Có 1 bài viết rất hay về cách chơi tấn ngoài đời so với tấn- công thủ trên Ongame, bạn này có rất nhiều cái hay anh em cùng tham khảo nhé!
MÌNH THICK CHƠI TẤN LÂU LẮM RỒI. CÁCH ĐÂY CŨNG ĐÃ 6 NĂM. MÌNH BIẾT NHIỀU VÙNG CÓ CÁCH CHƠI TẤN KHÁC NHAU. NHƯNG THẬT SỰ MÌNH NGỠ NGÀNG KHI BƯỚC CHÂN VÀO ONGAME-CÔNG THỦ.
TẤN(CÔNG THỦ) THỰC SỰ LÀ 1 TRÒ CHƠI HẤP DẪN VÀ RẤT HỮU ÍCH. CHƠI TẤN KO NHỮNG GIÚP TA GIẢI TRÍ MÀ CÒN RÈN LUYỆN CHO TA 1 TƯ DUY NHẠY BÉN. CHƠI TẤN ĐÒI HỎI CẦN XƯ LÍ TÌNH HUỐNG NHANH VÀ TRÍ NHỚ KHÁ TỐT. VỪA CHƠI VÙA SUY NGẪM TRONG TỪNG LẦN RA BÀI. PHÒNG THỦ THẤT BẠI CŨNG LÀ MỘT CHIẾN THUẬT(LÙI 1 BƯỚC ĐỂ TIẾN 3 BƯỚC)
Mình xin giới thiệu sơ cua về chơi tấn ở ngoài đời nhé(bởi vì một số bạn vẫn chưa biết chơi tấn mà vẫn vô chơi như thường-thật tội cho đồng đội của mình)
(Có lẽ các bạn sẽ thắc mắc về 2 chữ đồng đội. Thực chất đây chỉ là tình đồng đôi ảo thôi.Mình sẽ nói sau)
Băt đầu chơi Tấn mỗi người đc chia 8 quân,số còn lại đặt ở giữa,chọn 1 quân chủ lật ngửa để ở cuối xấp bài chưa chia
Luật công thủ khá đơn giản,chơi gần như tiến lên miền bắc(hay còn gọi là tú lơ khơ-đánh đồng chất)-lấy cây cao đỡ cây thấp.Một số điểm khác là:
+ 2 là thấp nhất,at cao nhất, 2<4<5....(so sánh đồng chất)
+ chất chủ có thể đỡ đc tất cả các chất khác. Ví dụ chất chủ là bich nha thì 2 bích có thể đỡ đc ÁT cơ
nói chung là lấy chất cao đỡ chất thấp

QUÁ TRÌNH CÔNG THỦ( vấn đè chính nè)
chọn người tấn đầu tiên theo 1 nguyên tắc mỗi vùng mỗi khác cái này bạn đặt ra cung đc
Từ ván thứ 2 trở đi người chiến thắng là người tấn đầu tiên
Vấn đề tấn cây j tấn như thế nào trong từng tình huống bạn phải có cách xử lí linh hoạt( chơi nhiều sẽ có kinh nghiệm thôi)
Ở ngoài đời bạn có thể tấn nhiều cây cùng một lúc nhưng làm như thế chỉ có lợi cho người đỡ thôi( bạn nên tấn như thế khi tấn cho đồng đội của mình)
ra từng cây 1 để xem người thủ đỡ thế nào rồi mình xử lí sau.Trong 1 số trường hợp bạn phải tấn cả chủ của mình(tùy từng tình huống)
Lấy ví dụ cho dễ hình dung nha
chất chủ là chất bích.Bạn tấn 2 cơ người thủ đỡ 5 cơ,nếu bạn có quân 2 nào trong bài hoặc quan 5 nào thì vứt ra để họ đỡ cứ như thế nếu bạn và những người khác ko còn quân nào để tấn hoặc ko muốn tấn thì ngừoi đỡ thành công. Dc đi tấn người bên tay phải mình.Số quân bài đã sử dụng khi đó sẽ bỏ ra ngoài.
Khi phòng thủ thất bại (khi đó người đó sẽ thông báo cho mọi người),người thủ sẽ phải lên hết những quân bài có mặt trên bàn và 1 số quân bài khác(có thể có hoặc không) mà nhưng người tấn vì 1 số lí do chưa vứt ra(bây h mới vứt ra cũng phải lên)
người chiến thắng là người hết bài đầu tiên

Bây h lí giải về người đồng đội của chúng ta nhé
+ nếu chơi 4 người thì người đó sẽ là người đối diện với bạn.Bạn sẽ không muốn họ phòng thủ thất bại đâu vì khi đó bạ sẽ bị tấn.Tốt hơn hết bạn sẽ hạn chế tối đa tấn người này. Nếu bạn chưa cần phải ra tay mà người đó vẫn phòng thủ thất bại thì chăng có j phải nghĩ
Còn quân nào bạn cứ quăng ra.Đằng nào chẳng lên rồi( đây là tấn ngoài đơi-trong game ko hề có)
Nếu người đó vẫn phòng thủ vững chắc trước mọi đòn tấn công của đối thủ. Trong khi bài bạn đen quá,không tống khứ mấy quân này đi thì chết mất.bạn sẽ rất đau đầu khi phải suy nghĩ có nên tấn hay không đấy,nếu bạn liều tấn thư 1 phen vì nghĩ rằng người đó vẫn đỡ đc hoặc vì bài đen quá có thể bạn sẽ mất đi tình đồng đôi đấy( 1 yếu tố rất quan trọng để dành chiên thắng). Không biết chừng gặp tên nào "xấu tinh" còn quyết ăn thua đủ với bạn nữa kia.Tấn công bạn nhiệt tình quyết tâm ép bạn lên cho dù phải mất con At chủ- đúng là huynh đệ tương tàn.
+nếu chơi 3 người, đồng đội của bạn chính là người bên tay phải bạn.Có 1 điều rất hay ở đây. Bạn có biết đồng đội của người bên tay phải là ai ko. Tất nhiên là người bên tay phải của người đó-tất nhiên là ko phải bạn rồi.Bạn coi hắn là đồng đội nhưng hắn coi bạn là địch thủ đấy.Hắn sẽ tấn bạn nhiệt tình cho dù bạn rất nhẹ nhàng với hắn bởi vì nếu bạn lên hắn sẽ đc tấn.Bực mình lắm đấy nhưng trách sao đc-bạn có khác j hắn đâu
Nhưng bạn yên tâm đi. Do tấn chỉ có duy nhất 1 người chiến thắng nên khi nào đủ lông đủ cánh rồi bạn có thể thoải mái phá vỡ liên minh bụp nhiệt tình người anh em cũ của mình
Vì đặc điểm đồng đội này mà tấn ko cho phép trao đổi với nhau về những j liên quân đến những quân bài.Những miếng đánh về tinh thần đc sử dụng thoải mái như dọa dẫm,khiêu khick.....

CÔNG THỦ ONLINE-ONGAME LÀM MẤT ĐI NHỮNG GÌ TINH HOA NHẤT CỦA TẤN BIẾN TẤN TRỞ THÀNH 1 TRÒ CHƠI TƯƠNG TƯ NHƯ BAO TRÒ CHƠI BÀI KHÁC
để minh chứng mình sẽ chỉ ra một số điẻm khác biệt chết người

+trong tấn ongame người chơi chỉ đc tấn khi đến lượt của mình và chỉ đc tấn 1 con nên 1 số trường hợp cho dù mình có quân để tấn nhưng ko đc tấn,giữ lại xấu cả bài(gây cảm giác rất ức chế-bạn nào từng chơi chắc cũng cảm thấy thế).TRong khi đó tấn ngoài đời đc quyền tấn nhiều cây 1 lúc và tấn bất cứ khi nào ko cần phân chia lượt đừng nghĩ quá lâu là đc.Vì tấn ko theo lượt nên người phòng thủ sẽ phải đỡ những cây nào đc tấn trước
Đây là nét tinh hoa,tạo nên sự khác biệt của tấn.Chính điều này tạo nên lối chơi hấp dẫn của tấn.Bạn sẽ ko nhận ra điều này ngay đc đâu. Hồi năm lớp 8 mình và bạn bè cũng phải mất 1 tháng (ngày nào cũng chơi) mới nhận ra những diệu kế thâm sâu từ đặc điểm này.Bạn thử chơi 1 vài lần cùng bạn bè rồi sẽ thick mê cho ma xem
Mất đi đặc điểm này thực sự tấn ongame đã mất đi 1/2 sức hấp dẫn
+ Cũng vì sự khác biệt trên mà tính đồng đội ko đc thẻ hiện rõ nét
thiếu điểm này tấn ongame mất đi 1/3 sức hấp dẫn
Thế là tấn ongame chỉ còn lại 1/6 là chính mình, mình thật sự quá thất vọng khi vào chơi

Sau đây là 1 ví dụ về chơi tấn ngoài đời, nơi làm nên nhưng chiến thắng ko tưởng.Bạn có thể ko đọc phần trên vì dài nhưng phần này nên đọc,ngắn gọn thôi.đọc xong bạn sẽ thấy tò mò mà đọc lại phần trên thôi

thế này nha giả sử chất chủ là cơ(bạn nên rủ 1 người bạn thực hành ví dụ này sẽ hiểu rát nhanh)
trên bài bạn có tứ 2 ,tứ 3,tứ 4 và 3 con 10 rô,cơ ,bick
bài đối phương có 9 cơ(9 chủ)
(Trong tấn khi đén giai đoan cuối bạn hoàn toàn có thể đoán đc quân chủ của đối phương-điều này ko khó- chịu khó quan sát và nhớ những quân chủ đã đi là đc)
bây h đến lượt bạn tấn(đang solo nha)
Nếu bây h chơi trên ongame thì kiểu j cũng chết,giãy rụa đc thêm 1 lúc bằng cách đánh con 10 chủ. tất nhiên đội phương phải lên- rồi thì bạn ko biết làm j o lượt tấn tiếp theo
Nếu chơi theo luật ngoài đời bạn sẽ làm j để chiến thắng? ko dễ đâu
Ai có kế sách j thì post lên xem thăng đc ko nha