User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Hỏi về chương trình tiên tiến tí! mong các bác giúp đỡ!

svBK's Newbie

Mặc định Hỏi về chương trình tiên tiến tí! mong các bác giúp đỡ!

- Cho em hỏi mấy câu:
    1.Nếu so sánh giữa khoa Điện _ Điện tử của chương trình tiên tiến với khoa Điện_ Điện tử của lớp bình thường thì cái nào đào tạo tốt hơn.( ra làm được việc hơn)
    2. Chương trình tiên tiến mất 1 năm để học tiếng anh thì làm sao đẩy kịp chương trình học với các lớp thường trong khi vẫn phải học các môn đại cương.
    3. Trong chương trình tiên tiến nếu sau 1 năm sinh viên ko đảm bảo yêu cầu tiếng anh thì sao? và đã có ai bị rơi vào trường hợp này chưa?
    4.Nếu là con thương binh học chương trình tiên tiến có được miễn giảm học phí ko. ( tại vì khoa Điện_ Điện tử học phí gấp 3, ko miễn giảm thì mệt lắm)
    Thanks các bác trước!!!!!!!!!!

HUT's Student Avatar của vivaforever_225

Icon14 RePly

Quote Nguyên văn bởi RED_DEVIL Xem bài viết
    - Cho em hỏi mấy câu:
    1.Nếu so sánh giữa khoa Điện _ Điện tử của chương trình tiên tiến với khoa Điện_ Điện tử của lớp bình thường thì cái nào đào tạo tốt hơn.( ra làm được việc hơn)
    2. Chương trình tiên tiến mất 1 năm để học tiếng anh thì làm sao đẩy kịp chương trình học với các lớp thường trong khi vẫn phải học các môn đại cương.
    3. Trong chương trình tiên tiến nếu sau 1 năm sinh viên ko đảm bảo yêu cầu tiếng anh thì sao? và đã có ai bị rơi vào trường hợp này chưa?
    4.Nếu là con thương binh học chương trình tiên tiến có được miễn giảm học phí ko. ( tại vì khoa Điện_ Điện tử học phí gấp 3, ko miễn giảm thì mệt lắm)
    Thanks các bác trước!!!!!!!!!!
    1. CTTT và CT bình thường thì khó có thể nói cái nào đào tạo tốt hơn đc. CTTT khác với bình thường ở chỗ bạn sẽ đc học các môn bằng tiếng anh(ngoại trừ các môn xã hội), theo giáo trình của trường đại học của Mĩ -(tùy từng ngành mà sẽ liên kết với các trường khác nhau.Ví dụ như CT Cơ điện tử đc liên kết với California State University- Chico, CT Điện-điện tử đc liên kết với Đại học tổng hợp San Jose. Các môn này sẽ đc các giáo sư, tiến sĩ hàng đầu của khoa mà bạn theo học trực tiếp giảng dạy(có thể trình tiếng Anh của các thầy còn kém bạn, nhưng trình độ của các thầy thì ko phải bàn ).
    Ngoài ra sẽ có 1 số môn học sẽ đc các giáo sư nước ngoài đc mời về trường giảng dạy (các môn này sẽ đc học khá gấp rút trong khoảng 1 tháng đổ lại - vì trường mình tiết kiệm chi phí mà , nhưng bù lại bạn sẽ đc học sách do họ viết, đc nâng cao khẻ năng tiếng ANh chuyên ngành).
    Còn nếu nói cái nào ra trường làm việc tốt hơn thì tất cả đều phụ thuộc vào khả nămg của bạn, nếu bạn phấn đấu rèn luyện thì ra trường sẽ sớm đạt đc thành công thôi. Thế nhưng lợi thế của CTTT chính là khả nămg giao tiếp = tiếng anh, bạn sẽ có lợi thế hơn so với các lớp bình thường ở điểm này, ngoài ra do học bằng giáo trình nước ngoài nên sẽ ko bị tụt hậu so với CT bình thường.

2.CTTT mất 1 năm đầu tiên để học tiếng Anh và các môn xã hội nhằm cung cấp cho bạn "công cụ" để tiếp tục theo học chương trình. CT đào tại đại học của các trường kỹ thuật nói chung và trương BK nói riêng thường là 4,5 đến 5 năm, lấy bằng kỹ sư. Trong khi đó CT đòa tạo của nước ngoài chỉ kéo dài 4 năm và lấy bằng cử nhân. Do đó CTTT sẽ dư ra 1 năm, ko học tiếng Anh thì học cái gì.Khi ra trường bạn sẽ có bằng kỹ sư do trường BK cấp ( do bạn học thêm các môn xã hội, các chứng chỉ thể dục, chứng chỉ quân sự, và các khóa thực tập - ở nước ngoài ko có). Bạn hoàn toàn yên tâm là sẽ ko có chuyện học ko kịp CT. Các môn đại cương và chuyên ngành sẽ đc học những gì mà cần thiết nhất chứ ko quá lan man.
    Các môn sẽ đc học trong 5 năm đã đc nhà trường cung cấp đầy đủ ở trang WEB của trường mình http://dtdh.hut.edu.vn/content/blogcategory/50/75/

3."Trong chương trình tiên tiến nếu sau 1 năm sinh viên ko đảm bảo yêu cầu tiếng anh thì sao?" Bạn lo lắng về điều này sao?
    Nếu bạn đã tham gia vào CT thì bạn nên dành thời gian để học thêm ngoại ngữ. VÀ cho dù bạn ko học ở nhà ...thì chỉ cần tham gia đầy đủ các buổi học thì bạn chắc chắn sẽ đc các cô của khoa ngoại ngữ (những người vô cùng dễ gần và vui tính) đào tạo thành 1 người cũng có trình tiếng anh kha khá. (Tớ là 1 ví dụ điển hình, năm đầu chẳng học hành gì, chơi dài, thế mà vẫn tèm nhèm 7 phẩy, vừa khít học bổng)
    À, các bạn nên chú ý 1 chút thì sẽ thấy ít nhất cũng phải 2/3 lớp đc học bổng ở năm đầu tiên.(nhưng đến năm 2+3 thì sẽ khác nhiều đấy).
    Tất nhiên là chưa có trường hợp nào vì lý do ngoại ngữ mà phải tăng ca cả, cùng lắm là học lại thôi.

4.Các trường hợp miễn giảm học phí thì tớ ko rõ, vì khóa của tớ ko có ai thuộc đối tượng miễn giảm cả. Bạn thử trực tiếp hỏi giáo viên chủ nhiệm, hoặc các thầy cô của khoa đang quản lý chương trình xem, họ sẽ iải thích cụ thể cho bạn.
    Khoa điện- điện tử có học phí cao hơn so với các chương trình khác là do chương trình này là do trường mình tự đứng ra thành lập, còn các chương trình còn lại nằm trong đề á của bộ giáo dục, trong số hơn 20 CT đào tạo tiên tiến đc triển khai trên các trường đại học trong cả nước thì nước ta có 3 chương trình : Cơ điện tử, khoa học và công nghệ vật liêu, kỹ thuật y sinh.Các chương trình này đc trường mình khá quan tâm, đc ưu tiên nhiều thứ lắm.

OK, còn gì thắc mắc thì bạn cứ hỏi nhé, nếu biết thì tớ giúp.
    Tớ học Cơ điện tử K51, CTTT
    (tiếng anh : Mechatronics K51 , Advanced training Program
    Viết tắt : Mech k51, ATP, HUT)
    No signal

svBK's Newbie

nói chung là học chương trình tiên tiến ra, hơn học chương trình bình thường ở quả TA rèn luyện ác hơn và giáo trình có vẻ update hơn thôi.
    Sinh viên K53 mới vào nên nghĩ thế

svBK's Member Avatar của yeu_lam

Vivaforever_225: Good answer đó
    (Mượn tạm chữ kí của 1 bạn TPHCM):p
    Sinh viên=đi học + chơi + ăn + ngủ
    Lợn = ăn + ngủ
    => sinh viên= đi học + chơi + lợn
    <=> sinh viên - chơi = lợn + đi học
    Dịch nghĩa là: sinh viên ko đi chơi cũng bằng lợn đi học:biggrin:

HUT's Student Avatar của vivaforever_225

Quote Nguyên văn bởi yeu_lam Xem bài viết
    Vivaforever_225: Good answer đó