User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Lập trinh PLC

svBK's Newbie

Mặc định Lập trinh PLC

chào thầy!e là sinh vien lớp ctm1-k52!
    e rất muốn học plc nhung e ko biet pai học nhu the nao?
    va cần nhung tai lieu nào?
    mong các thầy và các bạn giúp đỡ e !thanks!

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Quote Nguyên văn bởi thanh_bkpro Xem bài viết
    Việc học thêm PLC hiên giờ có nhiều trung tâm bên ngoài đang dạy song khá tốn money.
    Tuy nhiên, có 1 cách khác: tra trong thời khoá biểu của các khoá, các khoa xem có giờ PLC hay không rồi tham gia học. Ngoài ra, năm sau em có thể đăng ký học tín chỉ cùng với CĐT hoặc điều khiển tự động. Một công đôi việc (có kiến thức và cũng có luôn tín chỉ tự chọn tự do)
    Chúc thành công
    Rgs,

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi nguoidanduong06 Xem bài viết
    Việc học thêm PLC hiên giờ có nhiều trung tâm bên ngoài đang dạy song khá tốn money.
    Tuy nhiên, có 1 cách khác: tra trong thời khoá biểu của các khoá, các khoa xem có giờ PLC hay không rồi tham gia học. Ngoài ra, năm sau em có thể đăng ký học tín chỉ cùng với CĐT hoặc điều khiển tự động. Một công đôi việc (có kiến thức và cũng có luôn tín chỉ tự chọn tự do)
    Chúc thành công
    Rgs,
    trường mình bây giờ đào tạo tín chỉ tiện thật thầy ạ. Bọn em hồi trước chỉ nghĩ đến việc học hết các môn trên lớp mà không nghĩ đến việc có thể tham gia học cùng với lớp khác những môn mình thích.
    @thanh_bkpro: bạn xem cuốn này xem. http://webbooks.net/freestuff/plc.pdf
    Đây là cuốn của ông Hugh Jack, người chuyên viết các cuốn về kỹ thuật và publish free.
    Ngoài ra trên gigapedia bạn có thể download cuốn của W. Bolton (xem đánh giá sách tại amazon http://www.amazon.com/Programmable-L...9799643&sr=8-3.
    Nếu đọc sách tiếng Việt thì có cuốn tự động hóa với S7-300 tại các hàng photo. Mình không dùng PLC nên không dám đánh giá về mấy cuốn sách này
    Chúc bạn học nhanh và giỏi ,
    Lần sửa cuối bởi metalfh; 01-04-2010 lúc 06:19 PM

Quân Nhân Danh Dự

Có rất nhiều hãng sản xuất PLC, trong đó thông dụng phải kể đến Siemens, Omron, Allen-Bradley,... Theo ý kiến cá nhân của tôi thì bạn nên tìm hiểu về PLC của Siemens vì tính thông dụng của nó hiện nay tại Việt Nam. Bộ môn ĐKTĐ bên Khoa Điện đã và đang sử dụng PLC của Siemens trong giảng dạy. Bạn có thể bắt đầu tìm hiểu về dòng PLC S7-200 trước.

Bạn xem thêm ở luồng này bên Diễn đàn điện tử Việt Nam.
    Lập trình PLC và ứng dụng: http://dientuvietnam.net/forums/forumdisplay.php?f=65

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi thanh_bkpro Xem bài viết
    Như thầy Sinh nói ,nếu bạn thích có thể học môn hệ thống điều khiển lập trình (PLC) ở phòng TC205 ,4 tiết đầu buổi chiều ngày thứ năm.Nói chung thì bọn mình đang học thấy nó khá giống với khi học vi xử lý,nên nếu bạn đã học về vi xử lý rồi thì có thể tự học cũng được(cuôn S7-300,nên học cái này vì nó có phần mềm mô phỏng-dùng cuốn S7-300 của nhóm tác giả :Nguyễn Doãn Phước +Vũ Vân Hà(thầy này đang dạy mình)) .Khi lập trình với PLC thì về cấu trúc 1 số thanh ghi không khác nhiều so với vi xử lý.Cái khó mà mình thấy khi làm 1 bài toán lập trình là làm sao từ 1 vấn đề thực tế mà mình chuyển sang 1 bài toàn logic để từ đó lập trình được.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề