tâm giới thiệu việc làm để tìm việc nhưg bị lừa mất mấy trăm nghìn bạc lại còn làm không lương cho công ty mà họ giới thiẹu, tổng lại mất hơn triệu mà chẳng được cái gì
    Khốn thế? các bác ra trường chớ có nộp tiền vào các trung tâm việc làm. Lên mạng mà kiếm rất nhiều.
    Tui thì ở đây rùi, dẫu sao cứ ủng hộ bác nào có ý định ở lại hn...kiên cường bất khuất ắt thành công.
    Chắc mình bán xới sang nước ngoài để cho hn rộng chỗ quá. :4: :4:

Quân Nhân Danh Dự Avatar của dihockhongdanhban

khi`khi`.......bác autin-susu ra nước ngoài thì nháy em một phát nhá.....anh em mình cùng xuất khẩu lao động....

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề