User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Giải pháp xử lý ảnh!

svBK's Member Avatar của alisilove

Mặc định Giải pháp xử lý ảnh!

Bạn nào biết về xử lý ảnh chia sẻ với mình với,
    làm thể nào để dùng VS 6 và Open CV để xử lý ảnh và có thể điều khiển đc ??
    Ai biết về XLA thì PM giúp mình, mình đang rất cần để làm đồ án tốt nghiệp

svBK's Newbie

Mặc định Re: Giải pháp xử lý ảnh!

ui, mình vào chủ đề này muộn quá
    Thôi thì muộn còn hơn không, tôi xin chia sẻ một vài kinh nghiệm của mình khi học xử lí ảnh cho những bạn mới bắt đầu.
    Xử lí ảnh thực ra cũng không phải là quá khó. Đi sâu vào thì mới khó chứ còn làm đơn giản, dừng ở mức độ đồ án tốt nghiệp thì cũng tương đối dễ.
    Hiện nay có nhiều công cụ dùng để xử lí ảnh nhưng thông dụng nhất vẫn là Matlab và OpenCV. Đặc biệt OpenCV là 1 thư viện mã mở, tương thích với ngôn ngữ C/C++. Ở đây tôi sẽ hướng dẫn 1 vài quy trình ban đầu cho những bạn mới bắt đầu ( với OpenCV thôi nhé, Matlab thì vẫn đang tìm hiểu).
    Đầu tiên các bạn phải nhúng đc OpenCV vào trong trình biên dịch của các bạn. Tôi dùng VC++ 2005 nên các bạn có thể làm theo Tutorial ở đường link dưới đây
    http://www.site.uottawa.ca/~laganier/tutorial/opencv+directshow/cvision.htm
    Sau khi tích hợp xong thì các bạn có thể dùng OpenCV như là các chương trình trong C vậy. Ví dụ muốn hiển thị 1 bức ảnh thì chỉ cần đơn giản gõ:
    cvShowImage(image);
    .....
    Chúng ta cũng nên học từ đơn giản tới phức tạp. Ban đầu cứ làm vài chương trình đơn giản như hiển thị hình ảnh, video, hiển thị thông tin ảnh ,... Sau đó tiến đến mức phức tạp hơn như xử lí nhiễu, biến đổi ảnh,... Giai đoạn này thì cũng chẳng cần mua Camera làm gì cho nó phí tiền. Tốt nhất chúng ta nên làm với các file ảnh hay video có chứa trong HDD. Giai đoạn này theo tôi chỉ là quá trình tiền xử lí ảnh để lấy đc ảnh có chất lượng, đặc tính tốt nhất cho qua trình xử lí sau này.
    Sau khi đã nắm đc quá trình trên (chủ yếu thông qua đọc code mẫu ) ta sẽ bắt đầu học những cái khó hơn như là phân ngưỡng, dò biên, bám vật,.... ( lúc này mua camera là hợp lí nhất). Những cái này nghe qua tưởng khó nhưng thực ra trong OpenCV nó hỗ trợ hết rồi nên chúng ta cũng chỉ cần hiểu nó hoạt động thế nào thôi chứ cũng ko cần phải viết lại theo giải thuật nào cả.
    Với những bạn làm bài toán theo dõi chuyển động thì có thể cơ bản kết thúc ở phần trên. Còn với ai mà làm thêm về bài toán phát hiện đối tượng thì còn có thêm 1 phần là xác định khoảng cách từ camera tới đối tượng. Để làm được cái này thì tốt nhất là có 2 camera ( 1 camera tôi làm mãi chưa chạy). Nếu muốn xây dựng lại h/ả 3D của vật thì cũng nhất thiết phải có 2 camera.
    Tất cả những phần trên đều có code mẫu đi kèm trong thư mục
    C:\Program Files\OpenCV\samples\c
    Các bạn cũng nên cài OpenCV phiên bản 1.1. Phiên bản này là dễ dùng nhất.
    Còn về Camera thì nên mua loại tốt 1 chút ( có autofocus), tốt nhất là của Logitech, tuy đắt nhưng hình ảnh rất nét.
    Đây là video demo chương trình của tôi:
    http://www.youtube.com/watch?v=nVmSvlbOAww
    Chúc các bạn thành công
    Lần sửa cuối bởi dungpc; 18-04-2010 lúc 02:48 PM

3. Tớ cảm ơn dungpc đã chia sẻ.

Following The Sun! Avatar của Mr Lion

Ôi ngưỡng mộ bạn dũng thế, thế này thì nhóm bạn dũng lại được 10 bảo vệ rồi
    Lần sửa cuối bởi Mr Lion; 18-04-2010 lúc 10:44 PM

Dũng ơi, sau vụ này làm bài hướng dẫn về giao tiếp máy tính bằng VC++ đê, có gì anh em cùng thảo luận.Đồ án của chú thế là tạm ổn rồi còn gì!

svBK's Newbie

Oài, sao bác biết em làm đồ án theo nhóm
    Giao tiếp máy tính thì có chuẩn hết rồi, cứ thế mà dùng các thư viện sẵn có thôi chứ em biết gì đâu mà bác bảo là viết hướng dẫn, nhỡ sai ngại chết .
    Nói vậy thôi chứ nếu anh có hứng thú thì anh em ta cùng thảo luận về chủ đề này cũng hay phết

Quote Nguyên văn bởi dungpc Xem bài viết
    Oài, sao bác biết em làm đồ án theo nhóm
    Giao tiếp máy tính thì có chuẩn hết rồi, cứ thế mà dùng các thư viện sẵn có thôi chứ em biết gì đâu mà bác bảo là viết hướng dẫn, nhỡ sai ngại chết .
    Nói vậy thôi chứ nếu anh có hứng thú thì anh em ta cùng thảo luận về chủ đề này cũng hay phết
    Hì!
    Tớ cũng nghe nói là chạy cái Database của cái OpenCV này lâu lắm phải không, phải mất mấy ngày mới xong à?
    Tại tớ biết mấy cậu đang dùng VC++ để giao tiếp MT với lại hồng ngoại nên cũng thấy thích thích cái hướng này.

Rocker Avatar của watch

Chả biết cntt, điện tử, điện đi đâu hết rồi.
    Mở box về cái này đi anh em ơi, tớ cũng khoái vụ này lắm.

svBK's Newbie

Hơ, đây là luồng của CĐT, lấy đâu ra dân CNTT với ĐT chứ.
    Ơ mà Mr Lion là ai thế? Cậu biết tớ à?
    Về vấn đề giao tiếp máy tính thì bọn tớ chỉ làm giao tiếp thông thường (PC <-> VĐK ) thôi chứ không có dùng giao tiếp hồng ngoại ( cái này nếu làm thì chủ yếu làm tốt phần mã hóa và giải mã thôi - dùng ngắt ngoài của VĐK là giải quyết tốt ). Mr Lion cũng đang làm đồ án tốt nghiệp hay đã ra trường rồi ? Cậu dùng giao tiếp máy tính để làm gì thế ? Cậu thường giao tiếp theo phương án nào? Tự quy ước giao thức hay dùng cái có sẵn ?

svBK's Newbie

Oài, lâu lắm rồi chả có ai thảo luận luồng này thế. Các cao thủ đâu rồi, cùng vào thảo luận đi nào.

Quote Nguyên văn bởi dungpc Xem bài viết
    Hơ, đây là luồng của CĐT, lấy đâu ra dân CNTT với ĐT chứ.
    Ơ mà Mr Lion là ai thế? Cậu biết tớ à?
    Về vấn đề giao tiếp máy tính thì bọn tớ chỉ làm giao tiếp thông thường (PC <-> VĐK ) thôi chứ không có dùng giao tiếp hồng ngoại ( cái này nếu làm thì chủ yếu làm tốt phần mã hóa và giải mã thôi - dùng ngắt ngoài của VĐK là giải quyết tốt ). Mr Lion cũng đang làm đồ án tốt nghiệp hay đã ra trường rồi ? Cậu dùng giao tiếp máy tính để làm gì thế ? Cậu thường giao tiếp theo phương án nào? Tự quy ước giao thức hay dùng cái có sẵn ?

Tớ không làm tốt nghiệp phần này, chỉ là nghiên cứu thêm thôi. Nhưng thực ra phần này rất hay, tớ cũng đang tìm hiểu dần, vọc theo nhưng gì có sẵn thôi, giao thức cũng thế. Cũng có đợt làm về Open CV nhưng không nhiều và cũng chưa có cơ hội tiếp cận sâu.
    Vấn đề này CĐT nên quan tâm, vì hầu hết anh em CĐT lập trình hơi yếu, cần quan tâm nhiều đến mảng lập trình này

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề