User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 43

Chủ đề: Lý thuyết điều khiển tự động?

Quân Nhân Danh Dự

Mặc định Lý thuyết điều khiển tự động?

các bác ơi,chỉ cong hơn 1 tuần nữa là thi rùi,mà lại thi cái môn LTDKTD,cái môn tới bây giờ em vẫn còn điếc đặc,hic.Có ai có kinh nghiệm gì chỉ bảo giúp với.Mà có bác nào K44 học thầy Ngô ko nhỉ :5:

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Bandani

So với các môn khác ĐKTĐ là môn không khó, học nhanh lắm, toàn kiến thức đã biết bây giờ nhìn nó ở góc độ khác thôi.
    Vũ Trụ Nội Mạc Phi Phận Sự www.traveltovietnam.cc www.bookilook.com

Laziness is killing me... Avatar của Aprilsnow

Hehe! Bác Badani giỏi quá. Em vẫn chưa hiểu môn này thi cử ra làm sao đây các bác à. Ko chừng thi lại quá. hic

Kẻ thù lớn nhất của tôi là sự lười biếng và tự mãn
    Điểm yếu lớn nhất của tôi là sự thiếu tự tin và kém cỏi

canhnguyen@svbkol.org

bjet4
    Guest

To giant: Bọn ấy học thầy Ngô à. Tớ đã từng học thầy và theo tớ nhận xét thì cách giảng của thầy cực kỳ dễ hiểu, rất trực quan chứ không trừu tượng như chính môn ĐKTĐ. Cái này có thể thấy qua cách viết sách của thầy. Về cách thi của thầy thì tớ không rõ, có lẽ ấy nên hỏi các anh chị K44 đã từng học thầy.

To Bandani: Đừng nên nói môn ĐKTĐ là môn không khó. Nếu ấy được học trọn vẹn phần ĐKTĐ hệ tuyến tính sẽ thấy, nó thực sự là một môn khó (phần tuyến tính là phần “dễ” nhất rồi đấy). Hơn nữa, nói là toàn những cái học rồi là không đúng đâu. Nếu có thời gian, ấy đọc hết quyển sách LTĐKTĐ của thầy P.C. Ngô (hoặc thầy N.T. Ngô) sẽ thấy, kiến thức hoàn toàn mới đấy. Sở dĩ nhiều người thấy nó toàn “những cái học rồi” là do thầy Phùng Quang, khi giảng môn này cho SV ĐT, thầy đều lấy những VD gần với dân ĐT, hơn nữa về cơ sở toán học thì công nhận, toàn những cái chúng ta đã biết nhưng về đối tượng, phương pháp nghiên cứu thì mới toanh đấy.
    Về góc nhìn khác, có thể tạm coi là như thế nhưng thực ra, theo tớ không đúng lắm. Môn LT ĐKTĐ bản thân nó là một môn trừu tượng, đặc sệt toán học. Còn việc ứng dụng nó trong phân tích hệ thống và tổng hợp hệ thống thì lại là việc khác, tuỳ khả năng từng người. Chúng ta không có cái nhìn toàn cảnh hệ thống kiểu như SV Tự động hoá nên khi học môn này, các VD thầy Quang đưa ra cũng rất cụ thể cho chúng ta chứ nếu thầy giảng trên quan điểm của một kỹ sư điều khiển thì thú thực, tớ e chả ai có thể hiểu được đâu.

Tiếc rằng, chúng ta không được học về không gian trạng thái chứ nếu được học thì tớ chắc rằng, mọi người sẽ thấy môn này chẳng dễ tý nào.

Về thi cử, tớ không biết nhiều lắm nhưng các anh K44 có nói, thầy Quang ra đề toàn BT và BT đều là những bài tương tự những VD thầy đã cho trên lớp. Dẫu sao, với GĐ1, môn này không phải là môn khó nếu nói trên phương diện thi cử.

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Cái thằng Bjet4 này lắm chuyện quá. Ai chả biết học cho ra hồn hiểu rõ bản chất thì cái môn LTDK Tự động siêu khó luôn. Hiểu rõ bản chất lý thuyết đã là cả vấn đề rồi. Nhưng tớ hỏi chú có ai theo ngành này ko hay chỉ học để biết và cố gắng thi cho qua là được hi hi. Thằng Bandani là nói theo hướng đấy. Hi vọng thầy Quang cho dễ tí anh em nhờ, tao ngán môn này lắm đấy. Lúc nào đến hỏi bọn mày mới được, đến lúc đấy thì giúp tao nhé mấy thằng khốn giấu nghề

bjet4
    Guest

to the fool: Đúng là chú foolish thật đấy. Thế chú nghĩ là môn này học không có nghĩa gì à? Sao tầm nhìn ngắn thế. Tớ cũng chẳng muốn nói nhiều với những người kiểu như chú! Hik, mô phật!

HUT's Student

Đánh nhau tiếp đê, em còn đang khốn khổ với môn này đây, chuưa đâu vào đâu cả. Hic
    Can you paint with all the colors of the wind ?

Stanley Ipkiss Avatar của The Fool

Vâng ai chả biết bác siêu có tầm nhìn kinh khủng ha ha - em đọ với bác làm sao được. Mà em có bảo là học môn này không có ý nghĩa đâu nhỉ. Chỉ có điều em và một vài người không quan tâm lắm, học chỉ để biết thế và hiểu sơ sơ về hệ thống tự động thôi. Còn bác học đế làm được thì bác học đi, xem bác học được đến đâu. Nói thật nhé, các bác cứ học một lô một lốc các môn ra đấy nhưng có môn nào ra hồn đâu có làm được cái qúe gì, hi hi xin lỗi bác chứ em cũng học thế. Hãy nghe thầy Hoàng Hải nói, rằng ngày xưa ông ấy cũng chỉ thích có vài môn thôi, còn đâu bỏ tất, chỉ học đối phó. Nước ta ko phải tây thành ra nền giáo dục củ chuối và thiếu thực dụng, học ko được tự chọn và hướng dẫn cụ thể thành ra dân ta học vừa thiếu vừa thừa. Vài lời nói nhỏ, nếu có gì ko đúng thì bác cứ nói, còn nếu ko thích nói thì ok hi hi. Mong bác lên forum nhỏ tiếng kẻo người ta như thăng manchester lại kích động vào mất hết tình anh em ha ha

Quân Nhân Danh Dự

úi úi,bất hòa là ko nên,ko nên.Em thì nghĩ là cả bác Bjet4 và bác The fool đều có lý cả.Tùy theo quan điểm của mỗi người thôi.Em đồng ý với bác the fool là nền giáo dục của Việt Nam cực củ chuối,cái đó thì ai cũng biết,vừa thừa vừa thiếu.Nhưng điều đó ko có nghĩa là mọi cái đều thừa,bác thấy đúng ko ạ?Theo em nghĩ môn LTDKTD này tạm thời chưa thấy tác dụng của nó thôi,chứ ko phải vô tác dụng đâu(ko phải tự nhiên người ta bắt chúng ta học,đúng ko?).Còn thì tùy thui,bác The fool cảm thấy sau này có thể bác ko dùng đến thì cứ mặc xác nó đê,dành thời gian cho kiến thức khác:,chả sao cả.Bác Bjet4 thấy cần thì cứ học thui.
    Còn việc "Nói thật nhé, các bác cứ học một lô một lốc các môn ra đấy nhưng có môn nào ra hồn đâu có làm được cái qúe gì, ",em nghĩ ko hẳn.Có những kiến thức học xong đâu có thể áp dụng ngay,như Bác hồ của chúng ta cũng phải ngồi nghiền nát cái chủ nghĩa Mac-lenin mới tìm ra được đường cứu nước chứ bộ(hic,nghe có vẻ to lớn quá,mình có biết gì đâu nhi?:5Thế nên túm lại:ai học thì cứ học,ai ko học thì thui.Làm gì mà anh em Fet chúng ta phải bất hòa cơ chứ,các bác thấy thế nào ạ?:4:

bjet4
    Guest

to mọi người: Mọi môn học chúng ta đang học chả có môn nào thừa cả! Chúc mọi người thi tốt môn ĐK

to the fool: Bỏ qua cho tớ nhé, dạo này đang hơi điên điên!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/5 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề