User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: chương trình đào tạo mới tại ĐHBK HN

Giảng Viên Avatar của nguoidanduong06

Mặc định chương trình đào tạo mới tại ĐHBK HN

Gửi các bạn sinh viên BK,

Trường ĐHBK Hà Nội hiện đang đổi mới toàn bộ chương trình dạy và sẽ có mô hình đào tạo 4+1+1
    - 4 tức là học 4 năm sẽ có bằng cử nhân.
    - 1 tức là thêm 1 năm nữa sẽ có bằng kỹ sư
    - Sau kỹ sư chỉ cần 1 năm học nữa sẽ có bằng Thạc sỹ
    Mục tiêu là đáp ứng yêu cầu của xã hội: với khả năng của cử nhân, các bạn có thể đáp ứng được hầu hết yêu cầu của các nhà tuyển dụng. Tuy nhiên, nếu các bạn muốn có một khả năng nghiên cứu, thiết kế hệ thống tốt thì mới phải học lên kỹ sư.
    Đến năm thứ 3 các bạn mới phải lựa chọn cử nhân hay kỹ sư.
    Nếu chọn cử nhân thì kỳ 1 năm 4 sẽ học chương trình cử nhân và làm đồ án tốt nghiệp vào kỳ 2
    Nếu chọn kỹ sư thì học luôn chương trình kỹ sư từ năm thứ 4 và đến kỳ 2 năm thứ 5 sẽ làm đồ án tốt nghiệp

Còn chương trình học đã được giảm tải rất nhiều, có tập trung vào thực hành. Hầu hết các môn học chỉ khoảng 2 tín chỉ.
    Chương trình mới sẽ được bắt đầu từ sang năm và áp dụng cho K54. Như vậy, K51 vẫn theo niên chế, K52+K53 đã theo hệ tín chỉ song nội dung học giống K51.

Viện cơ khí là 1 viện lớn của Trường ĐHBK HN, với quân số hàng năm tuyển là trên 800 sinh viên. Có 2 chuyên ngành lớn: Cơ khí và Cơ điện tử. Các bạn từ K53 sẽ có cơ hội được thực tập tại Trung tâm CAD/CAM mới của Trường với hàng chục máy CNC, phần mềm, các thiết bị hiện đại khác.
    Bên cạnh các môn học truyền thống, Viện Cơ khí đã đề xuất nhiều môn học mới kết hợp với Tự động hoá và CNTT để sinh viên tự chọn theo sở thích và khả năng.

Nếu có vấn đề gì chưa rõ, các bạn có thể post câu hỏi lên đây, chúng tôi sẽ giải thích và cung cấp thêm thông tin.

Chúc các bạn thành công
    Rgs,

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của nguoidanduong06 có chất lượng:

Following The Sun! Avatar của Mr Lion

Em muốn hỏi thầy về chương trình đào tạo thạc sỹ:K50 chúng em thì chương trình đào tạo thạc sỹ sẽ là mấy năm?Và trong chương trình đào tạo thạc sỹ thì chúng em được đăng kí những chuyên ngành nào?

Quote Nguyên văn bởi Mr Lion Xem bài viết
    Em muốn hỏi thầy về chương trình đào tạo thạc sỹ:K50 chúng em thì chương trình đào tạo thạc sỹ sẽ là mấy năm?Và trong chương trình đào tạo thạc sỹ thì chúng em được đăng kí những chuyên ngành nào?
    Chương trình Thạc sỹ bắt đầu từ năm nay sẽ là 1 năm (2 học kỳ) + làm luận văn ThS.
    Em học bên CĐT sẽ có 2 loại để lựa chọn:
    - ThS kỹ thuật: hướng đến ứng dụng nhiều hơn và có tổng cộng 36 tín chỉ (8 TC là luận văn). Khi muốn làm lên TS sẽ phải bổ sung 1 số các chuyên đề nâng cao
    - ThS khoa học: hướng đến nghiên cứu nhiều hơn, học sẽ chuyên sâu hơn (tổng cộng 43 tín chỉ, trong đó 15 TC là luận văn). Sau này có thể làm luôn TS mà không phải bổ sung gì cả

Đương nhiên, em cũng có thể chọn ThS Cơ khí - song phải bổ sung hình như 4 tín chỉ chuyên ngành cơ khí.

Vậy em dự định theo loại nào ?
    Rgs,
    Lần sửa cuối bởi nguoidanduong06; 25-03-2010 lúc 01:30 PM

5. Tớ cảm ơn nguoidanduong06 đã chia sẻ.

.......^_+....... Avatar của denial

Thấy ơi!
    E muốn hỏi là: Nếu muốn học lên thạc sỹ liệu có thể theo mô hình (4+1) được không, hay là nhất thiết phải theo mô hình (4+1+1)..

Tội Nhân Thiên Cổ Avatar của Thiên Tình Hận

Có bạn KẹoKéo hỏi về việc thi liên thông từ CĐ lên ĐH nè thầy
    http://svbk.vn/showthread.php?t=22027
    This I Love - Guns N' Roses

contact me:
    Y!M : no1gun_n_roses
    Mobile: null
    Blog: http://aDungz.wordpress.com

Quote Nguyên văn bởi denial Xem bài viết
    Thấy ơi!
    E muốn hỏi là: Nếu muốn học lên thạc sỹ liệu có thể theo mô hình (4+1) được không, hay là nhất thiết phải theo mô hình (4+1+1)..
    Muốn học ThS phải là Kỹ sư cái đã. Do vậy phải là 4+1+1

Quote Nguyên văn bởi Thiên Tình Hận Xem bài viết
    Có bạn KẹoKéo hỏi về việc thi liên thông từ CĐ lên ĐH nè thầy
    http://svbk.vn/showthread.php?t=22027
    Hu, cao đẳng là 3 năm. Muốn học thành cử nhân phải thêm 2 năm nữa (lúc đó mới bằng với 4 năm cử nhân). Chú ý bằng cao đẳng và bằng cử nhân là khác nhau đấy.

Following The Sun! Avatar của Mr Lion

Quote Nguyên văn bởi nguoidanduong06 Xem bài viết
    Chương trình Thạc sỹ bắt đầu từ năm nay sẽ là 1 năm (2 học kỳ) + làm luận văn ThS.
    Em học bên CĐT sẽ có 2 loại để lựa chọn:
    - ThS kỹ thuật: hướng đến ứng dụng nhiều hơn và có tổng cộng 36 tín chỉ (8 TC là luận văn). Khi muốn làm lên TS sẽ phải bổ sung 1 số các chuyên đề nâng cao
    - ThS khoa học: hướng đến nghiên cứu nhiều hơn, học sẽ chuyên sâu hơn (tổng cộng 43 tín chỉ, trong đó 15 TC là luận văn). Sau này có thể làm luôn TS mà không phải bổ sung gì cả

Đương nhiên, em cũng có thể chọn ThS Cơ khí - song phải bổ sung hình như 4 tín chỉ chuyên ngành cơ khí.

Vậy em dự định theo loại nào ?
    Rgs,
    Em cảm ơn thầy!
    Em cũng đang suy nghĩ giữa ThS kĩ thuật và khoa học.
    Em học bên cơ 2 theo thầy thì hướng nào thích hợp hơn?

Quote Nguyên văn bởi Mr Lion Xem bài viết
    Em cảm ơn thầy!
    Em cũng đang suy nghĩ giữa ThS kĩ thuật và khoa học.
    Em học bên cơ 2 theo thầy thì hướng nào thích hợp hơn?
    Em dự kiến sẽ làm gì trong tương lai chưa ?

Theo quan điểm của tôi, nếu em học CĐT 2 có thể học ThS kỹ thuật là hợp lý. Nó sẽ có đất cho em phát triển.
    Tuy nhiên, nếu em có khả năng về toán, lý và nền cơ bản tốt thì có thể theo ThS Khoa học.

svBK's Newbie Avatar của mamapro

Thầy ơi nếu ra trường rồi mà ko học thạc sĩ luôn. Đi làm một vài năm rùi quay về học thạc sĩ thì mất 1 hay 2 năm và có phải thi môn ji ko ạ
    Lơ mơ như thằng cơ học điện

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề