User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Chủ đề: giúp với:đề tài môn project 2 của thầy khải

svBK's Newbie

Mặc định giúp với:đề tài môn project 2 của thầy khải

thầy khải ra cho bọn tớ đề tài thiết kế quạt điện thông minh, có tốc độ tăng theo nhiệt độ môi trường. bọn tớ cũng đã có phương hướng làm rồi nhưng mà có chỗ còn bí lắm.
    bọn tớ định đưa mức analog từ senso nhiệt vào 0808 or 0809, 8 đầu ra số nối với pa0 đến pa7 của 8255 cùng đc cho vào xung clock chuẩn để điều khiển tốc độ.mà bọn tớ chưa biết làm sao giao tiếp với 8255.nhưng mà cách này hơi phức tạp vì phải dùng adc rồi qua vdk để điều xung rồi điều khiển động cơ.
    còn 1 phương án nữa. bọn tớ định chia nhiệt độ thành 3 khoảng theo 3 số của quạt rồi so sánh xong cho qua chuyển mạch. nhưng mà tóm lại là có hướng thôi chứ chưa biết làm sao cả.
    pác nào biết thì chỉ giùm tớ với nha. thank nhìu nhìu

svBK's Member Avatar của friends_forever6489

oài,nghe hoành tráng nhỉ
    Ấy làm PJ có phải present và nọp report không?
    TỚ ngán lăm srooif!

HUT's Student Avatar của nhomuathu_hanoi

Theo suy nghĩ của tớ, đầu tiên bạn phải xác định bạn sẽ dùng loại quạt điện nào? Có phải loại quạt điện đang sử dụng điện áp lưới AC ~220 V hay không.
    Nếu được yêu cầu dùng loại quạt này, bạn phải tìm cách điều khiển tốc độ quạt trước đã. Sau đó dựa vào cơ chế điều khiển quạt mới có thể gắn cái điều kiện thay đổi theo nhiệt độ để mà điều khiển nó được. Quạt AC~220v này không thể dùng cách điều tốc bằng cách thay đổi điện áp hoặc dòng điện đưa vào quạt đơn giản được, vì như vậy sẽ làm quạt nóng rất nhanh và bốc khói ngay. Bạn cần tính cái này trước, tớ nghĩ có thể tham khảo mấy cậu học khoa Điện.
    ..mùa hoa Sữa về, thơm từng con gió, mùa Cốm Xanh về, thơm bàn tay nhỏ, Cốm Sữa vỉa hè thơm bước chân qua..

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề