User Tag List

Ðề tài đã khoá
Trang 1/9 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 87

Chủ đề: KSTN vs KSCLC

svBK's Member Avatar của nhanbk

Mặc định KSTN vs KSCLC

Lời nói đầu (from Binhjuventus)
    Thread này lập ra để anh em BKHN vào đây choảng nhau vỡ đầu mẻ trán ra, thằng nào hơn thằng nào, KSTN hay KSCLC, thằng nào giỏi hơn thằng nào, thằng nào vượt biên nhiều hơn thằng nào và thằng nào hay đi US, thằng nào hay đi EU. Nào, xin mời toàn thể anh em...
    --------------------------------------------------------------

Vào TN có dk hơn nhiều, ko thì VNhật cũng dc, chứ CLC thì ko nên vào(các anh khóa trên bảo thế) nhưng hiện tại,mình chưa tham gia viết bài trên box đó dc(vì đang dùng máy thằng bạn).Đợi vài bữa nữa mình sẽ tham gia viết bài cho vui.Mf bác tán gái ít thui,tui thấy hình như gái gú là 1 phần quan trọng ko thể thiếu của cuộc đời bác ế
    Lần sửa cuối bởi Binhjuventus™; 18-08-2008 lúc 09:55 PM

HUT's Student Avatar của lonelyghost

Quote Nguyên văn bởi nhanbk Xem bài viết
    Mình hoàn toàn ủng hộ ý tưởng của bác RB,vào TN có dk hơn nhiều,ko thì VNhật cũng dc,chứ CLC thì ko nên vào(các anh khóa trên bảo thế) nhưng hiện tại,mình chưa tham gia viết bài trên box đó dc(vì đang dùng máy thằng bạn).Đợi vài bữa nữa mình sẽ tham gia viết bài cho vui.Mf bác tán gái ít thui,tui thấy hình như gái gú là 1 phần quan trọng ko thể thiếu của cuộc đời bác ế
    Chào cậu, cái thông tin KSCLC ko nên vào ở đâu vậy ?
    Xin tự giới thiệu, mình KSCLC K47, hiện đang làm sau ĐH ở Pháp. KSCLC là lớp có tỷ lệ ra nước ngoài nhiều nhất của BK, hơn cả KSTN, lớp mình sau 5 năm học BK ra trường có 45% ở nước ngoài học tiếp (tất cả đều là học bổng 100%), sau năm nay (tức năm thứ 2 sau khi ra trường) thì con số này còn tăng tiếp.
    Chưa kể các khóa từ K49 trở đi, số lượng HB dành riêng cho KSCLC tăng gấp đôi, chưa kể các suất HB giống như các lớp khác, nên việc đi du học còn dễ hơn nhiều.
    Tất cả bạn bè mình học ở nước ngoài, chưa từng thấy 1 ai hối hận vì đã học CLC.
    Nếu có chê thì có lẽ chỉ có 1 điểm, đó là KSCLC học quá nặng (nặng hơn rất nhiều so với các lớp khác của BKHN), nên có thể có nhiều người ko chịu được và cho rằng ko nên học. Âu cũng là cái giá phải trả thôi.
    I feel like no-one ever told the truth to me
    About growing up and what a struggle it would be

Có một chuyện khá là vui thế này, trong hội thảo VNTelecom tại Paris vừa rồi, đây là hội thảo của những người VN đang làm nghiên cứu, học tập và làm việc trong lĩnh vực Telecom tại Châu Âu, mình có đến tham dự. Trong bữa buffet buổi trưa, sau khi đi dạo một vòng để làm quen mọi người, mình nhận ra rằng gần 1/2 những người tham dự hội thảo hôm đó (đa số là các giảng viên, nghiên cứu sinh VN tại các trường ĐH lớn tại Châu Âu) là các cựu SV của KSCLC (chủ yếu là KSCLC của BKHN và KSCLC của BK TPHCM) từ khóa 1 đến khóa 4 (mình là khóa 4 của KSCLC). Thật thú vị.

HUT's Student Avatar của tqnst

Quote Nguyên văn bởi lonelyghost Xem bài viết
    Chào cậu, cái thông tin KSCLC ko nên vào ở đâu vậy ?
    Xin tự giới thiệu, mình KSCLC K47, hiện đang làm sau ĐH ở Pháp. KSCLC là lớp có tỷ lệ ra nước ngoài nhiều nhất của BK, hơn cả KSTN, lớp mình sau 5 năm học BK ra trường có 45% ở nước ngoài học tiếp (tất cả đều là học bổng 100%), sau năm nay (tức năm thứ 2 sau khi ra trường) thì con số này còn tăng tiếp.
    Chưa kể các khóa từ K49 trở đi, số lượng HB dành riêng cho KSCLC tăng gấp đôi, chưa kể các suất HB giống như các lớp khác, nên việc đi du học còn dễ hơn nhiều.
    Tất cả bạn bè mình học ở nước ngoài, chưa từng thấy 1 ai hối hận vì đã học CLC.
    Nếu có chê thì có lẽ chỉ có 1 điểm, đó là KSCLC học quá nặng (nặng hơn rất nhiều so với các lớp khác của BKHN), nên có thể có nhiều người ko chịu được và cho rằng ko nên học. Âu cũng là cái giá phải trả thôi.
    Tất nhiên là học CLC cũng rất tốt rồi,có ai bảo không tốt đâu nào.Và cũng xin cập nhật luôn với ông anh rằng:Lớp KSCLC của BKHN bây giờ không còn là cái học nặng NHẤT trường BK nữa đâu anh ạ.Bây giờ ở trường Bách Khoa có lớp Việt Nhật học nặng gấp 1,3 lần cái lớp CLC đấy anh ạ.Anh cứ thử tưởng tượng xem 1 sinh viên phải học 43 đến 45 tiết 1 tuần trong suốt 5 năm học thì anh thấy thế nào,cái giá phải trả có đủ để so sánh với lớp CLC của anh không.
    Rút gươm chém xuống nước,nước càng chảy mạnh
    Nâng chén tiêu sầu càng sầu thêm

Kỹ sư tài năng vẫn là kỹ sư tài năng,KSCLC vẫn là KSCLC.Nếu nói về mặt con người thì lớp KSTN vẫn ăn đứt lớp KSCLC của anh qua mọi thời kỳ đến nay của trường BK.Hãy nhìn số liệu các thầy công bố trong chương trình giới thiệu về 2 lớp đầu năm xem.Ai dám bảo số lượng ra nước ngoài của KSTN thấp hơn KSCLC,ông anh đã quá nhầm lẫn rồi đấy.

Anh học K47 ra trường đã 2 năm rồi,tình hình trường BK bây h khác xưa lắm anh ạ

Ồ, mình thì ko định cãi nhau, chắc cậu đang học TN ha. Mỗi nơi có một lý lẽ của riêng mình.
    Có điều này mình phải nói, ko phải định kiến hay chê bai gì, nhưng giám đốc khoa TN trước là thầy Bình, nay là thầy Tụng đều có xu hướng đề cao TN (lớp do các thầy trách nhiệm) và hạ thấp CLC (lớp ko phải do các thầy quản lý), cho nên dù báo cáo ở đâu hay thế nào thì bao h TN cũng sẽ hơn CLC (vì các thầy báo cáo mà thì rõ ràng phải nịnh lớp của mình rồi). Chưa kể điểm phẩy TN ko hiểu vì lý do gì luôn cao vời vợi, chắc để xin HB cho nó dễ . Học TN được cái lợi thế là được các thầy tạo đk mọi mặt như vậy đó, thật sướng, giá mà các thầy cô CLC cũng nghĩ được như vậy nhỉ thì chắc bi h, CLC ko chỉ xâm lấn Châu Âu mà có khi xâm lấn cả Bắc Mỹ ấy nhỉ
    Còn về cá nhân ha, ko phủ nhận đầu vào thì TN hơn CLC (các giải thưởng cấp 3, rồi các giải này nọ), nhưng hãy nhìn vào đầu ra xem thế nào.
    Cậu đưa ra được các con số bao nhiêu KSTN K47 ra nước ngoài theo diện HB toàn phần ko, cậu đưa ra được đi rồi hằng phản bác mình nhé ?

Có 1 điểm này ko phủ nhận, đó là KSTN BKHN phải gọi là một mình một ngựa cho cái VEF của miền Bắc, cũng phải thôi vì các thầy tạo điều kiện thế mà, toàn giáo sư đầu ngành thôi à, nên bên US nó nể. Chứ giả sử thằng KSCLC mon men sang xin cái LOR của các thầy bên TN (mà phải qua cửa này mới hoàn thành hồ sơ HB nhá) thì ngay tức khắc sẽ nhận được câu: "Bọn mày đi EU nhiều thế rồi thì thôi, bon chen cái US này làm giề" hay đại loại "Anh là ai, sao tôi phải làm LOR cho anh nhỉ, sv của tôi còn đang óanh nhau đầu rơi máu chảy kia kìa" (nguyên văn lời thầy Bình - cựu giám đốc Trung tâm ĐT Tài Năng), nản thật, hehe. Ờ, mà cũng đúng, ai bảo mày ko cam chịu đi mấy nước EU nghèo nàn, cứ sang US giàu có làm chi, cho mày chết.
    Còn Việt Nhật thì ghê thế sao, 45 tiết 1 tuần cho cả 5 năm học à, tức là ngày nào cũng 9 tiết sao cho cả 5 năm, chẹp chẹp, vậy thì thời gian nào mà nghiên cứu, thời gian nào mà tự rèn luyện đây. Những tưởng cách học của CLC đã là phi giáo dục lắm rồi, vậy mà còn có lớp hơn thế nữa cơ à , chết mất thôi. Nếu cậu đã sang các nước có nền giáo dục tiên tiến cậu sẽ thấy thời giân lên lớp nó ko nhiều đến mức thế đâu. Chờ đến khi ra trường xem mấy con chuột bạch Việt Nhật nó sẽ thành cái gì, hehe.
    Theo mình biết thì 2 khóa sau, tức là K48 và K49 của CLC cũng khá lắm mà, thế tình hình BK bây h nó sao vậy hả cậu ? Mà mình mới ra trường có 1 năm thôi chứ ko phải 2 năm, thấy năm sau, số lượng CLC sang bên này luôn nhiều hơn năm trước, thế gọi là tiến hay lùi vậy ? Đặc biệt năm nay thì phải gọi là cuộc đổ bộ ào ạt của CLC sang Châu Âu, hix. , lại mất tiền nhậu nhẹt rồi, hix hix.

P/S: bài viết có ý nghĩa relax, dạo này rỗi rãi quá chả biết làm gì, người ta gọi là nhàn cư vi bất thiện. Vẫn biết sẽ có một tập đoàn các chú KSTN với 1 bồ lý lẽ nhảy vào đây mà điển hình là tqnst, vậy nên thôi mình out, hehe, cũng chả xấu mặt nào vì cái gì nói cũng nói hết rồi, hehe. . Cơ mà tự hào về lớp mình cũng ko có gì là xấu cả nhể.

Ồ, mình thì ko định cãi nhau, chắc cậu đang học TN ha. Mỗi nơi có một lý lẽ của riêng mình.
    Có điều này mình phải nói, ko phải định kiến hay chê bai gì, nhưng giám đốc khoa TN trước là thầy Bình, nay là thầy Tụng đều có xu hướng đề cao TN (lớp do các thầy trách nhiệm) và hạ thấp CLC (lớp ko phải do các thầy quản lý), cho nên dù báo cáo ở đâu hay thế nào thì bao h TN cũng sẽ hơn CLC (vì các thầy báo cáo mà thì rõ ràng phải nịnh lớp của mình rồi). Chưa kể điểm phẩy TN ko hiểu vì lý do gì luôn cao vời vợi, chắc để xin HB cho nó dễ . Học TN được cái lợi thế là được các thầy tạo đk mọi mặt như vậy đó, thật sướng, giá mà các thầy cô CLC cũng nghĩ được như vậy nhỉ thì chắc bi h, CLC ko chỉ xâm lấn Châu Âu mà có khi xâm lấn cả Bắc Mỹ ấy nhỉ
    Còn về cá nhân ha, ko phủ nhận đầu vào thì TN hơn CLC (các giải thưởng cấp 3, rồi các giải này nọ), nhưng hãy nhìn vào đầu ra xem thế nào.
    Cậu đưa ra được các con số bao nhiêu KSTN K47 ra nước ngoài theo diện HB toàn phần ko, cậu đưa ra được đi rồi hằng phản bác mình nhé ?

Có 1 điểm này ko phủ nhận, đó là KSTN BKHN phải gọi là một mình một ngựa cho cái VEF của miền Bắc, cũng phải thôi vì các thầy tạo điều kiện thế mà, toàn giáo sư đầu ngành thôi à, nên bên US nó nể. Chứ giả sử thằng KSCLC mon men sang xin cái LOR của các thầy bên TN (mà phải qua cửa này mới hoàn thành hồ sơ HB nhá) thì ngay tức khắc sẽ nhận được câu: "Bọn mày đi EU nhiều thế rồi thì thôi, bon chen cái US này làm giề" hay đại loại "Anh là ai, sao tôi phải làm LOR cho anh nhỉ, sv của tôi còn đang óanh nhau đầu rơi máu chảy kia kìa" (nguyên văn lời thầy Bình - cựu giám đốc Trung tâm ĐT Tài Năng), nản thật, hehe. Ờ, mà cũng đúng, ai bảo mày ko cam chịu đi mấy nước EU nghèo nàn, cứ sang US giàu có làm chi, cho mày chết.
    Còn Việt Nhật thì ghê thế sao, 45 tiết 1 tuần cho cả 5 năm học à, tức là ngày nào cũng 9 tiết sao cho cả 5 năm, chẹp chẹp, vậy thì thời gian nào mà nghiên cứu, thời gian nào mà tự rèn luyện đây. Những tưởng cách học của CLC đã là phi giáo dục lắm rồi, vậy mà còn có lớp hơn thế nữa cơ à , chết mất thôi. Nếu cậu đã sang các nước có nền giáo dục tiên tiến cậu sẽ thấy thời giân lên lớp nó ko nhiều đến mức thế đâu. Chờ đến khi ra trường xem mấy con chuột bạch Việt Nhật nó sẽ thành cái gì, hehe.
    Theo mình biết thì 2 khóa sau, tức là K48 và K49 của CLC cũng khá lắm mà, thế tình hình BK bây h nó sao vậy hả cậu ? Mà mình mới ra trường có 1 năm thôi chứ ko phải 2 năm, thấy năm sau, số lượng CLC sang bên này luôn nhiều hơn năm trước, thế gọi là tiến hay lùi vậy ? Đặc biệt năm nay thì phải gọi là cuộc đổ bộ ào ạt của CLC sang Châu Âu, hix. , lại mất tiền nhậu nhẹt rồi, hix hix.

P/S: bài viết có ý nghĩa relax, dạo này rỗi rãi quá chả biết làm gì, người ta gọi là nhàn cư vi bất thiện. Vẫn biết sẽ có một tập đoàn các chú KSTN với 1 bồ lý lẽ nhảy vào đây mà điển hình là tqnst, vậy nên thôi mình out, hehe, cũng chả xấu mặt nào vì cái gì nói cũng nói hết rồi, hehe. . Cơ mà tự hào về lớp mình cũng ko có gì là xấu cả nhể.
    Trước hết xin nói với ông anh là em KHÔNG phải là người của D6 nhưng em rất ngưỡng mộ các bạn học ở đây.Theo em được biết thì KSCLC sau vài năm có cơ hội nhận được học bổng của Pháp đúng không ạ.Nhưng anh cứ thử hỏi xem cái học bổng này nó có dành cho KSTN không,nếu để công bằng cho 2 lớp thi thì thế nào,liệu tầng 5 D3 có ăn được D6 không.Các bạn KSTN chủ yếu phải dựa vào khả năng của mình mà tự xin học bổng nước ngoài hoặc HB 100% cấp nhà nước.Nếu nói về học bổng 100% cấp nhà nước(thi tuyển công bằng lớp ngoài cũng thi) thì KSCLC được mấy người.Em thì tài hèn sức mọn thôi nhưng quả thật em cũng có biết mấy bạn bên KSTN và quả thật rất khâm phục các bạn ấy.Những dẫn chứng anh có thể tham khảo thêm cho K50,K51 và nhất là K52 mà xem anh sẽ có câu trả lời thôi.

svBK's Member

Có một chuyện khá là vui thế này, trong hội thảo VNTelecom tại Paris vừa rồi, đây là hội thảo của những người VN đang làm nghiên cứu, học tập và làm việc trong lĩnh vực Telecom tại Châu Âu, mình có đến tham dự. Trong bữa buffet buổi trưa, sau khi đi dạo một vòng để làm quen mọi người, mình nhận ra rằng gần 1/2 những người tham dự hội thảo hôm đó (đa số là các giảng viên, nghiên cứu sinh VN tại các trường ĐH lớn tại Châu Âu) là các cựu SV của KSCLC (chủ yếu là KSCLC của BKHN và KSCLC của BK TPHCM) từ khóa 1 đến khóa 4 (mình là khóa 4 của KSCLC). Thật thú vị.
    Ông anh nhận ra cái đó đơn giản là vì dân CLC hay đi Pháp nên gặp nhiều người ở Pháp là phải rồi. Thử đi Mỹ, đi Anh xem ..
    Còn cái ông anh định so sánh CLC với KSTN thì chịu rồi. Ngày xưa thì không biết, chứ hiện tại ( vẫn đúng ở quá khứ thôi, chỉ có điều có chênh như bây giờ hay không thì biết)
    So sánh nào:
    Đầu vào: CLC thấp hơn nặng nề ( ngày trước là chỉ thấp hơn tài năng, giờ còn không bằng Việt Nhật). Mà chất lượng sinh viên chính là yếu tố quyết định mọi thứ. Ông anh nói cái ý là coi cái giải ở cấp 3 chả ra gì, nhưng mà cái đó là cái công nhận của quốc gia đó, không đánh giá tất cả, nhưng mà nếu cho rằng ( xét trung bình thôi) dân đạt giải quốc gia quốc tế ( chiếm một nửa tài năng) không học bằng số còn lại thì đúng là thiển cận.
    Học: Ai kêu CLC học nặng hơn, đó chỉ là cái lý luận của người nhìn vào số tiết trong tuần mà xét ai học nặng hơn ai thôi. Cứ ngồi học ngoại ngữ mà cũng kêu nặng. Còn về chương trình, nếu mà cho rằng chương trình CLC ưu việt hơn TN thì chịu rồi.
    Đi nước ngoài: Híc, ông anh chắc là chỉ nhìn lớp mình đi nước ngoài mà không xem lớp khác thế nào.

Nói là KSTN được một mình một ngựa chơi VEF mà không biết nghĩ đến bản thân là một mình một ngựa đi Pháp, mà đi rõ là đơn giản hơn cái VEF gấp bội. Dân CLC muốn bon chen đi VEF không được còn dân TN có thằng nào sang tranh xuất CLC đi Pháp đâu.

Thực ra cứ nhìn cách mọi người nhìn về hai chương trình đó là phải hiểu rồi. Làm gì có cái chuyện dân học TN không bằng CLC mà đa phần là chỉ có thi trượt tài năng mới chịu vô CLC ( k52 là thế). Những ông giám đốc Trung Tâm tất nhiên là phải ưu tiên tài năng, không ưu tiên TN thì ưu tiên cái gì? CLC á? Nói chả biết ngượng.

Làm hỏng cả chủ đề!

HUT's Student Avatar của Reid Barton

à VEF theo mình được biết thì kô chỉ KSTN ĐHBK mà còn nhiều anh tài các trường khác như KHTN cả Bắc ,Nam đều tranh tài nữa cả chứ anh ^^ mà em thấy nhiều anh chị học lớp ngoài cũng đi được VEF đó chứ,em quen 1 anh học lớp BK thường cùng trường cấp 3 với em theo VEF sang học master ở MIT ,rõ ràng mấy trường bên Pháp chả bằng 1 phần của MIT rồi
    Hơn nữa như anh nói thì nhờ các giáo sư đầu ngành ở VN recommend nên mới được em nghe bảo chỉ có viện toán VN mới có tầm cỡ quốc tế nên giỏi lắm các anh chị học toán ở KHTN được recommend may ra bọn bên đó mới có chút nể phục.Mấy ông GS các khoa khác mà dạy ở VN thì em kô biết thế nào
    Em quen 1 anh học KHTN theo VEF thì anh ấy vào được 1 trường lớn như UCB cũng 1 phần nhờ các prof bên viện hàn lâm US giới thiệu toàn tầm cỡ Fileds Medalist cả
    Mọi người stop chủ đề này và giúp mình quảng bá trang này cho các em được biết
    nhé

Ðề tài đã khoá
Trang 1/9 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề