User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: hỏi về học CCNA

svBK's Newbie

Mặc định hỏi về học CCNA

mình năm nay lên kì 5

không biết đã thích hợp để học thêm cái gì chưa

tháy mọi ngừoi nói là học CCNA nhưng mình nghĩ chưa có chuyên môn lắm nên sợ k hiểu , thứ hai nữa là dân FET có quá quan trọng kông ?

Điều cuối là , dân FET mình ra trường , ngoài bằng BK thì nên trang bị thêm cái gì để dễ dàng xin việc hơn vậy ?

thanks

HUT's Student

Icon14

Quote Nguyên văn bởi zoro_bka Xem bài viết
    mình năm nay lên kì 5

tháy mọi ngừoi nói là học CCNA nhưng mình nghĩ chưa có chuyên môn lắm nên sợ k hiểu , thứ hai nữa là dân FET có quá quan trọng kông ?

Điều cuối là , dân FET mình ra trường , ngoài bằng BK thì nên trang bị thêm cái gì để dễ dàng xin việc hơn vậy ?

thanks
    Vấn đề này bàn ở bên Việc làm của SV ĐTVT sau khi ra trường rồi. Chỉ cần thêm chứng chỉ Tofle IBT, hoặc IELTS cũng được. Còn nếu chỉ xác định làm trong nước mà không đi du học cậu có thể luyện TOEIC.

Quân nhân danh dự

Đầu tiên, khẳng định lại lần nữa rằng tiếng anh là vô cùng quan trọng, phải luyện cho tốt vào.

Về vụ CCNA thì ý kiến với các chú thế này

1. Nên học CCNA hay ko?
    Theo a là nếu có điều kiện thì nên học và kô học thì cũng ko sao nhé .
    - Đầu tiên, khi có được cái chứng chỉ CCNA anh em đã tạo thêm cho mình cơ hội kiếm việc (vụ này trước có lão k46 bảo a thế và thấy cũng đúng). KS ĐT BK mà thêm cái CCNA thì vòng loại hồ sơ đã đập được khối thằng rồi .
    - Học CCNA anh em sẽ thu được kiến thức basic khá tốt về network và giúp anh em có đôi phần tự tin khi vào việc. Cái này anh em có thể tự học, tuy nhiên chú nào lười hoặc ko có tính tự giác (như a ) thì khó lắm
    -Tuy nhiên, học CCNA thì hiểu 1 cách đơn giản là các chú sẽ làm về mạng, ko phải tất cà vì có thằng cty cần nhưg chả để làm gì
    - CCNA giờ rất nhiều người có, vì thậm chí ko học cũng có thể pass, cái quan trọng không (nhất) phải là cái chứng chỉ mà là kiến thức thu được -> cái này đến lúc phỏng vấn thằng tuyển dụng nó biết ngay (trừ khi ...... )

2. Vậy nếu học thì học lúc nào là hợp lý?

Chứng CCNA chỉ có thời hạn trong 3 năm, a e có thể học từ năm thứ 3 rồi đến lúc ra trường thi cũng được, đảm bảo vẫn pass thôi, chỉ sợ kiến thức ko còn nhiều .Thời điểm nên học vào năm thứ 4 hoặc năm thứ 5, học trước kì 8 thì đi thi mạng máy tính cứ gọi là.....hoành tá tràng . Môn mạng máy tính cũng đã có khá nhiều kiến thức của CCNA rồi nhưg đa số anh em đều ko học mấy, cũng có thể là do lớp a nó thế nên hầu như ko đọng lại được gì.

Các chú đừng sợ học CCNA ko hiểu gì, a thấy đa số anh em sv BK đi học CCNA đều tỏ ra.....khá ổn .

@Bản thân a cũng đã từng học CCNA nhưng chưa thi (cũng 1 phần vì lệ phí thi ), tuy nhiên ko vì thế mà lo mình kém hơn những thằng đã có chứng chỉ và bây giờ thì vào làm ở 1 công ty viễn thông cũng hơi to mà chả có tí gì liên quan đến cái đó cả. Tuy giờ ko làm liên quan đến nhữg gì đã học nhưg lượng kiến thức mình thu được là ko thừa và chưa cảm thấy phí tiền khi đi học

Lời cuối vẫn nhắn nhủ các chú học ta cho tốt, đi làm ko có tài liệu tiếng việt cho các chú đọc đâu, nghe nói tốt tiếng anh thì thừa sức vượt cả mấy chú CCNA

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

(Nổ tí) Tớ chả biết đâu, nhưng có mỗi cái CCNA mà tớ xin đc việc ở 1 cty cũng nhỡ nhỡ, trong khi tớ bằng ĐH của tớ là bằng cử nhân, ko phải kỹ sư
    Hị hị, TA ok ( có TOEFL hoặc IELTS càng tốt , hoặc TOEIC cũng đc) và CCNA nữa thì 90% là các chú sẽ xin đc việc
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

HUT's Student

Nếu xác định làm về networking thì học CCNA. Hoặc là học thì hướng nghề nghiệp cũng mở rộng thêm chút ít. But nên học muộn muộn chút. Học sớm quên sớm, đến luc ra trường quên sạch thì bỏ mie, vì nếu không đi làm thì quên nhanh lắm. Kì 5 cứ vui chơi đi thôi, học sau.
    Fleiss macht den Meister!

svBK's Member

Vì trường mình Lab ko mạnh. Không hiểu có phòng lab nào có nhiều đồ cisco chưa ? Đi học CCNA, về lý thuyết nếu em học kỹ môn mạng máy tính thì cũng hiểu được kha khá rồi đấy. Nhưng về thực hành thì đi học có nhiều cơ hội tiếp cận hơn. Học thời gian kéo dài kiến thức của em thu nạp sẽ lớn. Khi đi làm em sẽ nhanh nhạy hơn trong việc xử lý công việc.

svBK's Member

@bigprince:thanks bác chỉ giáo tường tận quá.
    @nguoidtvt :Chị Tuyết hả?Chị làm ở đâu rồi ah?

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi nguoidtvt Xem bài viết
    Vì trường mình Lab ko mạnh. Không hiểu có phòng lab nào có nhiều đồ cisco chưa ? Đi học CCNA, về lý thuyết nếu em học kỹ môn mạng máy tính thì cũng hiểu được kha khá rồi đấy. Nhưng về thực hành thì đi học có nhiều cơ hội tiếp cận hơn. Học thời gian kéo dài kiến thức của em thu nạp sẽ lớn. Khi đi làm em sẽ nhanh nhạy hơn trong việc xử lý công việc.
    Học CCNA bản chất là học nghề nên LAB là cực kỳ quan trọng.
    Ở vnexperts phòng lab cũng ổn đó lớp học 14 học viên, có 2 dàn lab gômf 16 router 2811, 2611XM + 7 switch.
    Học phí cũng mềm anh em thưởng chỉ đóng từ 190-230$

svBK's Member Avatar của Sleeping child

Quote Nguyên văn bởi zoro_bka Xem bài viết
    mình năm nay lên kì 5

thanks
    Chả cần trang bị thêm cái gì cả. Miễn là xứng đáng với chữ "bằng Bách Khoa".
    Chịu khó lên forum trao đổi về kinh nghiệm học tập, project, thảo luận các topic kỹ thuật, chia sẻ tầm nhìn. Thế là cũng đủ rồi.h
    (Bằng hả, cho vào tủ khoá lại rồi, không biết bao giờ mới được dùng)
    "Nothing is impossible...:biggrin: Mới có bằng lái xe...Yahoooooooo:biggrin:

HUT's Student Avatar của adwin_508

Quote Nguyên văn bởi Sleeping child Xem bài viết
    Chả cần trang bị thêm cái gì cả. Miễn là xứng đáng với chữ "bằng Bách Khoa".
    Chịu khó lên forum trao đổi về kinh nghiệm học tập, project, thảo luận các topic kỹ thuật, chia sẻ tầm nhìn. Thế là cũng đủ rồi.h
    (Bằng hả, cho vào tủ khoá lại rồi, không biết bao giờ mới được dùng)
    Em ko hiểu pác đang học thêm món gì, gì thì gì chứ bằng BK vẫn là bát canh, có ngon thêm thì cho thêm gia giảm vào thôi chứ là sao pác phủ nhận đc, chẳng lẽ lại ko có canh chỉ toàn gia vị ( lời của Cô Thúy Anh bảo thía )

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề