User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/10 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 95

Chủ đề: [Năm thứ 2] "Bí kíp" học khoa Điện ^_^

svBK's Newbie Avatar của quynh_bk08_k52

Mặc định [Năm thứ 2] "Bí kíp" học khoa Điện ^_^

cho em hỏi với.em thấy bảo TDH học "khoai" lắm.vất vả,học nhiều,...các tiền bối có bí kíp gì không..???
    Lần sửa cuối bởi quynh_bk08_k52; 07-03-2009 lúc 12:37 AM

HUT's Student Avatar của chanxi9

học kỳ 1 của năm thứ 2 học môn gì ý nhẩy, anh quên mất tiêu rồi

nhìu lắm.cơ khí đại cương,nhiệt,hóa,anh,lý thuyết mạch,vật lý 2,phương pháp tính.....ko kể hết dc...tiền bối có bí kíp gì truyền cho em với...thanks nhìu...

sao kỳ 1 đã học Nhiệt rồi ta

5. Tớ cảm ơn chanxi9 đã chia sẻ.

về học kỳ 1 thì điểm lớp anh cũng hơi cao ^^ mạo phép các cao thủ truyền cho em nó đây ít nghề:
    1.về môn cơ khí đại cương: môn này thi theo hình thức trắc nghiệm lý thuyết(ít tính toán), sai bị trừ điểm, các phương án gây nhiễu cũng nhiều, vì vậy cần nhớ kỹ. Nên đọc qua 1 lượt quyển sách cơ khí,đọc đến đâu thì gạch chân ý quan trọng vào, khi làm đề ôn thì cần nhiều đến sách đóa, có thể ghi những điểm quan trọng ra 1 quyển vở nhỏ

2.về môn hóa: có cả lý thuyết + bài tập, trên lớp cố nghe giảng, ko hiểu hỏi luôn, để nắm chắc bản chất của nó. Môn này chỉ có mấy dạng bài tập thôi, làm hết là okê, chú ý đến phần tóm tắt lý thuyết trong sách BT nhé, hay phết! nên đọc trước phần kiến thức chuẩn bị học trong ngày tiếp theo, hiểu được đến đâu thì hiểu, rồi đến lúc học cô giáo giảng sẽ vỡ ra nhiều ^^

3.về môn vật lý đại cương 2: môn này điểm cao hơn vật lý 1, lý thuyết khá dài và chiếm 5 điểm trong khi thi tự luận, cách ôn luyện lý thuyết là tự mình ghi ra giấy nháp phần lý thuyết đó, rồi phải tóm tắt được lại theo ý hiểu của mình. Chịu khó trước khi thi trình bày ra giấy cẩn thận rùi sau đọc lại cho nhanh, có thể tham khảo các tài liệu photo bán ở D6 hay D9. môn này 6 trình, đầu tư nhiều hơn môn khác 1 tý.còn về bài tập thì cứ làm thật nhiều vào cho tay nó quen và nên có 1 quyển ghi các công thức cuối cùng sau khi đã biến đổi 1 loạt và chỉ nhớ công thức đó thôi (vì khi vào phòng thi không có thời gian để chứng mình lại, cứ nhớ và thay số là quá nhanh)

4.về môn tiếng anh: đây là môn chuyên ngành có vốn tư riêng của nó nên 1 số bạn học giỏi rồi vẫn thường hay chủ quan. nếu mình ko học cũng ko thể biết được số lượng từ mới đó.Đọc kỹ các bài luận dài dài và gạch chân phần quan trọng thôi, còn từ mới thì viết ra 1 tờ A4 rồi treo trước mặt bàn học ý, mỗi ngày nhìn vào 1 tý, ít hay nhiều cũng được, lâu dần sẽ quen mặt chữ ngay. Môn này chỉ cần chăm học từ thôi, có bạn học giỏi TA mà điểm vẫn kém những người hơi kém TA trong năm đầu tiên đó. Cẩn thận nhé

5.về môn phương pháp tính: môn này dễ lém, cẩn thận trong tính toán và không mắc sai lầm là có thể cầm được con 8 thi cuối kỳ trong tay ^^ có thể nói như vậy vì : phương pháp tính cung cấp cho ta cơ sở lý thuyết về thuật tính toán nên mình chỉ việc nghiễm nhiên "ăn sẵn" và công nhận các công thức cuối cùng thôi, cho hết nó vào 1 tờ giấy để tra cứu cho dễ dàng. Học thuộc các công thức vào vì khi thi không cho mang tài liệu vào đâu.Bộ não chúng ta sẽ áp dụng dễ dàng những cái gì lặp đi lặp lại, vì thế làm thật nhiều cho quen, rút ra những cách nhanh và ưu việt hơn qua mỗi bài. à, còn điều này nữa, mình sử dụng quen máy tính nào thì nên trung thành với nó, nên dùng loại 570Ms trở lên, chú ý khai thác hết các tính năng của nó sẽ cải thiện đáng kể về thời gian làm bài đấy.

còn môn quái gì nữa nhỉ, học xong rồi del khỏi đầu hết trơn

7. Có 9 thành viên cảm ơn bài viết của chanxi9 có chất lượng:

đợi nghỉ tý đã rồi post tiếp , mà mod Baohuy đã cho mấy chủ đề này thành 1 topic :"bí kíp học khoa điện" rồi đấy

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Đều là "bí kíp" nhưng nội dung khác nhau nên mình mạn phép đổi tên topic này chứ không gộp với mục "bí kíp" của năm thứ 3. Người đi trước giúp kẻ đi sau, kẻ biết nhiều giúp người biết ít, tương thân tương trợ vốn là truyền thống của Bách Khoa và khoa Điện nhà ta, mọi người nhiệt tình viết bài nhé.

@chanxi: Các môn viết được chi tiết hơn thì tốt. Các bí kíp "độc" như cách làm bài, cách đọc sách, tính tình các thầy cô giáo rất cần thiết. Có thể mỗi môn một bài post cũng được, chi tiết hơn nhá. Kêu gọi các chiến hữu vô giúp anh em nữa.

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

thanks các anh nhiều lắm...các anh có học ở tự động hóa không?có học thì nhận em là đệ tử được không...em đang rất cần các tiền bối đi trước dẫn đường...hay ko cần...miễn là khoa ĐIỆN nhà ta cũng đc rùi...có gì em hỏi các anh tư vấn nhé...thanks nhìu lắm

ặc..anh cũng cần các anh đi trước dẫn đường, vào đây hỏi là được ý mà

12. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của chanxi9 có chất lượng:

HUT's Student Avatar của buffon

iem dù đang học năm thứ 2 nhưng cũng hỏi được một bác khoa trên môn PPT và môm lý thuyết mạch là nên sắm cho mình một máy FX570 ES . Anh ấy bào là môn này cần bấm nhanh máy tính và tận dụng tốt cái tính cột của máy này .
    À em cũng định mua một cái fx 570 ES ko biết bao nhiêu siền nhể?
    Ý quên . nếu bạn coi trọng về điểm số thì ko ko ko thể bỏ qua D6 được. cuối kỳ nhớ nộp cho mấy chị ở đấy mấy chục K nhá

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/10 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề