User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Công nghệ thông tin và truyền thông Việt-Nhật

HUT's Student Avatar của binh1502

Mặc định Công nghệ thông tin và truyền thông Việt-Nhật

Tình hình là khoa mình ko có box riêng nên đành post tạm cái topic giới thiệu vào đây vậy để các em K53 còn biết đến
    Để vào khoa các em phải dự 1 kì thi Toán Lí đề thi + yêu cầu y hệt như thi KSTN vì vậy em nào điểm cao dc dự thi phải lựa chọn kĩ xem nên thi KSTN hay thi vào HEDSPI. Năm ngoái mình dki thi HEDSPI và đang học ở đây.
    Có thể xem thông tin về khoa tại đây:
    http://allinhands.com/modules.php?na...p=viewst&sid=1
    1 vài nhận xét của cá nhân mình:
    Học ở Hedspi khá là tốt,nhất là khoản trang thiêt bị học tập:
    + Có phòng máy riêng của khoa trên tầng 8 thư viên(120 máy khá là xịn: Core 2 duo 2GHz, ram 1Gb, ổ cứng 80, màn hình LCD, mạng FPT kênh riêng khá nhanh ko phải chung với BK đâu)
    + Lớp học nhỏ học Nhật + Anh, lớp giảng đường 6 lớp học mấy môn khác đều bàn ghế đẹp + điều hòa ( thik nhât cái này ) + máy chiếu đủ hết
    Thầy cô cho điểm cũng có phần dễ hơn thì phải ( so với các lớp Bk thường)
    Nhưng khổ nỗi học tiêng Nhật sẽ rất nhiều tb mỗi ngày thêm 4 tiết Nhật vào buổi chiều,tức là học cả ngày, ăn trưa ở trường luôn, chả
    lấy khi dc về trưa đâu, năm 1 có thể nhẹ hơn , 1 vài hôm về dc.
    Nói chung tiêng nhật học nặng + tốc độ cao nên thời gian giành cho Nhật khá là nhiều.
    Hết năm 2 sẽ có 20 suất đi Nhật đấy, cũng khá là hấp dẫn, cơ mà anh học kém nên coi như hỏng rồi

Kết luận là:
    Nếu em nào chăm chỉ + ham học + + thik Nhật + muốn ngồi học điều hòa thì vào khoa anh là rất hợp lí.
    Em nào lười học như anh nhưng vẫn muốn điểm cao + ngại phân khoa + muốn học CNTT cũng vào khoa anh luôn đi
    Em nào muốn có buổi chiều đi chơi vs bạn gái hay ở nhà làm ji ji đó thì thôi đừng vào khoa anh :p

A quên 1 chú ý nữa là khoa anh 1 khóa 6 lớp học tiếng Anh sẽ phân theo trình độ mỗi lớp học giáo trình riêng, nhưng nói chung là ko chú trọng t.anh mấy đâu, t.nhât là chính vì thế em nào có í định lên ĐH học t.anh thì ko nên vào khoa anh làm ji, học ở ktsn hoặc bk thường sẽ có dkien học t.anh tốt hơn.

Thế nhé, các em k53 có í định thi cứ suy nghĩ, thắc mắc ji post lên đây nhé
    Khoa mình chưa có box buồn quá, mượn tạm chỗ mấy anh chị KSTN nhé

Học ở Việt NHật thì số tiết học khá nhiều. Nhưng chủ yếu trong số đấy là tiết học ngoại ngữ.
    Kì 1 sẽ đc học khoảng 41t/tuần. Nhưng có đến 20t tiếng Nhật, 3 tiết tiếng Anh thôi, còn lại là 16 tiết học các môn chuyên nganh+ đại cương.
    Cụ thể là môn: Toán cao cấp 1(cái này hơi khác với đại số vs hình giải tích ở BK thường, vì các em chú trọng sâu hơn vào tập hợp, hàm, logic.. vì nó quan trọng trong việc học CNTT sau này), Vật lý 1 (chỉ học cơ và Nhiệt), giới thiệu CNTT&TT (cung cấp cho các em 1 số khái niệm cơ bản về CNTT&TT, chỉ là KN thôi), đạo lý máy tính (môn ngán nhất, chủ yếu học về luật bản quyền, đạo đức nghề nghiệp, nhưng đc cái môn này mới, dễ học, thầy giảng cũng hay kể chuyện nữa nên đỡ chán), Kiến thức máy tính (Kì 1 thì các em mới chỉ làm quen với 1 số chương trình đơn giản như PowerPoint, LaTex và HĐH Linux)
    Kì 2 thì sẽ được học nhiều hơn về chuyên ngành, còn tiếng thì vẫn đc học như kì 1. Khối lượng khoảng 45 tiết/ tuần.
    Các môn đc học trong kì 2 bao gồm:
    Toán cao cấp 2 (học về Ma trận, Không gian vecto... y như phần sau của sách Đại số và hình giải tích),
    Vật lý (điện và quang, nhưng chú trọng điện hơn, có lẽ vì còn fai học điện tử ở kì sau)
    Xác suất thống kê(chỉ học có 2 tiết/tuần thôi, ít hơn BK thường)
    Toán rời rạc(cũng chỉ học ít = 1 nửa so với các lớp CNTT khác, nhưng kiến thức thì vẫn y nguyên)
    Lập trình C và thực hành (4 tiết thực hành + 2 tiết lý thuyết)

Nói chung, học ở đây thì mình thấy học thực hành nhiều hơn lý thuyết, và fai tự học nhiều hơn(trừ các môn ngoại ngữ). Học ở dây cũng rất vui, vì lớp ít, nên mọi người rât tự nhiên, và chơi với nhau rất thân, các thầy cô cũng gần gũi với SV hơn(Nhất là các thầy cô dạy ngoại ngữ). 1 điểm nữa là sẽ đ học tiếng nhật do các thầy cô người nhật dạy, nên sẽ tiến bộ nhanh(chắc chắn là hơn hẳn so với em học trung tâm ở ngoài). Điểm số cũng cao, nên cơ hội nhận học bổng là rất lớn.
    2 forum của HEDSPI: http://www.hedspi.net/diendan/
    http://www.allinhands.com/
    Lần sửa cuối bởi binh1502; 19-09-2008 lúc 09:58 PM

svBK's Member Avatar của Gonbey

Anh lam` on cho em hoi? em co' dang ky' du thi Viet Nhat nhung ko biet' chi? tieu lay' bao nhieu nguoi` .Anh co' the? tra loi` nhanh dum` em dc ko .Em hoc khoa' K53

Quote Nguyên văn bởi Gonbey Xem bài viết
    Anh lam` on cho em hoi? em co' dang ky' du thi Viet Nhat nhung ko biet' chi? tieu lay' bao nhieu nguoi` .Anh co' the? tra loi` nhanh dum` em dc ko .Em hoc khoa' K53
    120 em ah, nhưng năm nay lấy tận 131 cơ (nhiều *** chuối). THông báo cho các em là K53 VN sẽ có 3 bạn nữ (K51 có 7 chị thì 3 hay 4 chị chuẩn bị sang Nhật rồi, K52 có 2 chị thôi) Tình hình là BK càng ngày càng ít con gái nên các em nhớ fai "giữ gìn", dừng dại j "động vào" kẻo hỏng thân đấy
    danh sách thì anh trả lời em ở bài post trc ở mục trang sis .... rồi.

svBK's Member Avatar của Gonbey

Ax 131 la` ca? ky su tai nang roi` anh a. The^' chi? tieu 120 nguoi` la` lay' ca? cho ky su tai nang hả anh

Quote Nguyên văn bởi Gonbey Xem bài viết
    Ax 131 la` ca? ky su tai nang roi` anh a. The^' chi? tieu 120 nguoi` la` lay' ca? cho ky su tai nang hả anh
    Những năm trc, VN và TN thi riêng. 120 là chỉ VN thôi. CÒn năm nay thi chung nên chú nào điểm cao bên TN mà trượt sẽ đc chuyển sang. Do đó ko có chỉ tiêu chính thức cho tuyển theo NV1 hay NV2, đều do chất lượng đầu vào quyết định thôi

svBK's Newbie

Quote Nguyên văn bởi binh1502 Xem bài viết
    120 em ah, nhưng năm nay lấy tận 131 cơ (nhiều *** chuối). THông báo cho các em là K53 VN sẽ có 3 bạn nữ (K51 có 7 chị thì 3 hay 4 chị chuẩn bị sang Nhật rồi, K52 có 2 chị thôi) Tình hình là BK càng ngày càng ít con gái nên các em nhớ fai "giữ gìn", dừng dại j "động vào" kẻo hỏng thân đấy
    danh sách thì anh trả lời em ở bài post trc ở mục trang sis .... rồi.
    , nhỡ các bạn nữ bỏ hết thì sao ạ .
    cơ mà anh cũng học VN ạ, anh có thể nói thêm cho em về cái vụ thi TA phân lớp không ạ ?
    thax

Quote Nguyên văn bởi tinhtinh_002 Xem bài viết
    , nhỡ các bạn nữ bỏ hết thì sao ạ .
    cơ mà anh cũng học VN ạ, anh có thể nói thêm cho em về cái vụ thi TA phân lớp không ạ ?
    thax
    Sorry vì reply em hơi(quá) muộn, nhưng mà có 1 bạn nữ nghỉ rồi đấy em.
    Còn vụ thi phân lớp thì cũng ko có j lắm đâu(chiều nay vừa thi xong )

svBK's Newbie

hix.học ở đây thì hầu như trưa nào cũng ở lại.sao các thầy cô ko mở cửa cho học sinh vào ngủ trưa nhỉ.

svBK's Newbie

cho em hỏi giải bóng đá hedspi bao giờ đá anh nhỉ.lại còn vụ đi giao lưu bên ngoại thương nữa.bao giờ có vậy anh

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề