User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Cái này cho cả viện

svBK's Member

Icon7 Cái này cho cả viện

Theo như em được biết thì ngành cơ khí của ta gặp vô vàn khó khăn để theo kịp các nước khác, vậy các khó khăn của các ngành trong viện Cơ khí động lực là như thế nào, mong mọi người đưa ra ý kiến của mình để chúng ta có thể cùng nhau đánh giá và đưa ra hướng phấn đấu, tránh tình trạng cứ thấy khó thì lùi mà thấy êm thì tiến. Với lại để các đàn em còn biết mà liệu hồn phấn đấu

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi khongcoai Xem bài viết
    Theo như em được biết thì ngành cơ khí của ta gặp vô vàn khó khăn để theo kịp các nước khác, vậy các khó khăn của các ngành trong viện Cơ khí động lực là như thế nào, mong mọi người đưa ra ý kiến của mình để chúng ta có thể cùng nhau đánh giá và đưa ra hướng phấn đấu, tránh tình trạng cứ thấy khó thì lùi mà thấy êm thì tiến. Với lại để các đàn em còn biết mà liệu hồn phấn đấu
    ý kiến của tôi là học nhanh mà ra trường,cái trường mình ở càng lâu thì càng ............. phát minh ra nhiều cái tầm cỡ quốc tế đấy

svBK's Member

ặc! cũng có người quan tâm rùi kìa, hè hè, thử đưa ra ý kiến tử tế coi, thể hiện hiểu biết của mình chút đi. Chia sẻ
    Đại loại như về công nghệ trong ngành vì sao không phát triển được( vì ta dốt hay lý do khác), để rồi nói xem cần làm gì để khắc phục.
    Mỗi người một ý kiến, chứ tui thì không phải là siêu nhân để đưa ra tất cả các nguyên nhân.
    Đầu tiên nhé, cái yếu của ta lúc nào cũng đưa ra là công nghệ chưa cao và thiếu vốn, cái vốn thì đương nhiên là nhà nước phải dồn vào mà phát triển (nếu muốn).Nhưng cụ nào cũng dải ngân cho hết để chia cũng cho hết thì làm thế nào để có vốn,cái vụ vốn liếng này không bàn nên bàn nhiều nhưng phải nói là đáng lên án. Cái vụ công nghệ thì phải hỏi tại sao người ta có thể mà mình không thể ( chả nhẽ mình ngu hơn họ quá như vậy), ông tàu ông ấy có cả đồ dỏm để cạnh tranh giá cả lẫn đồ xịn để cạnh tranh chất lượng chả thua bố con ông nào, còn ta thì bán chất xám với chảy máu chất xám ầm ầm ra đấy, diện tích và tỉ lệ dân số chắc cũng thuộc loại tầm cỡ chứ chẳng nhỏ bé gì, đầu tư thì toàn theo hướng đi trước ngáng đường với bám ké nên cũng chỉ biết nó đã làm được như thế và chỉ để học hỏi và chuyển giao trong thời gian là vài chục (ko nói là hàng trăm) năm.
    Đại loại là mọi người hãy nói cái yếu điểm của ngành và cách khắc phục nếu có thôi, không chê bai bản thân nữa. Hy vọng sẽ có các đàn em nói từ quyết tâm khắc phục

4. Tớ cảm ơn khongcoai đã chia sẻ.

Mê xế hộp Avatar của hieuoto

Do cơ chế dàng buộc lại, mà không phát triển được, kìm hãm lẫn nhau!!!
    Thôi chú ký hộ anh cho nó khách quan!!

svBK's Member

không phải do cơ chế mà là do self-fish,cơ chế kìm hãm dân kinh doanh là chính, cái này kệ nó nói về yếu kém của chúng ta đi, hehe, thành thực mà nói thì chúng ta biết khó nên lùi, các thày cứ kêu làm được nhưng vì sợ chất lượng không tốt, không đảm bảo nên không làm, vậy thì đến bao giờ mới làm được...nan giải quá

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề