User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 39

Chủ đề: Biến tần - Lý thuyết và ứng dụng!

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Mặc định Biến tần - Lý thuyết và ứng dụng!

Đối với người làm TĐH (tính cả ĐKTĐ nhé) biến tần là một mảng kiến thức cực kì quan trọng và không thể thiếu. Tuy nhiên, có một thực tế là sinh viên nhà ta lại không được học một cách bài bản về biến tần. Bài bản ở đây theo nghĩa là có chương trình dạy riêng.

Môn điện tử công suất dạy chủ yếu là mạch chỉnh lưu và nghịch lưu đơn giản, còn biến tần không đả động đến hoặc có lớp được dạy cũng là cưỡi ngựa xem hoa, về căn bản là không có kiến thức.

Tới khi học Truyền động điện thì có động đến biến tần, nhưng cũng chỉ là "nhắc đến" chứ không phải là "dạy" dù là một hai tiết.

Mình cảm thấy rằng đây là một vấn đề rất quan trọng nên muốn mở luồng này để mọi người trao đổi, truyền thụ cho nhau những kiến thức về biến tần.

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của baohuy_pla có chất lượng:

Mình mở đầu trước với vài câu hỏi đặt ra, rất mong các bạn, các huynh quan tâm.

Biến tần có thể chia thành 2 loại: Biến tần trực tiếp (Cycloconverter) và biến tần gián tiếp (Inverter).

Cycloconverter biến đổi trực tiếp điện áp của lưới điện thành hệ thống điện áp có tần số, biên độ khác. Nó có cấu trúc là các mạch chỉnh lưu mắc song song ngược với nhau ở mỗi pha, bản chất về nguyên lý hoạt động chung là mỗi bộ chỉnh lưu sẽ đảm nhiệm việc dẫn điện trong một nửa chu kỳ, và do 2 bộ chỉnh lưu này mắc song song ngược với nhau nên điện áp đầu ra sẽ là điện áp xoay chiều. Chất lượng điện áp đầu ra phụ thuộc vào cấu hình và số lượng các van điều khiển và thuật toán điều khiển.

Inverter làm việc theo nguyên lý: Chỉnh lưu lưới điện thành điện một chiều rồi nghịch lưu điện một chiều ấy thành điện xoay chiều theo nguyên lý nghịch lưu độc lập. Chất lượng điện áp ra phụ thuộc vào thuật toán điều khiển.

Ngoài ra mình còn nghe tên một số loại khác như biến tần ma trận (matrix converter) nhưng chưa tìm hiểu được.

Vấn đề ở đây là, theo mình thấy, các biến tần được giới thiệu trên thị trường Việt Nam tất cả đều là Inverter, không có cái nào thuộc loại Cycloconverter. Tại sao lại như vậy? Cycloconverter có nhược điểm gì chăng? Hay vấn đề thuật toán điều khiển phức tạp, khó đem lại chất lượng điện áp tốt? Hay là do nó tốn nhiều thyristor? Trên thế giới loại này có phổ biến không?

4. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của baohuy_pla có chất lượng:

Chỉ có 21 lần đọc, không ai có ý kiến gì, traidatcang thanks một phát lạnh lùng rồi thôi!

Chả nhẽ không ai quan tâm vấn đề này ah???

svBK's Newbie

Thấy baohuy quan tâm đến vấn đề này mình cũng không biết nhiều, mạo muội viết vài câu.
    Thứ nhất, hiện tại chủ yếu sử dụng biến tần gián tiếp do có thể điều chỉnh dải tần số và điện áp trong phạm vi khá rộng. Dễ tạo ra các nguồn dòng, áp theo mong muốn(tuy nhiên cũng có nhược điểm là hiệu suất thấp, Biến tần thì đương nhiên là tiết kiệm điện rồi)
    Sơ đồ của Biến tần GT đơn giản và rẻ( dùng chỉnh lưu không điều khiển hoặc bán điều khiển).
    Biến tần trực tiếp: tốn nhiều thy, tần số của điện áp ra bao giờ cũng thấp hơn tần số của lưới.
    Mình cũng chỉ biết tạm thế thôi. Đúng như baohuy nói các sản phẩm trên thị trường hầu hết đều là inverter, các tài liệu về DTCS cũng hầu như đều viết về inverter.
    Có gì sai mong anh em chỉ giáo thêm.

HUT's Student

Hix trình non chỉ biết sơ sơ, nghe bác Huy viết thì mới vỡ vạc ra nhiều điều , chứ từ trước đến giờ mang tiếng là sv TDH mà em có biết j về biến tần đâu. Tính em không thích spam lung tung làm loãng hàm lượng tri thức của topic ^^ . Bác còn kêu em lạnh lùng cái j

svBK's Newbie

Theo tôi không phải sv TDH thì phải biết về biến tần, còn nhiều mảng về ngành khác mà. Bạn không biết về DTCS bạn có thể tìm hiểu điều khiển, Tiếng Anh, thậm chí cả cái chả liên quan đến chuyên ngành bạn học như kinh tế chẳng hạn. Tớ học thietbi nhưng tớ cũng không khoái Khí cụ, máy điện. Nó là cơ sở thì mình cần biết, thế là học. Cái gì mình không thích thì học khó vào lắm. Tớ làm đồ án mà cư loay hoay hỏi người này người kia, cũng ngại lắm nhưng không biết phải hỏi phải không bạn.
    Thầy Trần Hoài Linh theo tớ biết thầy cũng không học khoa điện nhưng bây giờ thầy phó khoa điện đấy thôi. Mà hình như thầy còn làm đồ án không phải ngành của thầy nữa cơ (hình như Trí tuệ nhân tạo thì phải). Hôm trước trong buổi gặp mặt cán bộ lớp đầu năm, thầy có bảo: thầy dạy trong ngành DL-THCN nhưng lâu lắm cũng có động đến 8051, thầy còn đùa, chắc chả nhớ 8051 là gì nữa.
    Cậu chẳng việc gì phải băn khoăn đâu. Có đầy cái cậu giỏi hơn người khác!

Vấn đề này cũng có nhiều quan điểm. Cá nhân tớ cho là, học ngành gì thì cần nắm chắc các kiến thức cơ bản và đặc thù của ngành đó, nếu không sẽ là một sự lãng phí lớn cho cá nhân và xã hội. Ai cũng kêu nhân lực ngành TĐH vừa thiếu vừa yếu, nhưng SV TĐH thì lại không chú tâm vào ngành nghề chính mà đi làm những việc khác (có thể là họ làm tốt hơn và yêu thích hơn) còn những người thích học, thích làm việc trong ngành TĐH thì vì một số lý do lại không được đào tạo căn bản.

Đã đành người làm TĐH không nhất thiết theo truyền động điện, ĐTCS,... mà có thể theo hướng điều khiển, lập trình,... hoặc như bạn nói, làm những việc chả liên quan. Nhưng tớ rất không thích điều đó. Quan điểm của tớ vẫn là, những cái cơ bản và đặc thù thì phải nắm được, thậm chí nắm tốt, sau đó thì muốn làm gì thì làm.

Bàn về vấn đề này thì lại đi ngoài luồng thảo luận. Hôm qua tớ vừa mới mô phỏng một cái biến tần gián tiếp (inverter) dùng PWM, để xem có tìm hiểu được nốt cái biến tần trực tiếp không, nếu được sẽ đưa kết quả mô phỏng lên thảo luận tiếp.

@ bruglions: Tuần sau tớ đi thực tập rồi, tuần đầu học lý thuyết ở D3 và D9.

svBK's Newbie

Vấn đề này thì mỗi người 1 quan điểm. Ý của baohuy cũng hay nhưng tớ cũng có lý lẽ của mình. Nói chung, tớ với cậu sẽ pm với nhau sau. Bàn về cái này trong topic này chắc không được thích hợp lắm.

Mình mô phỏng một mạch biến tần Inverter sử dụng PWM để nghịch lưu. Chất lượng điện áp một chiều không được tốt lắm, mình muốn làm nó thật phẳng, nhưng nếu tăng giá trị tụ C lên cao thì lại gây ra quá độ lớn, khiến cho mạch chậm đi vào xác lập, mình cũng không muốn điều này. Vậy có ai có giải pháp nào thoả mãn được cả 2 yêu cầu đó chăng?

Một điều nữa mình băn khoăn là theo như mô phỏng, thì việc nghịch lưu và tải sẽ làm ảnh hưởng đến cả điện áp phần một chiều và cả lưới, không rõ phải giải thích điều này như thế nào?

Đây là mạch mô phỏng:

Đây là đồ thị (Đã bỏ phần quá độ, chỉ lấy phần xác lập.):

Và mình gửi luôn cả file mô phỏng (chạy bằng PSIM 6.0)

12. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của baohuy_pla có chất lượng:

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết

Đã đành người làm TĐH không nhất thiết theo truyền động điện, ĐTCS,... mà có thể theo hướng điều khiển, lập trình,... hoặc như bạn nói, làm những việc chả liên quan. Nhưng tớ rất không thích điều đó. Quan điểm của tớ vẫn là, những cái cơ bản và đặc thù thì phải nắm được, thậm chí nắm tốt, sau đó thì muốn làm gì thì làm.

Híc, dân tự động hóa mà không coi trọng điều khiển với lập trình thì gọi gì là TĐH hả bác Huy ơi Chả trách người ta chê "vừa thiếu, vừa yếu" là phải

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề