User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/15 12311 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 150

Chủ đề: Bạn nghĩ sao về những người ít nói?

Dkqdiep
    Guest

Tui là một kẻ lắm lời, và thường khi gặp những người ít nói tui luôn có 2 cảm giác trái người nhau "vừa tò mò, vừa ghen tị", hehe, ghen tị là vì tui muốn mình cũng có thể ít nói như họ - điều mà tui cho là mình nên làm mà vẫn ko thể làm được. Tuy nhiên không phải ai trong số họ cũng đáng ghen tị

Theo thiển ý của tui, tui chia bọn họ làm 3 loại:

1. Giấu nghề (cao nhân bất lộ tướng): Những người này hiểu biết rất nhiều. Hiểu biết rất nhiều thì lại gồm 2 loại: chăm chỉ kiến tha lâu đầy tổ và thông minh xuất chúng. Nói chung những người kiến tha lâu đầy tổ là những người đọc nhiều, đọc vì mục đích riêng của họ: nhằm thỏa mãn nhu cầu học hỏi kiến thức của mình. Ngoài ra ko có mục đích gì khác, và họ ko thấy có nhu cầu gì phải bộc lộ những điều ấy ra cả. Thiên hạ ko biết: tự đi mà đọc lấy, hay tìm hiểu lấy. Thiên hạ biết rồi: thế thì mình còn nói làm gì nữa. Thế là cái sự nói trở thành ko cần thiết. Ngược lại, những người thông minh xuất chúng ít nói thường có tư tưởng kiêu căng, coi mình trên tầm thiên hạ, khinh bỉ cái ngu dốt của quần chúng. Họ xem sự nói năng, đối đáp trong đám đông là một hành động tự hạ thấp mình. Thế là cái sự nói cũng bị dìm chết. Họ cũng đọc nhiều và ham hiểu biết, nhưng mục đích của việc họ muốn biết nhiều là để vững tin vào cái sự kiêu của mình, để chắc chắn rằng mình vẫn đứng trên tầm thiên hạ.

2. Thiếu iốt: Những người này thực sự ko biết gì nhiều về mặt kiến thức, và tốc độ suy nghĩ không thích ứng với tiến triển của các cuộc trò chuyện. Về mặt học thuật họ ko đủ để get involved vào các cuộc nói chuyện xã giao, về giao tiếp họ ko đủ khả năng nhanh nhạy để thích ứng với các thay đổi trong câu chuyện. Thế là cái sự nói của họ bị cái sự nói của những người khác xì khói vào mặt.

3. Trời sinh ra thế: Họ lười nói hoặc là ko biết cách diễn đạt suy nghĩ thành lời nói. Lười nói cũng như chúng ta lười vận động, lười học bài, lười tắm, lười rửa bát, lười đánh răng rửa mặt. Họ có thể có khả năng tham gia vào câu chuyện, hoặc là không. Đối với những người có khả năng tham gia vào câu chuyện, đa phần là có trí tưởng tượng phong phú, vì trong đầu họ luôn luôn theo dõi những cuộc nói chuyện và tự đối thoại bằng ý nghĩ trong đầu mình. Những người này hoặc có đời sống nội tâm sâu sắc, hoặc xuất sắc trong các lĩnh vực nghệ thuật. Đối với những người ko có khả năng tham gia vào câu chuyện, cuộc sống với họ thực sự là địa ngục, vì họ ko thể diễn đạt thành lời cái gì, cũng ko diễn đạt trong tâm tưởng đc cái gì. Nhưng số người này rất hiếm.

Các bác có ý kiến gì hay ho không? Xin thỉnh giáo? Mà có nên ít nói không nhể?

gavroche
    Guest

Ít nói -> ít vận động cơ hàm và cơ mặt -> chóng lão hóa....

Thái-Bình-Dương
    Guest

^_^ Cũng chưa hẳn đâu bạn à. Có thể do người ta... thiếu tự tin. Đứng trước mặt người khác, lúng túng, không biết nên diễn đạt ý của mình ra sao cả. ^_^

Dkqdiep
    Guest

Thế thì chỉ là "ít nói tạm thời" thôi, không tính.

svBK's Member Avatar của son go ku

Thế em hỏi bác trường hợp:có thằng sau khi bố nó chết thì trở nên rất ít nói.Vật nó là thằng thiếu iốt hay giấu nghề(tất nhiên không phải trời sinh ra thế)Đây không phải là ít nói tạm thời đâu nhé !(Em chỉ lấy ví dụ thế thôi)

Thái-Bình-Dương
    Guest

Originally posted by son go ku@Jul 29 2003, 02:43 PM
    Thế em hỏi bác trường hợp:có thằng sau khi bố nó chết thì trở nên rất ít nói.Vậy nó là thằng thiếu iốt hay giấu nghề(tất nhiên không phải trời sinh ra thế)Đây không phải là ít nói tạm thời đâu nhé !(Em chỉ lấy ví dụ thế thôi)
    ^_^ Có thể là do bị tác động làm ảnh hưởng tâm lý tạm thời thì sao ? ^_^ Nhưng kể ra thì cũng tội nghiệp ghê hén.

XươngKhúc
    Guest

loại thứ 4 : ít nói để có người vừa tò mò, vừa ghen tị và dù có muốn cũng ko làm được như thế ===> hư chiêu hạ đối thủ, đáng làm

Weld13
    Guest

Những người ít nói còn tốt hơn những kẻ ngu nhưng nói nhiều.

Dkqdiep
    Guest

Hai trường hợp kể trên của các bác không tính được vào 3 loại trên vì không phải là bản chất ít nói, mà là ít nói do ngoại cảnh nhất thời tác động và ít nói có mục đích riêng.

lazygaugau
    Guest

Buồn thì ít nói, vui thì nói nhiều. Mà nói nhiều cũng với tùy người thôi .... Trừ người câm ko biết nói ...

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/15 12311 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề