User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 26

Chủ đề: Một thái độ ko đáng có ở 1 trường như trường Bách Khoa

svBK's Newbie

Mặc định Một thái độ ko đáng có ở 1 trường như trường Bách Khoa

[B]Việc này xảy ra sáng nay khiến tớ bứt rứt cả ngày ko yên.

Tớ có 1 bà chị con bác làm việc ở văn phòng trường. Sáng nay đang ở nhà thì chị nhờ tớ đưa tập tài liệu cho chị. Chị đang rất bận ko thể về nhà lấy đc. Với cái chân đau cà nhắc từ tối qua của tớ, chưa biết đi đến trường kiểu gì đây, thì có chú hàng xóm tốt bụng làm nghề lái xe taxi (chú này thân với bố tớ) đồng ý đưa tớ đến trường free luôn, vì chú ấy sáng nào cũng đến đó đón khách quen.

Khi tới cổng B8, có biển "Xe taxi ko vào trường". Vì cái chân đau của tớ và vì ko biết rõ nơi chị tớ làm việc, do đó chú tớ ko thể thay tớ đưa tài liệu cho chị tớ, nên chú tớ xuống xe xin phép bảo vệ cho xe taxi vào. Bảo vệ ko đồng ý. Do vậy, tớ xuống xe, định tự đi vào trường, dù sao thì đi cà nhắc trước mặt mọi người tí cũng chẳng sao. Nếu chuyện chỉ có vậy thôi thì ko có gì khiến tớ và chú tớ phải tức giận.

Lúc chú tớ đang từ trạm bảo vệ định vào lại xe. Có 1 người đàn bà chừng 48-50 tuổi, tóc chạm gáy, xoăn, màu tóc ko biết có nhuộm hay ko mà còn đen hơn cả tóc tớ. Có vẻ như đó là 1 giáo viên hoặc 1 người khách của trường. Sinh viên trong trường mà gọi bà ta bằng "cô" thi cũng chỉ và bà ta là giáo viên. Bà ấy có khuôn mặt giản dị, có vẻ tính cách cũng sẽ mộc mạc hiền lành. Thế nhưng...người đàn bà đó đi đến, nói với giọng của 1 bậc thượng lưu với chú tớ:

- "Xe của anh ko vào được nhưng xe tôi vào được. Anh cứ xem mà xem ".

Chưa hiểu chuyện gì xảy ra, sao lại có người tự dưng nói câu gì với giọng buồn cười thế kia ở đâu nhảy ra. Ngó ra đằng sau, thì thấy 1 chiếc taxi của hãng Mai Linh. Người đàn bà đó vào nói vài ba câu với bảo vệ rồi đi ra với dáng vẻ đủng đỉnh, vẻ mặt rất đắc thắng, giọng nói thì đầy sự trịch thượng ra lệnh như 1 bậc quí tộc đang nói với "đám dân đen". Tớ hoàn toàn ko nói quá về dáng vẻ bà ta lúc đó đâu.

- "Đấy, anh thấy chưa? Anh ko vào được nhưng tôi vào được. Bây giờ anh hãy tránh ra chỗ khác để cho xe tôi vào."

Rồi người đàn bà ấy bước vào xe. Từ trong xe bà ta nhìn sang xe chú tớ và thấy tớ:

- " Hưm (tớ ko biết diễn tả cái tiếng khinh bỉ mà bà ta phát ra trong cổ họng lúc đó như nào nữa) <kèm theo đó là 1 cái bĩu môi của bà ta>. Đưa cái cô sinh viên kia đi tới trường à". Rồi người đàn bà đó cười nhạt.

Cả chú tớ và tớ đều bất ngờ và shock trước thái độ của ngươi đàn bà đó đến độ ko kịp có phản ứng nào. Tất cả sự việc trên chỉ diễn ra trong vòng chưa đầy 3 phút.

Tuy ko có quan hệ họ hàng gì, nhưng đó là 1 người chú mà tớ rất yêu mến và kính trọng. Chú tớ làm nghề lái xe taxi chứ có phải làm cái gì đáng xấu hổ đâu mà người đàn bà kia lại có thái độ xúc phạm 2 chú cháu như thế? Bà ta coi thường cánh lái xe taxi ư? Chắc bà ta giàu có quí tộc lắm! Nhưng bà ta cũng đi taxi mà. Chứng tỏ bà ta ngần ý tuổi nhưng cũng đâu đã có ôtô riêng?
    Lần sửa cuối bởi Hikari; 06-02-2009 lúc 07:31 PM

svBK's Newbie

(to be continued...)

Tớ hoàn toàn ko hiểu: ở 1 ngôi trường Đại học BKHN vốn là niềm mơ ước của nhiều sinh viên khối A. Được coi như nơi tập trung nhiều giáo sư, tiến sĩ đầu ngành của cả nước. Tri thức luôn gắn liền với văn minh. Một nơi tập trung nhiều đại trí thức như trường BK tại sao lại tồn tại con người kém văn minh như thế? Và Việt Nam là 1 nước Cộng hòa, đâu có phân chia giai cấp quí tộc, dân thường. Tại sao bà ta lại có thái độ trịch thượng, ra lệnh, khinh bỉ như thế với chú cháu tớ?
    Mà nếu tớ kém văn minh như bà ta, bắt chước cách nói của bà ta, thì : "Xin lỗi bà ạ, chưa biết đô nhà ai nhiều hơn nhà ai đâu mà bà xúc phạm tới chú cháu cháu như thế".

Nhưng ơn chúa, tớ mới tí tuồi, nhưng tớ hiểu rằng ko đc có thái độ như thế ở trường học. Mà nhất là ở trường BK thì càng không. Vậy mà người đàn bà năm chục tuổi đầu, kiến thức đầy trong đầu thế, mà lại có kiểu xử sự như vậy. Phải chăng họ mải học n~ kiến thức tự nhiên toán lý hóa mà bỏ qua n~ kiến thức về ứng xử giữa người với người trong xã hội ?

Nếu thầy hiệu trưởng có vô tình đọc được bài này. Em xin thầy hãy răn đe n~ người bảo vệ ở khu vực cổng B8. Bởi tấm biển cấm taxi kia dưới sự giám sát của họ thì nó chỉ như bức bình phong. Xe taxi của giáo viên thì đc vào, còn xe taxi của n~ người khác thì cấm. Em cũng rất thông cảm với cái khó xử của thầy. Thầy ra qui định này thì một ngày nào đó nếu phải đi taxi đến trường, với cương vị là 1 người đứng đầu trường, làm gương cho toàn thể sinh viên và các giáo viên khác, em chắc chắn thầy cũng sẽ xuống xe và tự đi bộ vào trường. Em biết chắc thầy sẽ làm thế. Nhưng còn số giáo viên dưới quyền thật khó mà quản lý được hết. TRừ khi họ mắc lỗi nặng thì mới phải nghiêm giọng mà nói. Còn trong n~ trường hợp như trên thì thầy cũng chỉ có thể nhắc nhở họ 1 cách nhẹ nhàng như lời chào buổi sáng, còn sau đó họ có làm theo hay ko thì thật khó nhắc nhở lại lần 2.

Bằng sự chân thành nhất của em, em ko muốn bất cứ vị khách nào khi tới trường BK mà ngay ngoài cổng đã phải tiếp xúc với n~ người có thái độ kém lịch sự như người phụ nữ đứng tuổi kia. Mong rằng ko bao giờ có n~ việc như việc sáng nay xảy ra ở cổng B8 ở trường BK nữa. N~ việc ấy dưới mắt ai đó có thể chỉ là việc nhỏ ko đáng nói, nhưng thật sự nó sẽ làm xấu đi hình ảnh của trường Bách Khoa. Người Việt Nam chúng ta nói nhỏ với nhau thôi. Đừng để việc này xảy ra với một vị khách nước ngoài nào khi muốn tới thăm trường ta.
    [/B]
    Lần sửa cuối bởi Hikari; 06-02-2009 lúc 07:36 PM

HUT's Student Avatar của Ngày mai bắt đầu học

Hí, bực thì bực thật nhưng là chuyện nhỏ thôi mà.
    Còn nhiều chuyện tồi tệ, funny hơn nhiều.
    Thôi thì Nhịn một nước gió yên sóng lặng
    Lùi 1 bước biển rộng trời cao vậy.
    Nếu thông tin bạn đưa ra xác thực thì bà cô ý thuộc dạng " xưa nay hiếm" đó bạn, chấp làm chi
    ...Có khi nào trên đường đời tấp nập......
    ...Ta vô tình lặng lẽ bước qua nhau....
    ...Bước lơ đãng chẳng ngờ ta để mất.......
    ...Một tâm hồn ta đã đợi từ lâu.......

.Diễn đàn xin ghi nhận ý kiến của bạn và sẽ bàn bạc lại về vấn đề này sau.
    Tạm thời block nick bạn và close topic để chờ xử lý.
    Cám ơn bạn đã góp ý.

4. Tớ cảm ơn Ngày mai bắt đầu học đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của langtusaobang

Hi hi, Em đừng bức xúc quá, sau này em sẽ gặp nhiều chuyện bực mình hơn mà vẫn phải vui vẻ đấy em ạ.
    Mà chấp làm gì hả em, nhưng kẻ dốt nát thường hay hợm hĩnh
    Mẹ Maria mang thai mà không có "tội", lạy trời dù tụi con có "tội" nhưng đừng mang thai!

HUT's Student Avatar của dunglt

Thực ra thì ở đâu mà chả thế , nhà nước mà , cái kiểu trịnh thượng của 1 bọn bảo vệ + trông thư viện ..... Mình cũng thấy lạ là rõ ràng họ dốt hơn mình mà suốt ngày chửi mình ngu ,cũng chẳng hiểu họ nghĩ thế nào nữa . Nhưng mình thấy thầy cô trường mình quý sinh viên lắm mà cũng không hống hách thế đâu . Họ rất mẫu mực

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi dunglt Xem bài viết
    Nhưng mình thấy thầy cô trường mình quý sinh viên lắm mà cũng không hống hách thế đâu . Họ rất mẫu mực
    bạn thật may mắn vì được n~ thầy cô như thế giảng dạy

Nhưng trường BK đông giáo viên lắm, đâu phải ai cũng tốt, nhiệt tình với công việc giảng dạy đâu bạn. Sư sãi còn có kẻ ăn thịt chó uống rượu nữa là giáo viên. Buồn .

Love[4]Ever Avatar của Mr Kelvin

ở đâu chả có người thế này thế nọ.Bực tức làm j mấy cái chuyện vặt này....
    con ng ai cũng có cái tốt cái xấu.mà trường bk cũng chỉ là tập thể nhiều con người,nên cũng phải có mặt tốt mặt xấu chứ....

master chém gió Avatar của chickenboy

Khai quật cái này lên vì thấy cuộc sống giờ có nhiều người tự cho mình là nhiều chữ, khinh đời, coi thường người khác...Đứng trước xã hội thì cũng chỉ là 2 con người, 2 công dân với nhau; chẳng hiểu hơn được cái gì mà khinh thường nhau thế.

Mình ghét mấy thầy, mấy cô cứ nghĩ rằng không có họ thì sinh viên, học sinh ngu hết hay sao? Thầy thì đúng là thầy, nhưng thầy dạy làm người trước đã, mà muốn dạy được người thì bản thân mình phải đoan chính cái đã. Đạo đức giáo viên giờ xuống cấp quá, nhiều khi sinh viên nó gọi là thầy chỉ vì đó là người đứng trên bục giảng trong khi đứa sinh viên thì phải ngồi dưới giảng đường...

Việt Nam ta có truyền thống tôn sư, trọng đạo. Lấy nhân, lễ làm đầu, nhưng thiết nghĩ người thầy cũng nên hiểu cái đạo làm thầy trước đã. Mà chẳng cứ gì các thầy, nói với các bậc tiền bối, cha anh..., bọn trẻ có thể không tôn trọng mọi người nhưng cũng nên xem lại xem tại sao chúng nó lại không tôn trọng chứ

Cuộc sống đôi khi không như người ta tưởng
    Chia sẻ kiến thức là một cách để tiết kiệm thời gian cho nhân loại!

Cùng tham gia xây dựng Bách Khoa toàn thư thuần Việt http://bktt.org/

Thành viên Hội Độc Thân

Bức xúc lắm nhưng đành chấp nhận thui.
    Vn toàn thấy hành dân là chính, chán ...
    Mình cũng là người nóng tính lắm, ghét cái kiểu vênh váo, kênh kiệu này, lúc đó chỉ muốn mình có phép như Tôn Ngộ Không để cho họ một trận thui.

master chém gió Avatar của chickenboy

Icon14

Quote Nguyên văn bởi nguyễn mỹ Xem bài viết
    Bức xúc lắm nhưng đành chấp nhận thui.
    Vn toàn thấy hành dân là chính, chán ...
    Mình cũng là người nóng tính lắm, ghét cái kiểu vênh váo, kênh kiệu này, lúc đó chỉ muốn mình có phép như Tôn Ngộ Không để cho họ một trận thui.
    Trẻ con thế em. Anh tưởng em ao ước lúc đó mình lớn nhanh như...Thánh Gióng, thổi 1 cái cho họ bay luôn vào hồ Tiền chứ

Đảng cộng sản Việt Nam quang vinh muôn năm, mong là các bác ở trên đó sớm chỉnh đốn lại đội ngũ công chức làm việc theo kiểu hách dịch, kênh kiệu và hành dân là chính như bây giờ

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề