User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 17

Chủ đề: Thi tốt nghiệp K49: các tiền bối xin chỉ giáo

svBK's Member Avatar của hnyuk49

Mặc định Thi tốt nghiệp K49: các tiền bối xin chỉ giáo

Hic hic, còn vài tháng nữa là em lên thớt. "no nắng" lắm các bác ạ, nhất là phải thi 3 cái môn lý thuyết tiếng "chít tịt" , . em mấy môn này lúc thi đã toàn chết hụt rồi, giờ không biết mần răng> các bác tiền bối có lời khuyên gì không ạ? Thank các bác trước!!
    Don't worry, Be happy

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Còn giữ tài liệu ôn thi ngày xưa ko , nếu ko thì down cái bộ ôn thi LTT anh up trên bklib xuống ( bộ này khá đầy đủ nhưng cần chỉnh sửa nhiều, vì có chỗ ko chính xác hoặc thiếu), tranh thủ khi nào đi ôn thi, tận dụng tối đa các thầy cô dạy ôn thi mà hỏi. Phải hỏi cho bằng hết, bằng tường tận thì thôi, để hoàn thiện cái bộ đề cương đó, rồi cứ theo đó mà học. Qua vắng

Môn Phonetics thì nói chung là môn dễ học nhất, kiến thức phải ôn cũng ko nhiều, hỏi cô Cẩm Lệ là chắc nhất, cô này dạy môn này nhiều nên có nhiều kinh nghiệm!

Lexi thì phức tạp hơn với nhiều khái niệm, terms cần phải học thuộc, phần này bài tập cũng ko nhiều, và cũng chỉ gói gọn trong việc học thuộc lòng, mấy cái như nguồn gốc từ, phraseology, idioms, v.v..

Khoai nhất là môn syntax, thật ra môn này có 1 điều nực cười ở khoa mình là mỗi thầy, cô trong bộ môn lý thuyết tiếng lại dạy theo 1 kiểu, ko ai chịu ai cả, cuối cùng sV mình là ng phải gánh chịu hậu quả. Ngày trc bọn anh học môn này là cô Tâm dạy, Thầy Trung dạy lớp khác thì lại dạy kiểu khác. Thầy Ngọc lại dạy kiểu khác nữa. KẾt quả là SV đi thi điểm cứ lẹt đẹt. Cũng chẳng biết là do ko làm được hay do mỗi ng dạy 1 kiểu rồi chấm chéo lớp mà đến nông nỗi đấy!

Đến lúc ôn thi tốt nghiệp bọn anh đc thầy NGọc dạy mới tá hỏa ra là ngày trc cô Tâm dạy khác ( thật ra chả biết ai đúng ai sai cả, nhưng anh thấy thầy Ngọc dạy rất chuẩn so với các sách mà bọn anh sử dụng, và mặc dù tính thầy nhiều lúc hơi "chuối" nhưng rất nhiệt tình và cẩn thận, bọn em nên tận dụng). Cuối cùng thì lại thống nhất cách của thầy Ngọc.

Haiz, nói chung là cũng khá vất vả khi học và ôn thi mấy môn này.
    Khi ôn thi thì bọn em nên tránh tình trạng đi làm mà bỏ ôn thi TN, rất nguy hiểm, và lúc ôn thì có thể lập team để học nhóm với nhau, rất tiện, vừa có thể kiểm tra cho nhau, vừa có thể rèn các kỹ năng như dịch nói. Bọn anh cũng từng học như vậy và tỏ ra khá hiệu quả!
    Chúc các em học và ôn thi tốt!
    Lần sửa cuối bởi afoolchild; 09-09-2008 lúc 10:04 PM
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

3. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của afoolchild có chất lượng:

hic, thank bác nhiều nhiều lắm, em đang bảo kiếm mấy cái tài liệu ôn dần mà chưa kiếm được đâu ra, tự làm thì chắc chịu chết. em đang lo mấy môn LTT. chỉ sợ "đứt" mấy môn này thì tèo, vì hồi trước lúc thi đã toàn sít chết rồi mà. đề thi về mấy môn đấy thì thường nó hỏi những gì hả bác? "no nắm" hít hít

Về cơ bản là học gì thi nấy, lý thuyết thì gần như là câu hỏi nguyên vẹn trong cái đống anh up lên đấy, chú chịu khó đọc và chỉnh sửa bổ xung nó cho hoàn thiện, tích cực hỏi thầy cô bạn bè để mà bổ sung cho nó đầy đủ hơn đi.
    Phần bài tập thì dạng câu hỏi cũng như trong đống đấy thôi, có chăng là câu hỏi dùng từ khác, câu khác để phân tích, nói chung anh thấy chẳng khác gì cả!
    Chốt lại là cái đống đấy cũng lấy trong các sách ra cả, bớt chút thời gian đọc lại các câu hỏi cuối mỗi bài rồi tìm lời giải trong mỗi bài giảng đấy là ok thôi!
    Cũng ko đáng lo như chú nghĩ đâu, chịu khó 1 chút là ok thôi!

6. Tớ cảm ơn afoolchild đã chia sẻ.

Ok. thanks bác rất nhiều!!! có gì đến đâu em xin thỉnh giáo tiếp đến đấy

svBK's Member Avatar của cupidmt

Help help help!!!
    hix, đại ca afoolchild với hnuyk49 ơi, tuần sau em thi giữa kỳ môn Syntax của thầy Ngọc rồi. Thấy thầy doạ mà cũng lo quá, không biết tình hình sẽ thế nào nữa.Các bác có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo giúp em sống sót qua môn Syntax này với. Thực ra học Syntax của thầy Ngọc rất hay và chuẩn tuy đôi lúc thầy hơi "chuối" tí. Nói chung em thấy thích học thấy vì kiến thức của thấy rất bài bản. Cơ mà nghe mấy đứa bạn nó doạ, năm ngoái thi Syntax chết như ngả rạ. Một lớp té gàn hết, làm em lo quá. Các bác giúp em với?!?
    Practice makes perfect!

He he, học gì thi nấy, chả biết các chú có giáo trình chính thức chưa? chứ ngày trc bọn a học 3 cuốn liền, có 1 cuốn màu đỏ có hết các câu hỏi đấy! chịu khó xem mấy câu hỏi trong đó rồi trả lời là ok thôi! Thi mấy môn này ở khoa mình toàn lấy câu hỏi trong sách ra thôi mà!
    Giữa kỳ cũng chiếm % điểm cuối kỳ nên cũng đừng để thấp quá ko đến cuối kỳ vất lắm! Mấy môn kiểu này học tập trung và đầu tư ít thời gian là ok thôi! chúc chú thi tốt nhé

svBK's Newbie

hic hic các đại ka ơi e cũng sắp thi tốt nghiệp. anh afoolchild ơi up lại link đi die roài. Cả 3 môn lý thuyết tiếng đều pải thi lại và học lại hết . Còn 1 tuần nữa thôi. Mong các bác giúp cho hu hu.

vỡ mồm.com quả này rùi, hic, ớn nhất lexi & syntac.tuyền học thuộc lòng. sao mà ớn thế không biết. ôi tốt nghiệp!

hơ hơ, thoắng cái mà cungx đã tốt nghiệp được gần năm rồi. hồi đó mềnh cứ lo mấy môn LTT (vì có biết cái khỉ gì đâu ) cơ mà giành ra đúng 1 tuần ôn cật lực trước khi thi là ngọt rồi. thế nên K50 - Don't be panic!

13. Tớ cảm ơn hnyuk49 đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề