User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Quy tắc 90/10!!!

Nắng Avatar của Tũn

Quy tắc 90/10!!!

90/10 là gì?Nếu cuộc sống của bạn phụ thuộc đến 10% vào những điều xảy ra hằng ngày thì nó lại phụ thuộc đến 90% vào phản ứng của bạn với những điều đó.
    10% chính là những gì bạn không thể thay đổi hay điều khiển được.
    Bạn không thể bắt chiếc xe của bạn không bao giờ hỏng.Bạn cũng không thể đến trường đúng giờ nếu đột nhiên đường bị tắc, đúng không ?Tất cả những điều đó thuộc về 10% bất khả kháng.Nhưng bạn lại là người quyết định 90% còn lại.
    Bằng cách nào?Bạn không thể biến đèn đỏ thành đèn xanh mỗi khi bạn đến ngã tư.Bạn cũng không thể kéo cho kim đồng hồ của trường chậm lại vài phút.
    Nhưng ví dụ nhé! Bạn ăn sáng cùng mọi người trứơc khi đi học. Chuông điện thoại reo, bạn vội vàng nhẩy bổ đến nghe , nhưng do nhà lau, bạn xô vào em của bạn , nó đánh đổ cốc nước cam vào bạn, và cả 2 cùng ngã , bạn càu nhàu sao mẹ lại lau nhà, quát tháo đứa em đi không cẩn thận.Chiếc áo bị bẩn
    Bạn đùng đùng bỏ đi học, mặc đứa em thút thít.Bạn mặc kệ và phóng hết tốc lực đến trường.
    Vừa chuông .Nhưng lúc đi học do tức giận , bạn đã bỏ quên 1 bài kiểm tra quan trọng phải nộp...(Đây là tình huống giả định thui)
    Thường thì không ai nghĩ rằng nguyên nhân lại chính là mình cả nhưng điều đó lại có thật.Nếu bạn phản ứng khác đi mọi chuyện sẽ khác hẳn.Thử tưởng tưởng xem nhé.KHi cốc nước cam bị đổ, em bạn hết hồn , nhưng bạn bảo " không sao ,để chị đi thay áo". Như thể bạn không mất thời gian trách móc ai ,Bố mẹ bạn cũng không mất thời gian , không đi làm muộn.Em bạn không khóc và bạn không tức điên người đến nỗi quên bài kiểm tra.
    Cả 2 trường hợp đều có thể xảy ra như nhau nhưng kết cục lại hoàn toàn khác nhau.Tại sao ?Vì chính phản ứng của bạn đấy.
    Bạn không thể khống chế nước cam bị đổ nhưng quyết định được đến 90% còn lại.
    "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân "mà ,hehe, nhưng không phải lúc nào chúng ta cũng làm được.
    Chúc bạn thành công với quy tắc 90/10 nhé
    ----------------------------

ALL ABOUT ME :k:
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

Dkqdiep
    Guest

Cái số nó khốn nạn thế rồi. Chứ nếu làm lại, không khéo nếu được quay trở lại quá khứ một lần nữa, phản ứng nó vẫn cứ như vậy, hoặc nếu phản ứng khác tình hình còn tồi hơn ý chứ. Chẳng hạn, sau khi bị đổ nước cam vào áo, bạn cố gắng nín nhịn để không to tiếng, nhưng khi đi trên đường bạn nghĩ lại, càng nghĩ càng thấy tức, sao cái thân mình nó khốn nạn thế cơ chứ... hic hic... sao mình lại chịu nhiều cái tức tối thế cơ chứ... còn thằng em mình chưa gì đã khóc bù lu bù loa làm cho bố mẹ tức mình thêm... chỉ muốn đấm vào cái bản mặt nó một cái... và... rầm... rầm... bịch... bạn hạ cánh xuống đường trong một tư thế vô cùng ngoạn mục... hehe

HUT's Student

Phản đề hay đó, có lúc nào bạn nghĩ các sự vật, sự việc xảy ra quanh ta có quy luật ? Bạn có tin váo cái DUYÊN không ? (cái SỐ thì tôi không tin rồi). Tại sao hôm ấy lại đi đường khác để ta gặp "NÀNG" nhỉ ? Tại sao hôm đó lại nhặt được tiền nhỉ ? Không biết chậm 1 giây thôi ta có vào được ĐH như bây giờ không nhỉ ? Thế thì sẽ thành người thế nào nhi ? Xem nào ......
    Can you paint with all the colors of the wind ?

quai_vat_C13
    Guest

Giá như không có cái kì thi học kì này nhỉ? (Mai thi rồi... buồn quá)

Nắng Avatar của Tũn

To Diep:
    ban co biet 1 dieu dang sai lam nhat trong c/s la thu lam lai 1 viec xem minh co thanh cong hay ko ( cu nghi ma xem , dung ra phet ".
    To MU:
    to cha biet co DUYEN hay SO gi ko , nhung to nghi~ , trong cai rui luc nao cung co cai may , trong cai may nao cung co' khoi' van' de`.
    ( chep chep , cac bac thong cam , cai may nay lam sao ko viet duoc bang Tieng Viet )

HUT's Student

Đấy, cái chính là ở đấy. Tôi cũng chả biết, post lên xem có ai bít không, ai dè lại có người hỏi lại. Bó tay. Đương nhiên trong cái rủi thì có cái may rồi. Hic hic thế nào là ruit, thế nào là may ? cái đó còn thùy thuộc cách nghĩ̀ của chúng ta mà. Giống như câu: "con hơn cha là nhà có phúc" ấy, các bạn thử nghĩ xem, lúc nào chả thế.

lazygaugau
    Guest

Người ta thường chỉ lấy cái tốt nhất trong cái rủi để làm cái may; để tự an ủi mình.
    Chứ chẳng mấy ai lấy cái xấu nhất của cái may để làm cái rủi cả ....
    Tại sao lại tế nhỉ ?

"Con hơn cha .... " hơn cái gì nhỉ ? trước tiên ko cần biết là đã kém một cái rùi ....... đó bạn biết đó là kém cái gì ?

Suỵt... Avatar của munmun

Umm, minh tin cai DUYEN do! Co dieu hong biet nen tin nhu the nao ma thui??? :8:
    "Tình yêu làm nên những vị anh hùng, nhưng tạo ra những thằng ngốc nhiều hơn"

Nắng Avatar của Tũn

Umm, minh tin cai DUYEN do! Co dieu hong biet nen tin nhu the nao ma thui???
    Tin như thế nào í à, để tớ chỉ cho nhá
    Các cụ ngày xưa có nói là "cái duyên cái số nó vồ lấy nhau " ( các cụ ngày xưa cũng " thô thiển " nhẩy , nhưng mà nói là cấm có sai câu nào đâu ).Bạn cứ nghĩ mà xem, c/s hay tạo ra sự tình cờ ,đó chính là mọi người đã có duyên với nhau ( chậc chậc, đoán vậy ).
    Với lị , người ta nói rằng "Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ , vo duyên đối diện bất tương phùng".
    Hờ hờ, từ đó có thể suy ra có thể là có cái duyên.
    Còn số thì , chính con người ta tạo ra số phận của mình thôi.Nhỉ?

thiên thần
    Guest

90/10 là gì?Nếu cuộc sống của bạn phụ thuộc đến 10% vào những điều xảy ra hằng ngày thì nó lại phụ thuộc đến 90% vào phản ứng của bạn với những điều đó.
    10% chính là những gì bạn không thể thay đổi hay điều khiển được.
    Đồng ý. Mặc dù những con số (90, 10) có thể là không chính xác, nhưng nó giúp truyền đạt một sự thật ẩn giấu đằng sau.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề