User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/4 ĐầuĐầu 1234 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 33

Chủ đề: Định hướng nghề nghiệp cho hậu bối nè!!!

svBK's Newbie

Mặc định Re: Định hướng nghề nghiệp cho hậu bối nè!!!

Cám ơn bài viết thật ý nghĩa của anh. Lòng hăng say học hỏi lại dâng lên. Nhưng thật sự em chưa tìm được nhóm phù hợp để cùng hoạt động lâu dài. Học theo nhóm mới tiến bộ nhanh được.

Le chevalier du ciel Avatar của luugu

Quote Nguyên văn bởi haibinhle Xem bài viết
    Nếu bạn sinh năm 1990 và không gặp rắc rối nào trên con đường học tập, bạn chắc đang học K53 của khoa ĐTVT-ĐHBKHN?

Tôi bây giờ không thích tự sự nhiều, nếu các bạn có câu hỏi hay thì tôi có thể dành thời gian trả lời các bạn hoặc cung cấp cho các bạn những thông tin hữu ích

Còn kinh nghiệm thì nói sao nhỉ, 5 năm mòn gót trên giảng đường ĐHBKHN (C11-C12-C13-C14-C15 và cả C2-C9, bây giờ hình như đánh số khác đi nhiều), 1 năm lăn lội công tác tại VN, 4 năm lang thang nơi đất khách quê người, biết bao kinh nghiệm để "kể" cho các bạn và biết "chọn" cái nào để "kể"
    Chào anh Bình Juve, em cũng lăn lội trên các diễn đàn nhiều, thấy anh ở HAO, rồi VnTelecom, rồi BKF, giờ mới thấy anh xuất hiện trở lại trên SVBK (mà tiền thân là BKF), chào mừng anh quay lại.

Cái hay nhất mà bọn em thích được chia sẻ từ những người đi học ở NN là kinh nghiệm lấy học bổng đấy ạ

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi haibinhle Xem bài viết
    Nếu bạn sinh năm 1990 và không gặp rắc rối nào trên con đường học tập, bạn chắc đang học K53 của khoa ĐTVT-ĐHBKHN?

Tôi bây giờ không thích tự sự nhiều, nếu các bạn có câu hỏi hay thì tôi có thể dành thời gian trả lời các bạn hoặc cung cấp cho các bạn những thông tin hữu ích

Còn kinh nghiệm thì nói sao nhỉ, 5 năm mòn gót trên giảng đường ĐHBKHN (C11-C12-C13-C14-C15 và cả C2-C9, bây giờ hình như đánh số khác đi nhiều), 1 năm lăn lội công tác tại VN, 4 năm lang thang nơi đất khách quê người, biết bao kinh nghiệm để "kể" cho các bạn và biết "chọn" cái nào để "kể"
    Thực sự bọn em chỉ muốn biết sau này có thể làm đc gì và bao nhiêu tiền thôi ạ.
    Anh bây giờ đang làm nghê gì ạ. Rất vui khi đc đọc những chia sẻ này

svBK's Newbie

Cho em hỏi Quản trị mạng khoa mình có ăn đc CNTT không. Năm mấy thì em có đủ kiến thức để học mấy cái như CCNA....Thanks các anh.

svBK's Newbie

Em là tân sv K55, em cũng muốn học ĐTVT. Đọc topic này giúp em định hướng được đôi chút về tương lai của mình. Cảm ơn các anh

svBK's Newbie

thank nhiu nha ong anh @@

HUT's Student Avatar của phihongbk

Hi,

Một số trang web có rất nhiều tài liệu cho công việc thực tế, các tài liệu training của các hãng... và các định hướng cho các bạn thích làm về telecom:

http://vntelecom.org

http://www.cellbroadcast.org

http://bandwidther.com

................................
    www.npovietnam.com
    Diễn đàn thiết kế tối ưu mạng viễn thông

svBK's Newbie

bài viết của anh hay wa. em mới năm 2 nên củng chưa biết thế nào nữa, giờ học ĐTVT mà chẳng biết định hướng vào j cả anh ah. ko biết đi đâu về đâu cả]

Phong thần Avatar của enragon

mình ra trường tháng 8 vừa rồi, cũng đi làm từ lúc đấy. Nay cũng adua viết 1 bài định hướng để rồi 1 năm sau nhìn lại coi nó có khác gì không. Nói trước là mình chỉ viết những gì mình thấy và mình muốn nói, và góc nhìn của mình nó khá tiêu cực. Tiện đây em cũng mong được các tiền bối góp ý về cách nhìn đời của em.

Đầu tiên là vấn đề kinh nghiệm, sinh viên có lợi thế riêng, các bạn như mảnh giấy trắng chưa hề bị vẩn đục vậy. Người có kinh nghiệm và khả năng thì thường đòi hỏi cao, người kém thì lại bị ỳ và hay giả bộ.Sinh viên nhiệt tình, lương thấp, thông minh it đòi hỏi, dễ sai vặt. Luôn nhớ rằng nhân viên tốt lúc nào cũng khó kiếm.

Giờ mình lại sợ mất cái danh sinh viên mới ra trường.

Vấn đề thứ 2 là làm trái ngành, thực tế là xin việc trái ngành nhiều khi lại dễ hơn đúng ngành. Lý do là boss gặp nhiều trường hợp lý thuyết suông: thà nhận một chú tư duy tốt mà rỗng để dạy lại nó theo ý mình còn hơn 1 thằng hay cãi. Thực tế mình thấy là boss không phải ai cũng giỏi và không phải ai cũng tư duy giống mình. Đa số họ cần 1 thằng sai vặt, nghe lời hơn.

Nền tảng kỹ thuật của Việt Nam cực kỳ lạc hậu, Thầy Tuân đã bảo kỹ sư on/off là hoàn toàn chính xác. Lỗi không hoàn toàn của nền giáo dục, lãnh đạo tổng bây giờ đang là 5x 6x là thế hệ cũ tư tưởng rất cũ, trì trệ. Ví dụ một bộ máy cực lớn 6 tháng config lại 1 lần, nhân viên nếu cấu hình sai sẽ bị ăn đòn ngay trong khi điều kiện thực hành không có, người chịu trách nhiệm càng không. Vậy nên mới mời chuyên gia nước ngoài, thứ nhất là nghe nó sang thứ hai là đằng sau thằng chuyên gia đấy có 1 thằng biết nó bảo kê. Không có người đỡ đầu mà toàn người dọa chém là vấn nạn tiếp theo.

Cũng đừng có hi vọng vào những gì sáng với chả tạo, thực tế bạn đi làm chỉ là làm đi làm lại 1 thao tác và nếu chuyển việc khác thì sẽ được học các thao tác khác. Ipad Iphone lừng lẫy cũng chỉ do 1 nhóm nhỏ thiết kế, và cái nhà máy foxconn chả biết cái mẹ gì vì cơ bản anh chỉ là công xưởng. R&D là cái gì đó cực kỳ xa xỉ. Và nếu âm ưu sáng tạo còn bị ăn gạch vì quy trình nó thế, chuyên gia và lãnh đạo ký rồi mày làm sai ai chịu ?

Đừng vội vàng lao đầu vào công việc. Đúng là rất sót ruột khi nhìn chúng nó có việc hết còn mình ngồi chơi, nhưng tôi thích một công việc lương tầm mà cho tôi thời gian để ngẫm nghĩ và học thêm còn hơn một việc lương cao mà tối mặt. Không phải bạn kiếm tiền mà là kiếm rất rất nhiều tiền.Và việc bạn làm ngay cho một công ty vớ vẩn không bằng ở nhà ngồi ôn thi vài tháng để vào một công ty tốt, kiên nhẫn sẽ có quà.

COCC (con ông cháu cha): thường mặc định COCC của bạn là ngu dốt + ăn chơi. Định nghĩa lại: COCC có tư duy không thua gì bạn - thậm chí là hơn (hổ phụ hổ tử), COCC có mối quan hệ hơn bạn và điều quan trọng nhất là trong khi bạn đang vất vưởng thì COCC cày cuốc hục mặt dưới sự chỉ tận tay day tận mặt của những chuyên gia hàng đầu công ty. Tư duy + tiền bạc + kinh nghiệm +quan hệ đều hơn trong game nó gọi là Imba - nản chưa ?, quá khó khăn. Hà Nội đi đâu cũng thấy con em bộ chính trị.

Nên nhớ cocc được đào tạo để ngồi vào chỗ đấy, và cty luôn sẵn sàng trả lương khống cho vài thằng mục đít ở xó nào đấy. Cân nhắc kỹ trước khi bỏ vài trăm triệu của bố mẹ để ngồi 1 chân nào đó, rất có thể bạn sẽ mục đít.

Cuối cùng về ngành Network: hiện tại thì mình vẫn làm Tele và Network không hề thơm ngon. Đầu tiên là cả một bank rộng lớn cũng chỉ có một phòng hệ thống và cần vài chú là có thể ổn định được, thứ 2 là rất hay có những yêu cầu khá là nhiễu như biết về java hay có kinh nghiệm với SQL rồi phân tích dữ liệu ... CCNA quá phổ thông mà lên CCNP cũng chả ăn thua. Như đã nói là nền kỹ thuật on/off vậy cho nên hệ thống phần lớn là chuyên gia cài và cty đi thuê, chưa kể làm hệ thống thì hay phải làm đêm
    Lần sửa cuối bởi 1973; 14-04-2012 lúc 11:23 AM Lý do: tăng cỡ chữ

10. Có 4 thành viên cảm ơn bài viết của enragon có chất lượng:

svBK's Newbie

a ơi! cho e hỏi ah? e học năm thứ 2 thì nên làm thêm công việc j có lợi cho ngành của m dk k ah?

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/4 ĐầuĐầu 1234 CuốiCuối

Thông tin chủ đề