User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 22

Chủ đề: Một số dòng họ ở Việt Nam

TR4
    Guest

Dân tộc ta ngàn năm văn hiến đi kèm là một con số khổng lồ các dòng họ , một số họ ở Việt Nam ta;

Hoàng, Phan, Lê, Nguyễn, Phạm, Trương, Đặng, Trần, Triệu, Vũ,Trịnh, Vương, Đỗ, Cầm, Tôn,Tòng, Võ, Quách, Thái, Lâm, Lại, Cù , Bùi, Diệp, Lục, Sầm, Khuất, Cao, Quản, Văn, Phùng, Phó, Bế,Đào, Địch, Hàn, Giáp, Tưởng, Ông , Thào, Chu , Nông , Hạ,Ngiêm, Thích, Bửu,Kiều, Đồng,Lý, Lưu, Chế, Doãn, Mai, Mông,Giang, Lò, Chử, Lương, Hà,Khổng, Đoàn, Tô, Phương,Đinh,Thi,Mac, Mầu, Hồ, Kim, Kha, Đậu,Uông, Tống, tTráng, Đàm ,Y, Ma,Măng,Bành, Thạch,Vi, La, Nhâm,Đường, Dương, Huỳnh,Mạch, Tạ ,Châu,Khương, Hồng, Liêu, Trầm,Lữ ,Khiểm, Tường, Nhữ,Cung,Thiên,Nơ, Cua, Liễu, Sùng, Bàn ,Lang, Thân,Ngụy, Tănng, Dung, Bạch ,Luyện,Điền,Nhật, Hứa,Đôn,Thẩm, Vừ, Mã, Phí,Bạch, Sa, Lành, Từ, Tào ,Khúc,Âu, An, Lều......
    Trích báo Thế Giới

Love!

hihi' họ của mình được ghi đầu tiên , oai quá .Thế mà mọi người cứ bảo họ minhf chẳng có gì để nổi đình nổi đám cả ...hehe

rahula
    Guest

Giới thiệu với các bạn dòng họ của của triều Nguyễn ở nước ta:

http://www.nguyenphuoctoc.com/

Quote Nguyên văn bởi TR4
    Dân tộc ta ngàn năm văn hiến đi kèm là một con số khổng lồ các dòng họ , một số họ ở Việt Nam ta;

Trích báo Thế Giới

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Thế mà hồi trước thầy giáo em bảo là ân Việt ta dường như không có họ
    Bởi vì họ của VN cũng giống như ngôn ngữ, muợn 80 %
    chỉ có dòng họ Nguyễn mới thuần việt thì phải ( cái này nếu e sai thì bác nào đính chính và bổ sung nhé)
    Còn lại phần lớn là từ Trung Quốc do 1000 năm bắc thuộc
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

Kiếm tiền nuôi con Avatar của chutichhtcbk

Các họ ở Việt Nam thì nhiều vô kể, các dòng họ thì cũng vô vàn vì Họ + Đệm mà.

Theo em thì họ Nguyễn không thể là họ thuần việt nhất được, vì không có cơ sở nào nói lên điều đó, có thể từ trăm đời trước, tổ tiên của dòng họ này mang một họ khác, vì lý do nào đó phải đổi họ, và tất nhiên không phải ai cũng đổi thành họ Nguyễn.

Nhưng phải nói là ở Việt Nam, họ Nguyễn có số người đông nhất.
    Việc nước là việc lớn nhất
    Nhưng việc giữa người với người không thể nhỏ hơn

(Lý Chiêu Hoàng nói với Trần Thủ Độ)

HOÀNG SA VÀ TRƯỜNG SA MÃI MÃI LÀ CỦA NGƯỜI VIỆT NAM
    HOÀNG SA VÀ TRƯỜNG SA CHƯA BAO GIỜ VÀ KHÔNG BAO GIỜ LÀ CỦA BẤT KỲ MỘT QUỐC GIA NÀO KHÁC NGOÀI VIỆT NAM

HUT's Engineer Avatar của songmon

Công nhận là họ Nguyễn ở Việt nam mình chiếm một con số đáng kể. Không biết vì sao họ Nguyễn lại đông như vậy ở Việt nam mình nhỉ?. Không biết có ai nghiên cứu về vấn đề này chưa?.
    -"Whether you think that you can, or that you can't, you are usually right."-
    Biết đủ trong cái đủ của mình thì luôn luôn đủ

Commander of Adamantine ! Avatar của Tử Phong

Icon13

Quote Nguyên văn bởi songmon
    Công nhận là họ Nguyễn ở Việt nam mình chiếm một con số đáng kể. Không biết vì sao họ Nguyễn lại đông như vậy ở Việt nam mình nhỉ?. Không biết có ai nghiên cứu về vấn đề này chưa?.
    Đọc được cái này hơi muộn ... em nghe nói họ Nguyễn đông như vậy phần lớn do các họ khác đổi họ mà thành ... do thời Nguyễn ...:biggrin: thống trị rất coi khinh các họ khác, thậm trí tàn sát các họ trước ...
    Và theo lời Mr Chương thì ... Bác Hồ của chúng ta đúng là nguồn gốc vốn mang họ Hồ, cha bác Hồ chạy vào trong Nghệ An khi nhà Nguyễn lên ... ( không biết có đúng không ... )

Một người thông minh giống như một dòng sông ...
    ... càng sâu càng ít ồn ào ...

Commander of Adamantine ! Avatar của Tử Phong

Có ai biết họ ĐỖ xuất phát từ đâu không nhỉ ?

Kiếm tiền nuôi con Avatar của chutichhtcbk

Thử vào đây tim hiểu xem:
    http://www.vietnamgiapha.com/view/?mnu=2

Quân nhân danh dự Avatar của 76076447

Em mạn phép tham gia một tẹo. Những gì em biết là "chuyện ngoài chính sử" mong các bác bỏ quá cho.
    Theo một tài liệu (Búp sen xanh của nhà văn Sơn Tùng) mà em đã được đọc thì thân sinh của Bác Hồ là cụ phó bảng Nguyễn Sinh Sắc là con nuôi của thầy dạy mình là họ Nguyễn. Và họ Nguyễn chỉ là họ của cha nuôi thôi. Còn Bác Hồ là mang họ Hồ thì có nhiều thông tin nói khác nhau. Có nguồn tin nói là do bác Hồ khi ở nhà tù của Tưởng Giới Thạch thì một người họ Hồ đã chết thay Bác nên bác sau này mới ... Cũng có nguồn tin là Bác Hồ mang họ Hồ. Nhưng em chắc chắn một điều là trong gia phả họ Hồ nguyên gốc ở Quỳnh Đôi, Nghệ An thì hai cha con Nguyễn Sinh Sắc và Nguyễn Tất Thành đã về đền thờ họ Hồ ở Quỳnh Đôi nhân ngày tế họ Hồ. Nhưng nếu tìm hiểu sâu về chữ Hán thì: Hồ Chí Minh nếu viết bằng chữ Hán thì chữ "Chí = Chữ Sỹ trên chữ Tâm".Em cũng không chắc chắn bác Hồ mang họ Hồ. Em chỉ chắc chắn Quang Trung Nguyễn Huệ là họ Hồ mà thôi. Quang Trung Nguyễn Huệ tên thật là Hồ Thơm.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề