User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: làm thế nào để xóa bỏ nhút nhát!

born to run... Avatar của Gorpe

Người ta thường nói: Tự tin là dành được 50% thành công, vì thế, tự tin là điều hết sức cần thiết để mỗi con người có thể dành được thành công trong cuộc sống, sự nghiệp...
    1. Hãy vận động:

Bạn nên chịu khó thả bộ. Bạn cũng có thể đạp xe và làm việc cho đến khi toát mồ hôi. Tập các bài tập cho não và phổi, điều này sẽ làm tăng sức mạnh thể lực, xóa bỏ mọi nỗi tức giận và khó chịu. Bạn sẽ cảm thấy mình dồi dào sinh lực, làm việc hiệu quả tự tin. Không có gì tuyệt vời hơn khi thấy bạn trong dáng vẻ nhanh nhẹn, khỏe mạnh hồng hào. Hãy ra khỏi ghế ngồi và tỏ ra năng động, mạnh mẽ.

2. Hãy quan tâm đến hình thức:
    Mọi người thường để ý đến điều này đầu tiên. Những gì bạn mặc đều thể hiện tính cách, sở thích, phong thái của bạn. Nếu bạn ăn mặc kệch cỡm, không thích hợp, đồng nghiệp sẽ đánh giá thấp bạn. Khi bạn để ý đến cách ăn mặc, bạn nên tự hỏi mình muốn mọi người hiểu mình là người như thế nào? mình muốn gây ấn tượng với những người nào? Chúng ta đang đề cập đến văn hóa thời trang hay chỉ là nhiều bộ quần áo kiểu cách; chúng ta đang muốn nói đến tính hiệu quả, sự phù hợp trong môi trường nhất định.

- Vậy các bạn nên lưu tâm đến 4 nhân tố sau:

+ Sự phù hợp: Dù bạn là ai thì bạn nên nhớ là cách ăn mặc của bạn cần phải luôn phù hợp với môi trường hoạt động.

+ Sạch sẽ: Hãy thận trọng với những loại máy giặt vì chúng có thể làm hỏng quần áo của bạn mà không biết. Hãy chú ý đến sự sạch sẽ gọn gàng, tránh quần áo tuột chỉ, hay quên cài cúc...

+ Giầy dép: Nên nhớ rằng mọi người đều rất để ý đến giày dép vì một lẽ họ hay nhìn xuống và hay lo lắng. Vậy bạn hãy luôn giữ cho đôi giày của mình sáng bóng, sạch sẽ.

+ Hãy luôn mỉm cười: Nụ cười tươi bừng sáng trên khuôn mặt sẽ làm cho chính bạn dễ chịu và làm cho người khác thoải mái, vui vẻ.

3. Hít thở:

Cần phải biết giữ gìn và tự kìm nén, nín thở khi cần thiết. Hãy học cách hít thở sâu, điều này cần thiết để giúp bạn bình tĩnh, kiềm chế những cơn nóng giận. Hít thật sâu trong lồng ngực, đây là cái thở từ dạ dày.

4. Sống nguyên tắc:

Giữ vững quan điểm của mình. Hãy đúng giờ và biết lo lắng đến trách nhiệm hiện tại. Không theo đuổi một mục đích không rõ ràng mà phải biết nhận thức và nắm cơ hội. Nhớ rằng mọi nguyên tắc đều có tác động rất lớn với các quan hệ nghề nghiệp (chuyên môn) cũng như các quan hệ cá nhân của bạn.

5. Cho và nhận:

Hãy cho những gì bạn muốn nhận. Nếu bạn muốn được tôn trọng và yêu quý, hãy tôn trọng và yêu quý mọi người. Nếu bạn muốn thành công thì hãy giúp người khác thành công. Nếu bạn muốn vui vẻ hơn hãy cứ vui vẻ đi, hãy mở lòng mình, hãy tự công nhận những thành công của mình, hãy tự tạo ra niềm vui để tự tận hưởng niềm vui ấy. Bạn hãy luôn tự nhủ về công việc những việc này thật sẽ chẳng có gì là không thể làm được.

Những người tự tin nhất là những người sống đơn giản. Họ luôn làm cho cuộc sống có ý nghĩa.

đó là quan điểm của 1 nhân nào đó!

vậy các bạn ó tự tin chưa?
    Hành trình tôi đi tìm tôi...

Guitar
    Bần bật khóc
    Buổi sáng
    vỡ bình yên...!

Dkqdiep
    Guest

Tui lại toàn bị chê là "quá tự tin" thôi, hehe

Nắng Avatar của Tũn
    nhút nhát+kinh nghiệm ( có xúc tác )----> tự tin+năng động+ sáng tạo
    nhút nhát+rèn luyện( có xúc tác)------------>tự tin+năng động+sáng tạo
    tại sao lại là kinh nghiệm mà không phải là một chất nào khác?Bởi vì kinh nghiệm làm người ta thông minh và khôn ngoan hơn.Đó là những gì bạn đã trải qua,những cọ sát với thực tế để rồi dù thành công hay thất bại, bạn cũng có thể rút ra bài học cho chính mình.Một người nhút nhát thường không tin vào khả năng của mình, luôn sợ thất bại và mang tâm lý " chưa đánh đã lùi".Kinh nghiệm( hay những lần lăn mình vào thực tế, những lần rèn luyện) càng dày dặn bao nhiêu , lớp vỏ nhút nhát lại càng mỏng đi bấy nhiêu cho đến khi tan biến hẳn.Vì sao? Bởi vì để có được kinh nghiệm nó cũng đồng nghĩa với việc "con thỏ đế phải xông lên phía trước , tắm mình vào những khó khăn .Quá trình này giống như một phép thử mà nhờ đó "thỏ đế" nhận thức được khả năng thực sự của mình.Một người nhút nhát nếu cứ sống mãi trong vỏ bọc, không đủ can đảm đối mặt với những điều làm mình e ngại thì mãi mãi không sao tiến lên được.Dù thất bại thì ít nhất sự thất bại cũng rú ra những lời khuyên, những phương pháp bổ ích, để tránh được những sơ suất sau này.Như vậy,thất bại trong những lần xâu mình vào thực tế, dù sao thì cũng tốt hơn là khư khư thu mình lại và tự nói với mình :
    "ôi sợ quá !mình không làm được điều đó đâu) đã làm đâu mà biết mình không làm được :wub:
    Người Anh có câu " practice make perfect", ý nói là một việc gì dù khó khăn nhưng cứ làm đi làm lại rốt cuộc cũng trở nên thành thạo.Beatles có 1 câu trong bài hát nổi tiếng Hey jude "...Hey JUde, don't be afraid...Then you can begin to make it better, better,better...". Thấy chưa! Tôi cũng là một người nhút nhát :7: và tôt biết rằng những người nhút nhát thường tự ngăn cản bởi những ý nghĩ , những lo sợ cưa mình.Họ nghĩ , họ lo sợ nhiều hơn hành động.Tại sao bạn không hiểu rằng :hành động là phương cách duy nhất để bạn nhận thức được mình.bạn có thể bị trầy xước, bị vấp ngã...nhưng rồi kinh nghiệm thu lượm được sẽ là người thầy thông minh nhất mách bảo cho bạn đường đi lối lại, bồi đắp cho sự tự chủ trong con người bạn ngày càng lớn lên.Làm chủ được suy nghĩ cũng như hành động của mình, bạn đã trở nên tự tin rồi đó.
    Khi đã tự tin, sự năng động và sáng tạo sẽ là người bạn đồng hành.Có tin vào mình thì mới dám mạnh dạn đề xuất những ý tưởng mới mẻ mà bạn nảy ra ( mà nếu so với " thời kỳ vỏ ốc " chỉ nghĩ đến chuyện nói to thôi đã làm bạn co rúm lại vì thấy mình quá lố bịch, kỳ quái).Có tin vào mình thì mới dám khám phá những con đường mới...Và nhiều nhiều nữa.Này bạn thân mến ơi, hãy chui ra khỏi lâu đài bận đã tự dựng lên và tiến lại gần mọi người, chuyện trò ,học hỏi từ họ... :1: B) :unsure: :8: :h:
    Yêu mọi người, tin vài người và đừng xúc phạm ai cả.

girlxaydung
    Guest

Tôi nhớ đã từng được nghe lời một bài hát:" Này bạn ơi, chớ quên ta đang tuổi 20, chớ vô tư như là con ốc đó( hì hì, lời không nhớ, nhưng đại loại thế). Ta đã 20 rồi, đừng như con ốc, sống mãi trong cái vỏ cững cáp , khỏe mạnh, bảo vệ mà không được biết bên ngoài cái vỏ kia là một bầu trời đầy ắp kiến thức cần khám phá, cần xông pha
    Đừng nhút nhát, ( nói mồm thế thôi, chứ nhút nhát chả có ai bằng tui), các bác có tin không, girl xây dựng nói thế đấy, hê hê

born to run... Avatar của Gorpe

to diep!:hey!!!!!!!&# 33;!!thiện tai thiện tai!!!!!!!giang sơn dễ chuyển , bản tính khó dời!!!!!!!

quá tự tin>>>quá tự kiêu>>>tự tiêu!!!!!>>>bạn đang bị áp dụng chính sách mụ dân!

mà đúng là tui thấy cậu "quá tự tin "thật!!!!!!!hehehehe !

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề