User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Anh em nào còn đề thi môn Điện tử công suất không?

svBK's Newbie Avatar của tiger45

Icon7 Anh em nào còn đề thi môn Điện tử công suất không?

E đang học môn điện tử công suất, đang cần đề thi từ các khóa trước, để bồi bổ thêm kinh nghiệm, làm nhiều dạng đề cho quen tay,. cảm ơn các a.

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Đề thì ĐTCS của thầy Nghi cho TĐH mình đã up lên BKlib:
    http://www.svbkol.org/forum/download...do=file&id=630
    Bạn chú ý search trước khi đặt câu hỏi nhé.

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

Có phải a Huy ở bên thanh niên tình nguyện không vậy, cảm ơn a nhé, thằng e mong sao sẽ qua môn này.

Độc Thân Bang Hội Avatar của bkhn

Hô hô, Qua và điểm cao chứ phải không nào
    If I were a flower, then now I'd be a bud
    I shall treasure the beginning of my youth without any regrets

HUT's Student

Thầy nào dạy điện tử công suất cho em thế?

Bài viết sau chỉ áp dụng với chuyện thi cử khi học thầy Nghi

Nếu là thầy Nghi thì anh khuyên em nên chuẩn bị sẵn giấy thi : tờ A4 trên đó có kẻ sẵn đồ thị sóng cho các trường hợp, khi làm bài sẽ giảm đáng kể thời gian đấy , mà trông đẹp nữa . Ngày xưa anh cũng vẽ 1 bộ giấy thi = matlab , hôm nay định up cho em nhưng ko tìm thấy đâu nữa , thôi em tự vẽ nhé.
    Đại khái trước mắt hãy vẽ phần chỉnh lưu , bao gồm 3 loại :
    chỉnh lưu 6 pha có cuộn kháng cân bằng , chỉnh lưu cầu 3 pha , chỉnh lưu cầu 6pha ko có cuộn kháng cân bằng . Em hãy vẽ các nguồn sóng sin = nét gạch đứt _mờ , khi đi thi ta chỉ việc điền tên và tô đậm = bút màu các điện áp cần biểu diễn (Ud chẳng hạn ) với các góc mở khác nhau. Cái này chắc trong quá trình vẽ em cũng nhận ra thôi vì công đoạn vẽ nguồn áp sin là khó chuẩn và khá mất thời gian, trong khi dù cho góc mở = bao nhiêu thì vẫn phải vẽ các nguồn áp như vậy , cho nên ta vẽ sẵn ở nhà luôn, đi thi cho tiện . Yên tâm là thầy cho mang vào , kể cả em có mang bài vẽ sẵn tất cả dòng áp....... cũng được , tuy nhiên như thế có mà mang cả tấn bài vào , vì đi thi mỗi người 1 đề 1 góc mở 1 thứ tự khác nhau, do đó ta chỉ nên chuẩn bị công đoạn chung cho mọi dạng bài như trên thôi , khi vào đề tùy mà ứng biến .Ai mà nhầm đề hoặc cố tình nhầm đề thì 0 luôn

1 kinh nghiệm với đề của thầy Nghi là rất ít khi thầy cho đề giống với bài giảng trên lớp, mà thường có mấy chiêu sau( nhắm làm cho sv bị loạn thần kinh ặc ặc ) :
    - đảo tên các nhóm van : ví dụ A :T1-T3, B:T4-T6,.... ( thường khi học là A: T1-T2 phải không nào)
    - đảo thứ tự pha ( cái này sang nghịch lưu sẽ gặp , còn trong chỉnh lưu thực chất là đảo tên van thôi_cứ thứ tự áp nguồn abc giống trên lớp mà vẽ ) ( thầy không bao giờ yêu cầu pha nào điện áp trước, miễn 3 pha lệch nhau 120 là dc)
    - đảo van yêu cầu khi xét quá trình trên van( khi học thường là T1, khi thi sẽ là T2 chẳng hạn).

Kinh nghiệm là nhìn vào đề thấy tên tuổi loạn xị lên cũng ko có j là choáng cả, trước hết em hãy vẽ theo mạch và tên tuổi quen thuộc mà em hay làm trên lớp,(góc mở theo đề) nhưng điền tên tuổi cho các đồ thị = bút chì thôi, sau đó em hãy so sánh giữa bài giảng trên lớp và đề bài để đổi tên cho đúng . Ví dụ : trên lớp: pha A:T1_T2 , đề: pha A:T4-T5 => đổi T1->T4, T2->T5 .
    Riêng trường hợp đảo pha mà em sẽ gặp trong nghịch lưu độc lập , thì trước hết em hãy vẽ giống trên lớp, sau đó đổi tên pha rồi đổi tên van tương ứng.
    Như vậy đã giải quyết hơn 1 nửa bài vẽ, còn lại phần vẽ quá trình trên 1 van yêu cầu, cái này đương nhiên ko thể đổi tên được ,(vì luc học thường có mỗi van T1 thôi ) nhưng quá trình trên 1 van thường suy ra từ các đồ thị trên và không có j khó khăn cả khi bên trên đã vẽ đúng, chỉ cần ta làm thành thạo ở nhà thôi. Và đương nhiên nó phải có dạng giống van T1, chỉ bị dịch trục đi 1 đoạn = khoảng cách mở 2 van thôi.

Bên trên là các kinh nghiệm đối phó khi thi chống những chiêu nhiễu loạn của thầy, còn đương nhiên là muốn làm tốt thì phải vẽ nhiều vào ( cũng sẽ giúp em thi tốt hơn), và vẽ cả những trường hợp mà thầy ko vẽ , giao cho sv về nhà vẽ , sv nên tự vẽ và đem hỏi thầy có đúng ko, vì đi thi ko sót 1 trường hợp nào cả , ví như chỉnh lưu cầu 6 pha trường hợp cuộn kháng nằm dưới chẳng hạn. Và cũng chỉ khi vẽ nhiều, em sẽ rút ra những kinh nghiệm vẽ nhanh , những điều chung có thể vẽ trước ở nhà cho 1 dạng các đề thi, các kinh nghiệm đối phó như trên ( và còn kinh nghiệm nào hay hơn thì cứ truyền đạt cho mọi người nhé) .Tham khảo các đề thi anh Huy đã up để "luyện công" tăng công lực, cũng như các công thức sẽ gặp thường xuyên( nên ghi ra 1 tờ giấy, đi thi nhìn cho nhanh, đỡ phải giở vở , hoặc đánh dấu chỗ cần giở cũng dc)
    Lần sửa cuối bởi traidatcang; 25-09-2008 lúc 08:58 PM

6. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của traidatcang có chất lượng:

Kì này mà học ĐTCS thì chắc là bạn học Thiết bị Điện phải không? Không rõ các thầy bên TBĐ dạy như thế nào. Ngay cả trong TĐH bọn tớ thôi thì cũng đã mỗi thầy một kiểu, thầy Nghi khác thầy Hải, thầy Hải chả giống gì thấy Minh và cũng lại càng khác so với thầy Chính! Thế nên bạn cần nói rõ bạn học thầy nào thì đề thi và các kinh nghiệm mới có ích. Nếu bạn học thầy Hải hay thầy Nghi thì bọn mình có thể giúp chút ít, còn không thì đành hỏi các bạn khác thôi.

P/S: Học thầy Nghi cực kỳ hay. Mình cảm thấy mình rất hiểu ĐTCS!

Cảm ơn các anh nhé ! Thằng e sẽ chịu khó ngồi làm mấy bài và chuẩn bị trước khi vào thi, mong sao qua được môn này rùi sau còn làm đồ án.

Độc Thân Bang Hội Avatar của bkhn

Tuy khác nhau nhưng đề thi lại ko khac nhau đâu nhá.

Quote Nguyên văn bởi bkhn Xem bài viết
    Tuy khác nhau nhưng đề thi lại ko khac nhau đâu nhá.
    Đề thi rất khác nhau! Ông thì biết gì mà nói!

svBK's Newbie

thầy Hải thì dạy gì thi nấy.Mỗi đứa 1 đề.Đề nào cũng 3 câu. 1 lí thuyết 2 bài tập.
    Đỗ Việt Phương TDH1

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề