User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Trợ Giúp Sv K52

svBK's Member

Mặc định Trợ Giúp Sv K52

Các bác cho em hỏi chút: học ở viện mình thì những môn đại cương nào là quan trọng. Các bác giải đáp giúp em để em có hướng học chứ năm thứ nhất em học vớ vẩn quá giờ thấy lo lo,chỉ sợ hổng kiến thức đại cương rồi học chuyên ngành lại không ra sao cả. Môn nào cần thiết thì em phải cày lại vậy

svBK's Member

e hèm, môn nào đã đưa vào mà chả cần cho mình hả bạn, có điều tùy ngành mà tàm quan trọng nó ở mức nào thôi, mà vào chuyên ngành rồi mỗi người còn theo đuổi một khía cạnh riêng chứ không hẳn đã "giỏi" toàn diện như nhau hehe. Mình là dân cơ khí nên cái nào cảm thấy liên quan đến cơ khí thì đều nên quan tâm, không biết bạn thuộc ngành nào, nhưng tốt hơn hết bạn nên học hiểu tất cả các môn, còn mới năm 2 à! chưa cần phải nghiên cứu chuyên sâu đâu hehe, cố gắng nhé, học vì cái bảng điểm đã, hết năm 4 bạn sẽ biết con đường của mình thôi, à nếu bạn thích thì có thể tìm hiểu sớm về điều khiển tự động, cơ khí ngày nay tự động hóa hay điều khiển bằng điện tử nhiều lắm rồi, chúc bạn học giỏi!

svBK's Member

ý, sr mình sơ ý quá, hè hè, bạn hỏi các môn của năm thứ nhất ấy à, môn quan trọng nhất là môn toán vi phân, giải tích ấy mà, thêm môn Eng nữa, dân cơ khí mà, tính toán nhiều lắm (thực ra thì chẳng có gì đâu), còn Eng thì cần cho everybody. Kết luận là không cần phải cày lại đâu, qua được là ngon rùi, giờ cố gắng vì bảng điểm thôi, năm thứ hai và năm thứ 3 ( chính xác là kỳ 4+5) là hai năm củ chuối nhất đấy, theo kn của bản thân và nhìn xung quanh, nó là nguyên nhân tăng k chính của dân cơ khí hehe, cố gắng nhé

Pooh Avatar của quyet_tv

Bạn học năm thứ 2 thì khoa Cơ khí và viện CKDL học chương trình giống nhau.
    ngoài các môn giống các khoa khác còn có các môn cơ sở ngành là:
    -Cơ học kĩ thuật( 1&2)
    -Vẽ kĩ thuật(2&3)
    -Sức bền vật liệu 1
    -nguyên lý máy
    Các môn này là các môn cơ sở nên khá quan trọng bạn nên chú tâm,có thêm môn cơ khí đại cương cũng giúp hiểu qua qua về các vấn đề cơ khí
    Vui ăn chơi chớ quên học tập!

Mê xế hộp Avatar của hieuoto

Icon11

Mấy môn đại cương này kỳ thực không liên quan đến chuyên nghành là mấy, nhưng tính toán dài hơi thì khả năng sau này sẽ có lúc làm ăn khốn khó chúng ta lại quay lại học tiếp lên cao để ổn định bằng cấp thì nên tập trung mấy môn SBVL, Toán cao cấp và Eg.
    Thôi chú ký hộ anh cho nó khách quan!!

svBK's Member

Cám ơn các bác lắm lắm. Căn bản đi học các thày cô giáo đều bảo mấy môn đại cương khá quan trọng nên em thấy kinh kinh. Hè.....Hè.... nhưng được các bác chỉ giáo nên em đỡ lo rồi. Kì này em học cơ khí đại cương, kĩ thuật điện,vẽ 2, xác suất, cơ học kĩ thuật, lý 2. Bác nào có kinh nghiệm gì về mấy môn này chỉ giáo cho em luôn nhé. Cái môn lý 2 có đề cương như ở lý 1 không ạ?

Pooh Avatar của quyet_tv

Có,lý 2 còn dễ hơn lý 1,có đề cương và cách thi giống lý 1
    ơ khí đại cương:thi trắc nghiệm,học trong vở ghi và tài liệu ôn thi là đủ >7 điểm
    Xác suất thống kê:môn này khá dễ,có 2 phần xác suất chiếm 3/5 số điểm,thống kê chiếm 2/5.Học thống kê rất dễ,học thuộc tất cả công thức thống kê là làm được 2 bài thống kê,phần xác suất khó hơn 1 chút nhưng trong năm chịu khó làm bài tập thì thi không khó. Chú ý 1 chút đến vấn đề tính toán trong môn này
    Môn cơ học kỹ thuật 1: học sâu hơn các khoa khác,bài tập khó hơn 1 chút,đi học chịu khó chép bài và làm bài tập thì mới hiểu được
    Môn kỹ thuật điện:thi trăc nghiệm,bài tập thi đa số giống bài tập trong quyển bài tập,chịu khó làm hết quyển bài tập thì thi chắc chắn điểm cao
    môn vẽ học bản vẽ tách,cái này mình gà,ko có kinh nghiệm gì

svBK's Member

lý 2 dễ hơn lý 1, lý do của mình là không có phần điện (mình sợ nhất các công thức điện), nếu bạn học giỏi điện thì môn kỹ thuật điện cũng dễ thôi, dù gì nó cũng là một trong ba môn kỹ thuật củ chuối nhất mà số lượng thi đi thi lại lớn nhất, kỳ sau còn môn kỹ thuật nhiệt, theo tui thì môn ấy bạn phải chịu khó nếu không muốn die, còn môn XSTK ấy thì tui xin thưa là tui thi đến lần thứ 5 mới qua đấy, lý do là tui rất lười nhớ các công thức nên phần ước lượng và thống kê mấy lần đầu tui đều kholng làm được, về sau học tiểu xảo mới qua, phần xác suất cổ điển thì đễ hiểu và dễ học hơn nhưng lại yêu cầu sự tinh ý của bạn, có lần tui làm được có lần không , môn cơ 1 thì rất dễ, nếu bạn đầu tư để ý, chỉ cần làm bài tập thường xuyên, mỗi tuần có một giờ bt mà ( nói vậy chứ cứ bắt tay vào làm bt thì hiểu hết ấy), cơ 2 mới là môn khó, cái này dùng vi phân nhiều nên hơi khó hiểu( các môn chuyên ngành sau này cũng dùng vi phân nhiều), môn vẽ 2 là vẽ tách à? hihi môn này khó nhất trong các môn vẽ, yêu cầu nhìn ra được cái chi tiết yêu cầu trong vật thể là các bộ phận máy (thường thì là bơm hay van gì ây), còn vẽ ra thì nhanh thôi, cái này phụ thuộc vào khả năng nhìn hình và kinh nghiệm(biết được cấu tạo thực tế của nó ), khi đi thi thì cứ hỏi thầy giáo nhiệt tình vào, có gì thầy chỉ cho đấy đừng ngại, cái vụ hỏi thầy mới là kinh nghiệm mình truyền lại cho bạn, nhiều thằng sợ ko hỏi nên cứ từ từ mà die
    Túm lại nếu bạn là người chăm chỉ thì chỉ có môn kỹ thuật nhiệt là môn sẽ khiến bạn thấy bất công thôi

Quân Nhân Danh Dự Avatar của line-ice

Hehe quan trọng nhất là Đồ án Chi tiết máy, thứ nhì là Kỹ thuật nhiệt, ...

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi constantfool_engineK49 Xem bài viết
    Hehe quan trọng nhất là Đồ án Chi tiết máy, thứ nhì là Kỹ thuật nhiệt, ...
    hehe cái thằng nhận tới 3 cái da mới qua được làm gì chả kinh da CTM, chứ cái bọn nó qua ngay từ lần một nó nói:

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề