User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: có bắt buộc phải học CCNA!

svBK's Newbie

Icon9 có bắt buộc phải học CCNA!

em đang học năm thứ 4 điện tử viễn thông, năm sau là ra trường rồi, em đăng ký chuyên đề 1 nhưng không có chứng chỉ CCNA, em muốn hỏi các anh chị khóa trước đã đi làm về mạng rồi, có phải muốn làm về mạng thì phải có chứng chỉ này nếu không thì xin việc rất khó, hoặc không làm được phải không ah!
    bạn em đã đi học CCNA gần hết rồi mà em thì không muốn , tại đầu óc em trì trệ lắm! hu

svBK's Member Avatar của henrydat

Chỉ bắt buộc phải có kiến thức về CCNA, không bắt buộc phải đi học em ạ. Tuy nhiên để mà tự học cái CCNA này cũng hơi bị khó đấy, nó nhiều lý thuyết , cả Lab mà ko ai chỉ bảo học như thế nào cũng sẽ rất khó! Cái này tùy em thôi, nhưng anh nghĩ nên đi học em ah
    Đời là một chuỗi dây xích, mỗi mắt xích móc nối vào nhau, bấu víu nhau, siết chặt nhau.....Mỗi người là một mắt xíchhhhhh...!! ối giời ơi!!

svBK's Newbie

cảm ơn anh đã cho em lời khuyên!
    em sẽ suy nghĩ kỹ vậy!
    nhưng cho em hỏi nốt một câu thôi, khi chưa có chứng chỉ này ở VN, tức là những năm trước ý, thế thì lúc đó muốn làm về mạng phải học như thế nào ah! Anh đừng trách em hỏi nhiều nhé!

svBK's Newbie Avatar của yusuke

Nếu bạn đã muốn làm về ngành mạng thì mình nghĩ CCNA là điều bắt buộc. Không chỉ là chứng chỉ mà quan trọng là phải nắm thật vững nội dung kiến thức.
    Như kinh nghiệm của mình, nếu đã chắc CCNA thì việc học lên các chứng chỉ cao hơn là tương đối nhẹ nhàng (mình học CCNA mất 9 tháng tại BKACAD và sau đó tự học CCIP chỉ mất có 10 tháng).

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi black Xem bài viết
    cảm ơn anh đã cho em lời khuyên!
    em sẽ suy nghĩ kỹ vậy!
    nhưng cho em hỏi nốt một câu thôi, khi chưa có chứng chỉ này ở VN, tức là những năm trước ý, thế thì lúc đó muốn làm về mạng phải học như thế nào ah! Anh đừng trách em hỏi nhiều nhé!
    Theo anh thì em cứ hỏi thoải mái đi, không cần 1 câu gì đâu.

Còn về câu trả lời của em, anh lấy ví dụ 10 năm trước đây, khoảng năm 2000 hoặc trước nữa thì các anh chị ấy học bằng tài liệu, làm nhiều rồi nó sẽ ngon. Đấy cũng là trainning mà, training on jobs. Tuy nhiên thời điểm đó người ta có yêu cầu ra trường là phải biết mạng đâu (hồi năm 2000 ở cả khu BK chỉ có 1 hàng net ở nhà A15 bây h, mạng internet không public như bây h). Còn thời điểm hiện tại thì lại khác, em ra trường thì phải biết mạng thôi.

Còn một ý kiến nữa anh chia sẻ là hiện nay, không chỉ ra trường làm về mạng mới học CCNA mà tất cả các hệ thống viễn thông hiện nay (thông tin di động) đều base trên IP nên em nên đi học và có chứng chỉ đấy thì tốt.

6. Tớ cảm ơn ceasar đã chia sẻ.

svBK's Member Avatar của dread_knight

Icon10

Quote Nguyên văn bởi ceasar Xem bài viết
    Theo anh thì em cứ hỏi thoải mái đi, không cần 1 câu gì đâu.

Còn về câu trả lời của em, anh lấy ví dụ 10 năm trước đây, khoảng năm 2000 hoặc trước nữa thì các anh chị ấy học bằng tài liệu, làm nhiều rồi nó sẽ ngon. Đấy cũng là trainning mà, training on jobs. Tuy nhiên thời điểm đó người ta có yêu cầu ra trường là phải biết mạng đâu (hồi năm 2000 ở cả khu BK chỉ có 1 hàng net ở nhà A15 bây h, mạng internet không public như bây h). Còn thời điểm hiện tại thì lại khác, em ra trường thì phải biết mạng thôi.

Còn một ý kiến nữa anh chia sẻ là hiện nay, không chỉ ra trường làm về mạng mới học CCNA mà tất cả các hệ thống viễn thông hiện nay (thông tin di động) đều base trên IP nên em nên đi học và có chứng chỉ đấy thì tốt.
    ceasar nói chí phải. dù ko học về mạng nhưng cũng nên học CCNA để bổ xung kiến thức về mạng. ko biết ceasar học lớp nào, K bao nhiêu nhỉ?

svBK's Newbie

hi bác Dread

Em học K45. Bác K bao nhiêu nhỉ?

Thậm chí bây h các hệ thống viễn thông không chỉ là mỗi chuyển mạch và IP không mà còn phải làm cả coding nữa (coding của DTVT khác với coding của CNTT nhé), các bạn nên học C#( giống như C++ va VB), database (cơ bản như Access hoặc SQL Server) thì ra trường sẽ có nhiều option hơn, máy tính thì bạn sinh viên nào bây h chẳng có, còn bạn nào không có thì bạn của bạn sẽ có, các bạn bỏ ra 30K VND mua sách photo về đọc và làm theo, ra trường khéo kiếm được 1K Mỹ đấy chứ (hoặc lên mạng download tài liệu, còn rẻ hơn).

svBK's Newbie

híc!!!theo nhủ bác ceasar nói thì ko sớm thì muộn thể nào cũng bị đụng đầu pải mấy môn lập trinh` C....cũng may bác cho bit sớm còn liệu đường mà tu.
    có ai biết địa chỉ nào học CCNA uy tín ko à?học hệ thống luôn í ạ!mà ở đâu dạy cả mấy thứ lập trình ...thì chỉ dùm em luôn!em thanks nhiều...(em ko pải sv bk,bon chen vào mong các bác thông kảm

HUT's Student Avatar của hungvh12

Biết càng nhiều, càng kỹ càng tốt bạn àh. Nếu bạn có đk và thời gian thì học cũng đc.
    Tôi là Tôi

svBK's Member

theo các sư huynh K trước thì nên bắt đầu học chứng chỉ CCNA vào thời gian nào là tốt nhất(năm 2 năm 3 hay năm 4???)và học ở đâu thì chất lượng,thời gian và giá cả nữa
    thanks các bác

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề