User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: phần mềm CAD/CAM/CAE

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Mặc định phần mềm CAD/CAM/CAE

Chào các bạn,

Có lẽ bất kỳ 1 sinh viên Cơ khí nào cũng từng đã nghe tới phần mềm CAD/CAM.
    Có thể hình dung về tầm quan trọng của chúng như thế này: nếu không có phần mềm CAD/CAM thì mọi chiếc máy CNC hiện đại với giá hàng tỷ đồng cũng chỉ là đống sắt hoặc chỉ là một chiếc máy điều khiển "bấm tay" thông thường.
    Vậy phần mềm CAD/CAM là gì ? Các sử dụng nó như thế nào ? Những tính năng của chúng ra làm sao ? hay sâu hơn, bạn muốn biết người ta viết chúng thế nào ? những ứng dụng mới nhất trong toán học, đồ hoạ trong đó ra làm sao. Bạn cũng có thể ước mơ viết được 1 phần mềm CAD/CAM của riêng mình mà cả thế giới cùng sử dụng

Còn CAE: đây là một giải pháp mới được đề cập gần đây. Vậy tại sao nó được coi trong như vây ? Theo tôi, nó có nhiều tính năng mà bạn ước mơ:
    - Nó giúp bạn đánh giá được chất lượng các bản thiết kế do bạn nghĩ ra. Thay vì phải chờ đợi chế tạo, đem ra sử dụng thì mới biết được chất lượng của những "đứa con" của mình, bạn có thể xem được nó phản ứng thế nào trong điều kiện làm việc ảo thông qua hình ảnh, biểu đồ,...
    - Nó là một người thầy không mệt mỏi, luôn truyền đạt cho bạn những kinh nghiệm của hàng nghìn chuyên gia chứa trong nó. Thay cho việc lăn lóc dưới xưởng, nhà máy hàng năm trời, với những kết quả tính toán nó đưa ra, bạn có thể tích luỹ được nhiều kinh nghiệm thú vị

Box này sẽ cung cấp cho các bạn những kiến thức cơ bản giúp các bạn hiểu thêm về phần mềm CAD/CAM/CAE và cách ứng dụng nó

Chúc các bạn thành công

2. Tớ cảm ơn nguoidanduong06 đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Mặc định Re: phần mềm CAD/CAM/CAE

Em chào thầy !
    Em hiện là sinh viên năm thứ 3 chuyên ngành CTM . Kỳ này bọn em bắt đầu làm ĐA chi tiết máy . Bắt đầu vào làm 1 ĐA đầu tiên của thời SV có rât nhiều điều mới mẻ và cả những khó khăn nữa . Đây là ĐA đầu tiên và cũng là lần thực tập sử dụng sự trợ giúp của máy tính đầu tiên của bọn em . Em muốn học thêm một phần mềm CAD/CAM , thầy có thể cho em một lời hướng dẫn được không ạ - vì thực sự bây h có quá nhiều phần mềm CAD/CAM nên việc lựa chọn với em cũng rất phân vân . Em cảm ơn thầy rất nhiều .

Following The Sun! Avatar của Mr Lion

Quote Nguyên văn bởi pvgiangctmbk Xem bài viết
    Em chào thầy !
    Em hiện là sinh viên năm thứ 3 chuyên ngành CTM . Kỳ này bọn em bắt đầu làm ĐA chi tiết máy . Bắt đầu vào làm 1 ĐA đầu tiên của thời SV có rât nhiều điều mới mẻ và cả những khó khăn nữa . Đây là ĐA đầu tiên và cũng là lần thực tập sử dụng sự trợ giúp của máy tính đầu tiên của bọn em . Em muốn học thêm một phần mềm CAD/CAM , thầy có thể cho em một lời hướng dẫn được không ạ - vì thực sự bây h có quá nhiều phần mềm CAD/CAM nên việc lựa chọn với em cũng rất phân vân . Em cảm ơn thầy rất nhiều .
    Trước tiên muốn làm được đồ án CTM thì bạn phải biết về Auto CAD trước đã, do đó phần mềm đầu tiên là bạn phải thành thạo về Auto CAD. Còn về phần mềm 3D thì mình thấy CTM hay học về Catia, bên CĐT thường hay học về Solids. Ở miền nam thì họ hay học về Inventor và Pro hơn. Tuy nhiên bạn chỉ cần nắm được 1 phần mềm 3D thì việc tiếp thu các phần mềm khác cũng không có gì là khó cả, nhưng nên học chuyên sâu về 1 phần mềm thiết kế 3D(mình học về solid). Sau đó là các phần mềm CAM

5. Tớ cảm ơn Mr Lion đã chia sẻ.

svBK's Newbie

Giúp e tài liệu môn CÔNG NGHỆ PHẦN MỀM vời:Mô hình/ công cụ trợ giúp thiết kế, phát triển , quản lí phần mềm.huhu e đang cần gấp lắm.????

Quote Nguyên văn bởi phanhoangmai_9xstyle Xem bài viết
    Giúp e tài liệu môn CÔNG NGHỆ PHẦN MỀM vời:Mô hình/ công cụ trợ giúp thiết kế, phát triển , quản lí phần mềm.huhu e đang cần gấp lắm.????
    ui zời, chưa gì đã khóc nhè rùi. Nín đi
    bình tĩnh trình bày nào.
    gặp vấn đề gì ? cần hỗ trợ gì ?

Quote Nguyên văn bởi phanhoangmai_9xstyle Xem bài viết
    ui zời, chưa gì đã khóc nhè rùi. Nín đi Vừa khóc vừa nói thì làm sao hiểu được bạn muốn gì
    bình tĩnh trình bày nào.
    gặp vấn đề gì ? cần hỗ trợ gì ?

Quote Nguyên văn bởi pvgiangctmbk Xem bài viết
    Em chào thầy !
    Hi,

nếu em mới bắt đầu thì nên sử dụng ngay AutoCAD (vừa học xong năm trước) để thực hiện đồ án môn học này.
    Tạm thời chưa nên học thêm cái gì cả bởi vì nếu bạn không qua được đồ án này thì học thêm nữa cũng không có ích gì cả
    Đối với AutoCAD, em cần tập trung vào 1 số kỹ năng sau:
    - Các câu lệnh vẽ và hiệu chỉnh cơ bản. Chú ý đến ghi kích thước, gạch mặt cắt
    - Kỹ năng bắt các điểm đặc biệt (cuối, giữa, vuông góc, tiếp xúc,....)
    - Kỹ năng bắt các đối tượng (select object)
    - Kỹ năng trình bày bản vẽ, sử dụng Layer và sử dụng màu
    - Kỹ năng sử dung MSPACE và PSPACE (các bản mới gọi là Layout)
    - Kỹ năng in bản vẽ đúng theo tiêu chuẩn (tỷ lệ, chiều dày nét vẽ theo màu,...)

Như vậy là đủ để bạn "tung hoành ngang dọc" rồi.
    Sau này sẽ học thêm chưa muộn

Có khá khăn gì khi "vẽ" thì lên đây, có nhiều cao thủ sẽ hướng dẫn cho (nhưng phải tự mình mày mò trước để đến khi mọi người hướng dẫn, em có đủ khả năng theo ngay, tránh tình trạng hỏi đi hỏi lại mất thời gian mà không hiệu quả)

Chúc thành công
    Rgs,

svBK's Newbie

Em chào thầy , em đã đi thông bản vẽ 2 lần và cũng sắp phải nộp . Em được thầy Huy hướng dẫn , thực sự thầy cũng hơi " nghiêm khắc " thế nên bọn em cũng chẳng dám hỏi nhiều . Bản vẽ của em bị Gạch 2 cái to lắm ạ . Mong thầy và các bạn trên diễn đàn chỉ bảo và sửa giúp em .

Ở HCB thầy bảo Vòng chắn dầu nên có 4 răng , 3 răng ở trong 1 răng chìa ra ngoài ( của anh 3 răng ==> sai ) , mà tất cả phải lấy theo chuẩn , nhưng em tra hết cả 2 quyển Tính toán thiết kế hệ dẫn động cũng không thấy , hỏi các bạn khác thì không ai biết tiêu chuẩn này lấy ở đâu cả .
    Lần sửa cuối bởi pvgiangctmbk; 29-04-2010 lúc 02:28 PM

11. Tớ cảm ơn pvgiangctmbk đã chia sẻ.

Nhìn bài của Ku anh thấy như này:
    1, Cái lỗi ở que thăm dầu: Cái phần đó phải làm dày hơn so với chiều dày thành 1 chút.
    2, Cái vòng chắn dầu thì anh ko bít, nhưng nếu thầy yêu cầu thế thì cứ làm như vậy đi
    3, Cái nút tháo dầu như thế là ko đúng rồi: Ở hình chiếu đứng thì phải cho nó cao hơn 1 tí, chạm hết vào đáy rồi. Hình chiếu bằng thì cũng thiếu, nhìn thấy que thăm dầu thế thì phải nhìn thấy cả phần đáy hộp bị vát chứ.
    4, Bu lông nền ku nên thể hiện ở hình chiếu cạnh, mà nếu thể hiện ở hình chiếu đứng thì cũng phải cắt ra chứ, sao không cắt mà nhìn thấy được nhỉ?
    5, Phải mài cùn các cạnh sắc của trục đi.
    6, Anh thấy chiều dày thành của hộp so với kết cấu thế có vẻ không hợp lý(anh thấy thôi, nếu Ku tính toán đúng thì thôi), mà hình như khe hở giữa bánh răng và thành hộp hơi lớn thì phải, thông thường chỉ tầm 10-15cm thôi.
    PS: Ku có phải là " Giang to- A0" không?

Bổ sung là anh thấy cái móc treo em vẽ không hợp lý đâu, xem lại đi nhé.

14. Tớ cảm ơn Mr Lion đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề