User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: BootRom

LionKing
    Guest

Thiết kế 1 mạng văn phòng, Cafe Interrnet... tiết kiệm và máy trạm không cần dùng HDD.

Ngoài hệ thống mạng LAN, bạn cần có thêm IC BootROM cho các máy con vì các máy này không có HDD.

Nguyên lý hoạt động của hệ thống này: Khi máy con khởi động, nó sẽ "đi tìm" Server và gởi một tín hiệu yêu cầu boot. Server chấp nhận và gởi trả một tín hiệu cho phép kết nối, khi đó máy con sẽ được kết nối đến thư mục dành riêng cho nó và thực thi việc boot máy.

Có 2 loại BootROM: RPL và PXE. Hiện nay có kỹ thuật VLAN nên bạn có thể tạo hệ thống đĩa cứng ảo cho các máy trạm sử dụng.

Ưu điểm: tiết kiệm chi phí, dễ quản lý cũng như phục hồi máy trạm khi có sự cố.

Khuyết điểm:Server đòi hỏi cấu hình cao hơn bình thường, tốc độ đường truyền chậm hơn, khó cài đặt và ít có tài liệu hướng dẫn và trợ giúp cụ thể.

nguyenthanhtungtinbk
    Guest

Đây là chủ đề rất hay, bác LionKing post kĩ thêm cho anh em tham khảo đi.

To LionKing: Cảm ơn anh về mấy cái CDRom, anh bận như vậy mà vẫn giữ lời hứa. Quả không hổ danh là LionKing.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề