User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Có bạn nào đã gặp hiện tượng này chưa?

buixuanduong1983
    Guest

Mặc định Có bạn nào đã gặp hiện tượng này chưa?

Không biết có bạn nào đã gặp hiện tượng này chưa. Máy mình cài WinXP trên C:\, định dạng NTFS, chạy hoàn toàn bình thường. Nhưng khi mất điện đột ngột thì khi restart lại không thấy check ổ. Có lần mình cố tình copy một file khá lớn rồi ấn nút restart trong khi copy nhưng vẫn không thấy check ổ. Mình không hề disable auto scandisk, và khởi động lại Win vẫn bình thường. Không biết hiện tượng này có nguy hiểm cho Win không?

Admin
    Guest

Mình không rõ về cái này lắm. Nhưng mà hình như thế này.
    Với hệ thống bảng FAT thì khi restart lại chắc chắn win sẽ scan. Nhưng đối với NTFS thì hình như có 1 chế độ bảo mật và an toàn nào đó nên hầu như không thấy có scan hoặc có scan cũng rất nhanh. Trong chế độ này mức độ tổn thất thông tin hoặc hư hỏng ổ đĩa rất ít. Và nếu cần khôi phục chắc thằng XP cũng đã làm việc đó với System Restore ngay từ đầu.
    Nói chung những gì tớ nói chỉ là phỏng đoán. Tuy nhiên chắc sẽ không vấn đề gì đâu.

LionKing
    Guest

Không phải chỉ bạn mới gặp "hiện tượng" như vậy!.

Tuy nhiên bạn không cần lo lắng. Thường thì nếu như máy tính của bạn cấu hình cao, RAM lớn, ổ cứng có dung lượng lớn, chạy ít chương trình hoặc các chương trình không đòi hỏi nhiều đến Page File, Hệ điều hành ổn định thì rất ít khi phải SCANDISK. (Túm lại là ít khi phải truy cập đến ổ cứng, HDD-LED thỉnh thoảng mới nhấp nháy).

Nếu bạn bật cả chức năng Hibernate thì việc SCAN càng ít xảy ra.

Và cũng đúng như Admin nói với định dạng NTFS, hệ thống File của chúng ta gần như luôn được an toàn.

Còn nếu bạn cảm thấy vẫn chưa thỏa mãn thì nên tìm tài liệu tiếng Anh tại Website của Micorrsoft.

LionKing
    Guest

Nếu bạn cảm thấy không yên tâm sau khi máy mất điện, thỉnh thoảng bạn nên SCANDISK bằng tay.

Có thể thực hiện bằng file BAT để thực hiện trên tất cả các ổ

echo y|n chkdsk c: /f
    (Xác nhận việc SCAN ổ và Fix lỗi)

echo y|n chkdsk d: /f
    pause
    (Dừng màn hình để xem kết quả)
    Lệnh chkdsk còn một số tham số khác, bạn có thể dùng lệnh
    chkdsk /?

buixuanduong1983
    Guest

Cảm ơn các bác Admin. Nói chung thì Win vẫn chạy bình thường, nhưng cái file dài copy dở đó vẫn được báo là còn đủ kích thước ban đầu, mặc dù nó bị mất mất đoạn cuối, và scan lại bằng tay không phát hiện được lỗi này. Nói chung như thế là không thể chấp nhận được mức độ an toàn này. Dù sao thì đành phải chấp nhận thôi.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề