User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 2 của 2

Chủ đề: Thông tin vệ tinh

svBK's Newbie

Mặc định Thông tin vệ tinh

Bác nào biết: Tại sao bộ khuếch đại tạp âm thấp của máy thu luôn được đặt ngay sau anten thu mà không được đặt tại đầu vào máy thu?
    Chỉ dùm em với, càng chi tiết càng tốt nhé. Thanks các bác.

HUT's Student Avatar của nhomuathu_hanoi

Quote Nguyên văn bởi raibkpro Xem bài viết
    Bác nào biết: Tại sao bộ khuếch đại tạp âm thấp của máy thu luôn được đặt ngay sau anten thu mà không được đặt tại đầu vào máy thu?
    Chỉ dùm em với, càng chi tiết càng tốt nhé. Thanks các bác.
    Câu hỏi này của bạn ko được rõ ràng cho lắm, mình ko hiểu thế nào là đầu vào máy thu.
    Nếu hiểu rằng ý bạn là tại sao LNA luôn được đặt sau antenna thu, thay vì chỉ đặt sau (down converter + filters, coupler), có thể các anh em khác hiểu rõ hơn nhưng mình nói sơ sơ thế này.

Tín hiệu sau khi nhận được từ antenna thu sẽ có công suất rất nhỏ đó là lý do thứ nhất nó cần được khuếch đại lần 1 - pre-Amp.

Thứ 2 là các module phía sau đó: Mixer, filter, coupler.. đều là các module làm giảm công suất tín hiệu nhiều lần, như thế lại càng phải cần pre-Amp. Sau đó tùy điều kiện mà người ta có thể sử dụng một hay nhiều bộ khuếch đại chính Pri-Amp làm tăng độ nhạy máy thu.

Thứ ba là trong các bộ radio front-end, các module khuếch đại tín hiệu đều là LNA cả, còn tại sao phải là tạp âm thấp (Low noise) thì bạn cũng biết rồi nhé

regards!
    ..mùa hoa Sữa về, thơm từng con gió, mùa Cốm Xanh về, thơm bàn tay nhỏ, Cốm Sữa vỉa hè thơm bước chân qua..

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề