User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Đã nên sử dụng Matlab chưa nhỉ?

svBK's Newbie Avatar của ..*nhabk*..

Icon5 Đã nên sử dụng Matlab chưa nhỉ?

em là sinh viên K52-khoa điện hiện đang học môn Lý thuyết mạch I, e thấy thầy giáo có nói qua đến phần mềm Matlab mà ko bít có nên hoc ngay bây giờ hay ko vì e cung ko ro Mach I có ứng dụng nhiều phần mềm này hay không? các a cho y kiến. thank

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Để học Lý thuyết mạch thì nhiều cái dùng được lắm. Thí nghiệm thì sẽ dùng Matlab. Và Matlab thì em học được càng sớm càng tốt, càng nhiều càng tốt.

Về môn LTM1, để nghiên cứu về các hiện tượng điện xảy ra thì có thể dùng TINA, Circuit Maker,... nhiều thứ. Còn để tính toán ma trận thì không gì hơn Matlab.

Nói chung, anh ủng hộ em học Matlab từ bây giờ.

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

3. Tớ cảm ơn baohuy_pla đã chia sẻ.

Quân nhân danh dự

hoc đc thì cứ học luôn đi, ko thừa đâu

HUT's Student Avatar của buffon

Anh Huy học đến chương nào của quyển Matlab và sumilink dành cho kỹ sư DKTD rồi ạ. Em mua về đọc được một ít đến phân sau khó quá đang ngâm cứu dần.
    Các anh khác đã từng học qua cái này thì có gì cứ post lên cho bọn em biết với nhé.
    Tiện đây các anh có thể nói phần mềm nào dùng cho năm thứ mấy , cái nào thì nên học tích lũy dần dân( vd như Matlab) được ko ạ.
    Bọn em học lập trình C năm thứ 1 kko biết sau này học lập trình gì ạ, có phải C++ ko, thế thì có ứng dụng C vào được gì ko ạ?

HUT's Student

Quote Nguyên văn bởi buffon Xem bài viết
    Anh Huy học đến chương nào của quyển Matlab và sumilink dành cho kỹ sư DKTD rồi ạ. Em mua về đọc được một ít đến phân sau khó quá đang ngâm cứu dần.
    Các anh khác đã từng học qua cái này thì có gì cứ post lên cho bọn em biết với nhé.
    Tiện đây các anh có thể nói phần mềm nào dùng cho năm thứ mấy , cái nào thì nên học tích lũy dần dân( vd như Matlab) được ko ạ.
    Bọn em học lập trình C năm thứ 1 kko biết sau này học lập trình gì ạ, có phải C++ ko, thế thì có ứng dụng C vào được gì ko ạ?
    1. Matlab:
    - Theo anh năm 2 học matlab không phải với mục đích cho môn lí thuyết mạch , mà nên học nó cho các môn toán Phương pháp tính, giải phương trình vi phân -chuỗi,xác suất thống kê và điều này đòi hỏi tự tìm hiểu tài liệu ( = việc gõ search trong matlab ),tìm hiểu + sử dụng các công cụ các hàm đã xây dựng sẵn , vì trước hết nó là 1 công cụ toán học rất mạnh , phục vụ ta giải quyết các phương trình phức tạp _siêu việt trong kĩ thuật. Rất tiếc năm thứ 2 anh ko có 1 khái niệm nào về matlab( toàn chế với PS2) , nên ko hướng dẫn dc. Còn khảo sát môn mạch thì ngoài việc dùng mấy cái vecto , có chăng chỉ nên học cách viết 1 chương trình đơn thuần ( giống C phần baisc_chưa có con trỏ) như nào (hàm laplace chẳng hạn),học cách sử dụng các công cụ toán học như là phép biến đổi Laplace ; còn dùng khảo sát 1 hệ thống mạch phức tạp đòi hỏi thêm 1 chút về điều khiển của năm thứ 3 , chứ còn tính tay xong nhập vào ma trận hệ số mạch thì tèo. Công cụ thực sự cần là các phần mềm mô phỏng mạch điện tử . Ngoài ra còn có 1 việc mà matlab làm tốt dc là mô phỏng các mạng 1 cửa, 2 cửa , nhưng anh ko đánh giá cao lắm , vì hiện tại TINA 7Full anh thấy trực quan và tốt hơn

- Năm thứ 3 : Matlab là công cụ quan trọng với mục tiêu là học để ứng dụng vào ngành của chúng ta, nếu như các kiến thức về công cụ toán học hay cách viết 1 chương trình là nền tảng cơ bản cho mọi đối tượng học matlab , thì với các kiến thức điều khiển đang dc học , ta làm quen trong matlab những cái cụ thể như khảo sát_ thiết kế 1 hệ điều khiển như nào , chú ý tới control system tool box .
    Kí này cũng nên làm quen , sử dụng với công cụ mô phỏng trường điện từ trong matlab

- Năm thứ 4: tiếp tục học các công cụ matlab cho dk , học cách mô hình hóa 1 đối tượng như nào , khảo sát đối tượng trên mô hình đó

Đó là những ý kiến cá nhân của anh, từ bản thân anh thôi, vì anh cũng đã dùng matlab từ năm thứ 2 để làm cái bài thí nghiệm lí thuyết mạch , rồi cũng viết chương trình kiểm tra 1 số nguyên tố! , nhưng rồi nó cũng chả đi đến đâu , sau hè là quên hết ,vì ta dùng matlab ko phải để làm những chuyện như thế, ta dùng nó để phục vụ cho bài toán dk của chúng ta cơ. Cho nên quyển "Matlab dành cho kĩ sư dktd " ko dành cho sv năm 2 ( chỉ có 2 chương đầu thôi), các chương sau đều liên quan chặt chẽ tới lí thuyết dk trong năm 3, em cảm thấy khó hiểu là phải.Năm 2 nên dùng quyển " Lập trình Matlab và ứng dụng " - Nguyễn Quang Hải thì tốt hơn . Học matlab thì lời khuyên là theo sự chỉ dẫn của sách ( biết là cái j) rồi tra help cho rõ ràng chi tiết , vì chưa thấy 1 tài liệu nào dc đánh giá tốt hơn help , sau đó tìm thêm các tutorial , user Guide...

2. C++ thì biết cũng tốt thôi vì như người ta vẫn nói,biết C mà ko biết C++ thì hơi phí , nhưng nó cũng không phục vụ cho ngành Điện mấy , minhd chủ yếu dùng C thôi.
    3. Các phần mềm cho ngành TDH và DK mà anh biết hoặc dùng đến giờ :
    - năm 2:
    + môn lí thuyết mạch : TINA 7 FULL ( bản 6 thì ko dc),
    + nên biết matlab cơ bản ( các công cụ toán học vi tích phân , phương pháp tính , vector........)
    - năm 3:
    + lí thuyết trường , lí thuyết dk: matlab
    + điện tử tương tự , số : tina , proteus
    + điện tử công suất : PSIM, tina7 full / simplorer( nghe nói còn có matlab, pspice....)

- Bên đo lường thì a biết qua còn có Labview nữa , nhưng a chưa thử
    - phần mềm lập trình thì : Visual C++ ( nhưng mà lại học C), Visual Basic cũng là 1 ngôn ngữ cần thiết( tự học ) , tiếc là anh chưa học, năm thứ 2 rỗi em nên học cái này> hướng tới phần xây dựng giao diện giao tiếp người_máy( human_machine_interface :HMI)
    - em nào tọc tạch ít thực hành làm mạch thì Orcard hoặc Protel DXP ( nên làm năm thứ 3 , các bài tập lớn điện tử( tự làm), vì sau này nó là 1 kĩ năng bắt buộc mà trường ko dạy )
    ( a ko làm robocon nên ko dám nói cho các đối tượng đó)
    Lần sửa cuối bởi traidatcang; 19-09-2008 lúc 11:25 PM

7. Có 3 thành viên cảm ơn bài viết của traidatcang có chất lượng:

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Dùng Matlab để học chuỗi với cả xác xuất thống kê thì pro quá!!! Mình nghĩ là không cần thiết đến thế. (Tất nhiên, nếu làm được thì quá tốt)

Điện tử công suất mà Hưng cho Matlab với lại PSPICE vào ngoặc với ý bổ sung thêm thì không ổn, 2 cái đó đáng phải xếp lên hàng đầu!

PSPICE thì hồi trước mình đã mày mò tẹt ga nhưng không được, thầy giáo dạy Mô hình hóa bảo sẽ dạy nó. Dùng được PSPICE mình sẽ viết tut hướng dẫn các bạn. Đây là một trình mô phỏng cực kì độc đáo và đỉnh cao!!!

9. Tớ cảm ơn baohuy_pla đã chia sẻ.

HUT's Student

Uhm, thứ nhất, các phương trình vi ,tích phân , chuỗi, xác xuất trong thực tế ngành điện vì muốn chính xác nên thường rất khủng( không đơn giản như bài đàn gà đâu ) và lại giải = máy vẫn là tốt nhất , vì sao lại phải lăn tăn làm = tay làm j cho mất thời gian, nhất là hệ có tham số , cho nên nên biết dùng matlab làm những cái ấy. Còn để học mạch 1,2 thì nói thật chưa thấy lợi ích đâu cả , việc mô phỏng các hệ mạch lớn ( nhiều khối) có lẽ còn quá sức với sv năm 2 . Circuit maker theo đánh giá trên mạng chỉ là hàng tàu
    Matlab và PSPICE mặc dù là hàng đầu nhưng lại rất khó dùng trong vấn đề mô phỏng điện tử công suất ,lại đòi hỏi người dùng am hiểu tốt về mô hình- đối tượng , cho nên a ko khuyến khích trong môn DTCS ( tất nhiên làm dc thì pro), và tại sao ko dùng các công cụ đơn giản hơn nhỉ khi mới bắt đầu học

HUT's Student Avatar của buffon

Quote Nguyên văn bởi traidatcang Xem bài viết
    - phần mềm lập trình thì : Visual C++ ( nhưng mà lại học C), Visual Basic cũng là 1 ngôn ngữ cần thiết( tự học ) , tiếc là anh chưa học, năm thứ 2 rỗi em nên học cái này> hướng tới phần xây dựng giao diện giao tiếp người_máy( human_machine_interface :HMI)
    Anh nào học visual basic rồi có thể nói một chút hướng dẫn cho những người mới học ko ạ. ( nên đọc sách gì , học phần nào , nó có giống C hay ko..)

Độc Thân Bang Hội Avatar của bkhn

Cia quyển thầy Quang viết à, mua 3 năm nay rồi chưa bao jowf đọc hết nó . Thầy viết sau về động cơ quá. Còn các kiến thức cơ bản về toán và mô phỏng còn ít quá ( nhất là ví dụ ). Theo anh với năm thứ 2 chỉ cần bít mấy câu lênh toán là được . Em có thể tham khảo tài liêu này
    http://www.svbkol.org/forum/download...do=file&id=421
    If I were a flower, then now I'd be a bud
    I shall treasure the beginning of my youth without any regrets

svBK's Member Avatar của clarkkent142

Các anh có biết link down các phần mềm ko, post cho em với

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề