User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 23

Chủ đề: Phầm mềm TINA PRO !

svBK's Newbie Avatar của songhua

Icon4 Phầm mềm TINA PRO !

Em mới cài phần mềm này vào máy nhưng chưa biết khai thác thế nào cả. Nghe nói là ứng dụng nhiều trong thiết kế và mô phỏng mạch. Em cũng lắp thử vài mạch nhưng không biết làm thế nào cho nó chạy cả.
    Ai dùng cái này rồi biết chỉ cho em vơi!!!!
    Em cảm ơn nhiều!

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Bạn chú ý search trong forum trước khi đặt câu hỏi nhé. Tài liệu hướng dẫn dùng phần mềm TINA mình đã up lên mục Electrical Book phần download của BKF (BKlib):
    http://www.svbkol.org/forum/downloads.php?do=cat&id=6

Mình cũng có biết dùng TINA, nếu bạn gặp vướng mắc mình có thể giúp chút ít.

Thân.

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

3. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của baohuy_pla có chất lượng:

HUT's Student Avatar của chanxi9

lý thuyết trường và điện tử tương tự trong kỳ 5 có cần dùng cái TiNa này không anh ?thks

TINA không chơi được Lý thuyết trường còn với Điện tử tương tự thì nó là một phần mềm mô phỏng cực kì tốt. (Cái này đã nói trong bài viết về ĐTTT rồi)

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
    Bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé, TINA có dùng được trong Lý Thuyết Mạch không, đặc biệt là trong quá trình quá độ liệu có áp dụng được nó không?
    Cảm ơn bạn!

Ồ, rất tốt, dùng TINA quan sát được rất rõ quá trình quá độ của mạch. Nói chung cứ là mạch tương tự thì TINA chơi tuốt luốt. Đồng chí là K51 hay K52? Đang dùng TINA bản mấy?

Chẳng hạn là như thế này nhé, một mạch quá độ khi nạp tụ C:

Nguồn là 1 bước nhảy bậc thang, đáp ứng đầu ra là đường nạp điện áp tụ C:

Cảm ơn nha. Mình đang dùng V6. Nghe mọi người bảo là phần này dùng cho Điện tử cs rất tốt nên mình tải về dùng. kỳ này mình học ĐTCS mà
    Mình chưa dùng phần mềm nào nên thấy bỡ ngỡ. có gì mình sẽ hỏi,mong bạn chỉ bảo nhiều hơn.

Bạn học ở đâu mà kì này học ĐTCS??? Nếu học ĐTCS, mình khuyến cáo bạn dùng phần mềm PSIM - một phần mềm mô phỏng dành riêng cho ĐTCS và truyền động điện rất hay, mình cực kì kết nó. Mình cũng đã up PSIM lên BKlib.

11. Tớ cảm ơn baohuy_pla đã chia sẻ.

HUT's Student

Điện tử công suất bao gồm 2 phần chính là mạch lực và mạch điều khiển.

PSIM có ưu điểm mô phỏng độc lập mạch lực vì các khối điều khiển đã được xây dựng sẵn, chỉ việc lắp ghép. Tuy nhiên đấy cũng chính là nhược điểm vì nó không hỗ trợ việc xây dựng mạch điều khiển, nên ta không thể xây dựng cũng như mô phỏng mạch điều khiển do ta xây dựng. Do đó bạn nên sử dụng nó khi ban đầu, mới học về mạch lực mà chưa biết j về mạch điều khiển.

TINA lại có ưu nhược điểm ngược lại, vì nó không hỗ trợ các khối điều khiển sẵn, nên muốn mô phỏng toàn bộ mạch ĐTCS, phải xây dựng cả mạch lực và mạch điều khiển, và theo mình đánh giá, chỉ có bản 7 full mới chạy ổn định và mô phỏng tốt mạch 3 pha (bản 6 ko ổn định). Nhưng nó còn là 1 phần mềm điện tử, do đó bạn hoàn toàn mô phỏng độc lập mạch điều khiển - điều mà PSIM bó tay. Để mô phỏng mạch điều khiển thì các phần mềm điện tử khác như proteus còn làm tốt hơn, tuy nhiên mình vẫn đánh giá cao bản tina 7 full vì 2 lí do: nó đã hỗ trợ mạch số (điều mà bản 6 ko có), và cái mà mình hướng tới là ốp vào mạch lực ĐTCS. Mình cũng đã làm đồ án hoàn toàn = TINA7FUll

Ngoài ra còn có phần mềm Simplorer thấy giáo mình đánh giá rất cao trong ĐTCS, và bạn mình cũng đã dùng nó để làm đồ án bao gồm cả mạch lực và mạch điều khiển, tuy nhiên do ko sử dụng nên mình không biết, chỉ lướt qua 1 số tài liệu hướng dẫn thấy có vẻ như nó hõ trợ mạch điều khiển rất mạnh, hơn hẳn TINA.

3 phần mềm trên được lớp mình sử dụng phổ biến vì tính trực quan, sử dụng đơn giản khi xây dựng mạch, ngoài ra còn có MATLAB, PSPICE, tuy nhiên đọc qua các tài liệu hướng dẫn thì có vẻ như phải viết chương trình mô phỏng( trông như lập trình), nên không dùng, và ko đánh giá đc.
    Tuy nhiên có 1 đồ án điều khiển = vi điều khiển (nhưng mới dừng ở mức xây dựng giải thuật, ko viết phần mềm), và cái này thì TINA bó tay, chỉ có mỗi MATLAB làm được, hình như Simplorer Student version cũng ko hỗ trợ cái này, còn Protues - phần mềm hỗ trợ Vi điều khiển mạnh nhất thì chưa có điều kiện thử vì chưa viết dc phần mềm. Ngoài ra mô phỏng mô hình động cơ cho tải điều khiển thì thấy mới có MATLAB làm dc (TINA cũng có 1 cái động cơ rất vớ vẩn)
    Lần sửa cuối bởi baohuy_pla; 27-08-2008 lúc 10:52 PM Lý do: Chú ý chính tả nhé, sửa mệt quá!!!

13. Tớ cảm ơn traidatcang đã chia sẻ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/3 123 CuốiCuối

Thông tin chủ đề