User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: Thắc mắc về công suất - hoà hợp giữa tải và nguồn

svBK's Newbie

Mặc định Thắc mắc về công suất - hoà hợp giữa tải và nguồn

em đọc trong cuốn "mạch điện 1" của Phạm Thị Cư, tới phần công suất và mục" phối hợp trở kháng giữa tải và nguồn"
    cách tính công suất max là Pmax thì gặp rắc rối:
    Pmax= (Em)^2/(8*Rs) (1)
    nhưng khi em áp dụng vào bài tập thì lại không ra đúng đáp số cụ thề là bài 2.28 (cùng tác giả)
    mà nó dùng công thức P= 1/2*R*I^2 (2)
    vậy là sao em không hiểu

Khi đọc lại trong sách thì nói là" trở kháng tải chỉ có thay đổi về môđun còn argument thì không thay đổi được" nên theo em nghĩ nó tính theo hướng (2)
    cho em hỏi là đề kêu tính Z(tải) để Pmax nhưng làm sao biết tải như thế nào mà đoán được argument
    Mong các anh giải thích giùm tại sao khi thì bài dùng công thức (1) khi thì dùng công thức (2)để tính Pmax , có cách nào phân biệt không vậy hả các anh

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Mình không dùng sách mà bạn nói nên không biết được chính xác đề bài và cách giải mà bạn hỏi. Bạn nên chép lại đầy đủ lên đây thì sẽ thuận lợi hơn cho mọi người thảo luận. (nếu cần gõ công thức toán phức tạp thì diễn đàn có công cụ hỗ trợ ở phần trả lời chuyên sâu).

Còn về 2 công thức mà bạn hỏi, công thức thứ nhất mình chưa gặp bao giờ Công thức thứ 2 thì đúng, nhưng sao lại có 1/2 nhỉ? P = R*I^2 thôi chứ!

Còn điều kiện để nguồn hoà hợp tải để công suất đưa ra là max là Ztải = Znguồn. Khi trở kháng nguồn và tải bằng nhau thì công suất đưa ra trên tải là lớn nhất.

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết
    Mình không dùng sách mà bạn nói nên không biết được chính xác đề bài và cách giải mà bạn hỏi. Bạn nên chép lại đầy đủ lên đây thì sẽ thuận lợi hơn cho mọi người thảo luận. (nếu cần gõ công thức toán phức tạp thì diễn đàn có công cụ hỗ trợ ở phần trả lời chuyên sâu).

Còn về 2 công thức mà bạn hỏi, công thức thứ nhất mình chưa gặp bao giờ Công thức thứ 2 thì đúng, nhưng sao lại có 1/2 nhỉ? P = R*I^2 thôi chứ!

Còn điều kiện để nguồn hoà hợp tải để công suất đưa ra là max là Ztải = Znguồn. Khi trở kháng nguồn và tải bằng nhau thì công suất đưa ra trên tải là lớn nhất.

vậy thì khi làm bài tập cậu chỉ áp dụng công thức P=R*I^2 thôi sao với điều kiện cho tải=tổng trở mạch
    cái công thức (1) mình đọc trong cuốn "mạch điện 1" (NXB-ĐHQG TP.HCM)
    và còn trong cuốn "fundamental of electric cicuits"

bạn có thể gửi cho mình những bài tập cậu làm không , nếu có hướng dẫn chi tiết cách làm thì càng tốt( hơi phiền ----nhưng vì tương lại tớ cậu thương hại giùm ) qua email: kisutoan20@gmail.com hay dao_quanghung19@yahoo.com

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề