User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Hỏi về việc học Tin học

svBK's AntiFan

Icon2 Hỏi về việc học Tin học

Em có một lần đọc báo thấy thầy Quách Tuấn Ngọc nói rằng học công nghệ thông tin thì không nhất thiết phải theo trình tự mà có thể nhảy cóc , không cần nghiên cứu sâu mà vẫn làm được việc . Em chưa biết nhiều lắm nhưng thấy có vẻ hơi khó mong các anh chị đi trước chỉ giúp Zindep là học có khó không và phải chuẩn bị những gì nói riêng cho Tin học ( tinh thần , sách vở ... ) khi bước vào BK

svBK's AntiFan

Ơ sao anh em BK học về ngành Toán Tin ứng dụng cũng khá đông mà chả có ai vào trả lời cho em

HUT's Student Avatar của dunglt

, không đông lắm đâu , mỗi khóa 100 người thôi , còn thực ra thì học cái gì cũng cần có gốc , không có cũng chẳng sao nhưng học nó khổ và có nguy cơ học xong là quên hết . Anh em học toán tin BK chủ yếu dùng tin như 1 công cụ sau khi đã cụ thể hóa được 1 vấn đề nào đó như :toán kinh tế , tối ưu hóa ..... Với dân toán thì việc hiểu và xây dựng thuật toán khó hơn việc lập trình nhiều . Nhiều bài toán có khi tìm được lời giải đến cả chục năm nhưng chắc code thì 4 -6 tháng là ok nếu thuật toán ổn . Bắt đầu thì học C , học thì chú ý đến hàm đừng đú đến phần đồ họa .... không dùng đâu

4. Tớ cảm ơn dunglt đã chia sẻ.

svBK's AntiFan

Học mà thi được điểm tươi có vất vả không anh , gớm chưa học nhưng nghe qua đã sợ hết vía

svBK's AntiFan

đây em re-post lời của một ITer đây , có gì anh em BK mình cùng ngợi thử xem thế nào
    Quan trọng là phải làm nhiều , thật nhiều , cấm sao chép code , chỉ đọc thuật toán thôi , đừng học thuộc ... Dần dần sẽ quen . Kinh nghiệm của 1 dân không phải chuyên Toán

Chứ còn cứ học thuộc 1 vài bài mẫu rồi đến khi thi cố vắt óc mà nhớ lại từng dòng thì không bao giờ khá được . Mình chả giỏi giang gì nhưng cũng tự hào là chưa bao giờ search code ( làm thế dễ giấu dốt lắm ) , khó quá đến lớp hỏi nên cũng bị chửi khá nhiều vì tội ... hỏi nhiều , nhưng được cái những bài nào đã làm được thì có thể nói nắm chắc hoàn toàn bài đó , có thể trình bày lại cho 1 người không hiểu trở thành hiểu

Tóm lại dân chuyên Toán nếu có quyết tâm và thật sự thích Tin thì rất dễ dàng trở thành pro IT

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề