User Tag List

Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Tạo lệnh riêng cho minh trong Cad

Cong Minh
    Guest

Có những lúc bạn phải bực mình vì phải nhớ quá nhiều các lệnh của Autocad. Những lúc đó chắc các bạn cũng như tui , muốn có 1 cái gì đó của riêng mình cho dễ nhớ và dễ thao tác và điều đó may thay hãng Autocad đã nghĩ đến trước khi bạn nghĩ đến việc đó. Để làm được việc đó bạn phải có 1 chút kiến thức về lập trình Autolisp , mặc dù không cần nhiều nhưng không thể không có. Đây là 1 ngôn ngữ lập trình hỗ trợ rất mạnh về đồ hoạ cũng như cơ sở dữ liệu trong Cad .
    Nào bây giờ chúng ta cùng bắt tay vào công việc nhé
    Nếu bạn đang sử dụng CadR14 bạn tìm đến đường dẫn sau c:\ProgramFile\AutocadR14\Support&# 092;acadr14.lisp. Tập tin acadr14.lisp là tập tin mà ta cần để làm mọi việc trong đó. VớiCad2000 trở về sau thì tập tin lisp sẽ có dạng acad200doc.lisp và cũng nằm trong thư mục Suppor . Click vào tập tin đó và gõ đoạn code sau vào bất kỳ nơi nào trong tập tin đó miễn rằng nó nằm sau dấu ) của tập tin trong đó là được.

( defun c:zz()
    (command "zoom" "all")
    )

Giải thích đoạn mã trên :
    Đây là 1 lệnh do tui làm để sử dụng lệnh Zoom tất cả bản vẽ, bạn chỉ cần gõ zz là tự động bản vẽ được Zoom toàn bộ trong màn hình thay vì ta phải gõ zoom và lựa chọn all mà cad đã làm . Rõ ràng lâu và khó nhớ hơn rất nhiều đúng không các bạn.
    Bây giờ tui sẽ hướng dấn cho các bạn tự làm 1 lệnh cho riêng mình nếu như bạn đã vẽ được cad mà không biết lập trình Autolisp.
    Nhìn vào đoạn Code trên thật là đơn giản , nó chỉ có 2 dòng lệnh.
    Dòng thứ nhất là dòng để cho chúng ta tạo lệnh riêng cho mình và bắt buộc phải có (defun c(). Trong đó x là ký tự do mình định nghĩa , cái này tuỳ bạn thích làm trời làm đất gì thì làm, miễn là bạn thích và dế nhớ là được.
    Dòng thứ 2 (command "zoom" "all") là dòng mà cad sẽ thực hiện khi bạn gõ kỹ tự mà bạn vừa định nghĩa ở dòng trên.
    Như vậy ở dòng 2 bạn thấy đấy là dòng lệnh của cad . Bạn muốn làm lệnh gì thì cho nó vào đó "zoom" là lệnh zoom ,"all" là lựa chọn của zoom toàn bộ màn hình.Vậy là bạn đã rõ.
    Để rõ hơn tui lấy VD 2 cho bạn hiểu bản chất hơn nhé.
    Bạn muốn xoá hết toàn bộ bản vẽ thì bạn phải gõ lệnh Erase và lựa chọn là All. Tui không làm như vậy mà sẽ làm cho riêng mình 1 lệnh sau:
    ( defun c:ee ()
    (command "erase" "all")
    )
    Thế là mỗi khi muốn xoá toàn bộ bản vẽ bạn chỉ cần gõ đúng 1 thao tác là ee và enter thế là Ok.
    Bây giờ bạn lưu file đó lại và khỏi động Atocad bạn thử xem , cái gì sẽ xẩy ra hihi
    Và bạn sẽ mời tui uống cafe ảo trên mạng chứ. Chúc bạn thành công!

Cong Minh
    Guest

Các bạn có biết tại sao tui lại viết Code trong tập tin cà đường dẫn c:\ProgramFile\AutocadR14\Support&# 092;acadr14.lisp n ày không?
    Thưc ra đ ây l à t ập tin giống như tin autoexec.bat của Win , tức nó sẽ tự động load file mà bạn vừa làm trên vào bộ nhớ mỗi khi cad được khởi động sẽ tiện hơn mỗi lần bạn phải load = tay nếu bạn cần đến lệnh đó .
    Sau đâu tui sẽ cho các bạn code 1 số lệnh
    Đưa ucs về vị trí ban đầu , cái này rất hay gặp ở cad 2000 trở về sau . Mỗi lần zoom aal thì ucs nó cứ chạy giữa màn hình làm cho ta rất khó chịu trong lúc đang vẽ
    ( defun c:cc()
    (command "ucsicon" "N")

Lệnh zoom ở lựa chọn extent mà ta rất hay dùng

( defun c:zz()
    (command "zoom" "E")
    )

Flamenco
    Guest

Chỉ cần nhớ các hotkey là ok thôi

CTRL + Z = Zoom
    ALT + 241 = ±
    ALT + 248 = ° (DEGREE)
    ALT + D = DELETE

Cong Minh
    Guest

Bài này tui hưỡng dẫn tạo lệch cho riêng mình chứ ko fair như bạn nói là fair nhớ fim tắt .

Nếu nhớ phím tắt thì nói làm gì !!!!!

Acad
    Guest

Không khả thi đâu bác à. Lệnh của Acad ko nhiều lắm, làm lệnh tắt cũng hay nhưng nên viết(lập trình) về Lisp tạo ra hình mới hay hơn nhiều.

Cong Minh
    Guest

Nói chuyện mấy ông này chán bỏ mẹ

Bài viết của tui mục đích là tạo lệnh riêng trong CAD thông qua lisp . KHông phải là vẫn đề lệnh nhiều hay ít , cái quan trọng là cái đó là của mình và cho dễ nhớ thôi . Thông qua đó ta có thể hiểu được hình thức hoạt động của các file lisp trong khi khởi động .

Lisp có nhiều điều học hỏi , ai có gì thì cứ đặt câu hởi

pakito
    Guest

bác có cái lisp nào hay load lên cho anh em học tạp với.
    Hinh như là bác ra trường rồi phải không, côgn việc có thuận lợi không có gì hay phổ biến cho anh em cơ khí với

Thông tin chủ đề