User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Hỏi về đồ án Thiết bị điều khiển!

svBK's Newbie

Mặc định Hỏi về đồ án Thiết bị điều khiển!

Tớ đang làm đồ án TBDK đề tài Dùng chỉnh lưu có điều khiển điều chỉnh tốc độ động cơ 1 chiều kích từ độc lập. Đang bí ở chỗ thầy bắt dải điều chỉnh tốc độ là vô cấp : từ 0-w max. Anh nào đã từng làm hay có hiểu biết xin giúp đỡ. Cảm ơn nhiều nhiều!

HUT's Student

!@#$%^&&***^%$###

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Quote Nguyên văn bởi traidatcang Xem bài viết
    mình đang học TDD nên có suy nghĩ thế này : điều chỉnh tốc độ 0-w max chia làm 2 vùng: 0 - w dm : điều chỉnh điện áp phần ứng = chỉnh lưu dk ; w dm - wmax (điểm không tải thực tế ~ không tải lí tưởng ) : điều chỉnh điện áp kích từ ( giảm từ thông).
    Vậy có lẽ nên dùng 2 bộ chỉnh lưu . Khi dk cần có khâu ổn định tốc độ ( theo tớ dùng phản hồi tốc độ), và hơn nữa thì dùng PID
    Ặc! Traidatcang nói gì lạ thế??? Cậu nói thế là nhầm cơ bản về TDD rồi đấy! Học nhiều quá loạn rồi sao???

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

Hôm nay lại thấy câu hỏi của bạn này post trên dientuvietnam.

Đồ án này mình đã làm rồi, có mấy điều nói với bạn thế này:

Khái niệm vô cấp và có cấp: Bạn hiểu đơn giản thế này: Cái quạt có có núm vặn, vặn tạch tạch tạch, mỗi vị trí ứng với một tốc độ thì đó là điều chỉnh có cấp. Còn nếu là núm vặn trơn, tốc độ thay đổi đều theo núm vặn thì đó là điều chỉnh vô cấp. Và tất nhiên là điều chỉnh vô cấp thì tốt hơn có cấp.

Để điều khiển tốc độ động cơ một chiều dùng bộ chỉnh lưu, khi bạn điều chỉnh góc mở anpha thì tốc độ động cơ thay đổi. Nếu bạn điều chỉnh góc mở anpha ấy trơn, tựa trên một đường thẳng (hoặc cong) thì động cơ của bạn sẽ được điều chỉnh vô cấp. Để làm được điều ấy bạn cần thiết kế mạch điều khiển với nguyên lý tạo góc anpha bằng cách tạo một điện áp so sánh với một điện áp răng cưa, và góc anpha được chỉnh "trượt" theo sườn của diện áp răng cưa ấy.

Mới xem profile, thấy bạn này từ khi post câu hỏi đến giờ chưa quay lại để xem có được trả lời hay không!

svBK's Newbie

Thanks baohuy very much! Cảm ơn vì bạn đã có vài gợi ý rất hữu ích. Thực ra đây là lần đâuc mình làm đồ án nên cũng khó. Với lại kiến thức nắm không được chắc, chỉ nghĩ đơn giản là: để điều chỉnh tốc độ thì phải điều chỉnh điện áp, hay dòng điện... Chứ hướng thế nào thì chưa nghĩ ra nên mới cuống lên hỏi anh em. Mình cũng thường xuyên vào dientuvietnam để xem có ai giúp không? Nhưng tuyệt nhiên chả thấy, nên thất vọng quá. Anh em BK nhiệt tình hết ý. Dù sao cũng cảm ơn Traidatcang và baohuy nhiều

Quote Nguyên văn bởi bruglions Xem bài viết
    Thanks baohuy very much! Cảm ơn vì bạn đã có vài gợi ý rất hữu ích. Thực ra đây là lần đâuc mình làm đồ án nên cũng khó. Với lại kiến thức nắm không được chắc, chỉ nghĩ đơn giản là: để điều chỉnh tốc độ thì phải điều chỉnh điện áp, hay dòng điện... Chứ hướng thế nào thì chưa nghĩ ra nên mới cuống lên hỏi anh em. Mình cũng thường xuyên vào dientuvietnam để xem có ai giúp không? Nhưng tuyệt nhiên chả thấy, nên thất vọng quá. Anh em BK nhiệt tình hết ý. Dù sao cũng cảm ơn Traidatcang và baohuy nhiều
    Tại thấy cậu chả quay lại xem nữa nên nói có thế. Đồ án này tớ làm năm ngoái nên cũng tạm gọi là hiểu biết về nó. Nếu cậu gặp khó khăn, thắc mắc gì thì cứ ý kiến lên đây, bọn tớ sẽ giúp hết sức.

svBK's Newbie

Hi. Baohuy làm năm ngoái thế chắc là anh khóa trên rồi, hôm nay vào dientuvietnam thấy bài của baohuy. Cảm ơn anh. Em sẽ làm theo hướng của anh. Nếu anh có thể thì pm cho em cái đồ án của anh được không? Nếu anh không phiền.
    email của em là quanghuy25c@yahoo.com

Quote Nguyên văn bởi bruglions Xem bài viết
    Hi. Baohuy làm năm ngoái thế chắc là anh khóa trên rồi, hôm nay vào dientuvietnam thấy bài của baohuy. Cảm ơn anh. Em sẽ làm theo hướng của anh. Nếu anh có thể thì pm cho em cái đồ án của anh được không? Nếu anh không phiền.
    email của em là quanghuy25c@yahoo.com
    Chắc là bạn học TBĐ, kì này mới làm đồ án ĐTCS? Mình học TĐH nên làm kì trước rồi. Chắc là mình cùng K50 với nhau thôi.

Đồ án của mình viết tay nên không có file để up lên cho bạn được. Chỉ có 2 bản mô phỏng mạch lực và mạch điều khiển và một file ảnh mạch thiết kế tổng thôi, mình up lên cho các bạn tham khảo.

Ở đây mình chọn phương án dùng mạch 1 pha. Nếu công suất động cơ của bạn lớn hoặc cần phải điều chỉnh sâu thì bạn cần đến sơ đồ 3 pha.

Còn nếu bạn thấy thực sự cần đến đồ án, mình có photo một bản lưu lại, có thể cho bạn mượn nếu cần. Nhưng theo mình là cũng không cần thiết đâu.

svBK's Newbie

Cảm ơn baohuy nhiều, tớ cũng làm được tàm tạm rồi, nhưng nếu cậu có đồ án viết tay thì cho tớ mượn thì tốt quá. Cậu học tự động hóa chắc cũng học D9, tớ học TBD3k50. Học ở D9201, nếu cậu không phiền thì cho tớ mượn bản phôt của cậu. Tiện đây cũng xin cậu nick yahoo hay số mobile của cậu có gì tớ muốn hỏi cậu về vài vấn đề truyền động điện nữa. Tớ thấy bài trao đổi của cậu và anh binhminh_nguyen rất hay. Chắc cậu hiểu sâu về truyền động điện hơn tớ nhiều. Thank you very much!

HUT's Student

Thì ra là bạn đang làm đồ án điều khiển thiết bị điện. Thật lạ là tớ thấy nhiều đồ án của các bạn giống với đồ án điện tử công suất của bọn tớ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề