User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 10

Chủ đề: Học CNTT hay ĐTVT hơn???

svBK's Newbie

Icon5 Học CNTT hay ĐTVT hơn???

Các tiền bối đi trước có kinh nghiệm học qua hai nghành trên xin cho em dựoc hỏi...Em vừa nới nhận dược giấy báo nhập học và đăng kí nghành học.Bản thân em đã thích và có chút am hiểu nho nhỏ về CNTT nên khi vào nhập học em đã xác định sẽ học nghành này nhưng em cũng lai nghe nói rằng nghành ĐTVT là 1 nghành lớn nó bao trùm ca nghành CNTT bên trong và khi học ĐTVT Cũng sẽ có nhung tiết học liên quan đến CNTT (theo em duoc biết từ 1 thầy trong trường ta).Vậy cho em hỏi những nguoi đa tung học em có nên chọn nghành ĐTVT ko?VÌ nếu đúng như trên thì em dỡ băn khoăn hơn trong việc chọn ngành.
    Học ngành ĐTVT ra có vẻ dễ xin việc hơn (kể cả những nghề liên quan tới CNTT).Nhưng liệu học ĐTVT có khác và khó hơn ko nhỉ?
    Xin co em 1 lời khuyên.Em xin cám ơn nhiều mọi người.

HUT's Student Avatar của adwin_508

Chúc mừng chú đã là thành viên của ngôi nhà chung ĐHBKHN, và cả BKF nữa.
    Năm đầu các chú sẽ học đại cương sau đó mới phân ngành, vì vậy chú lên chăm chỉ học vào đểlaayy điểm cao mà phân ngành kẻo xả hơi mà điểm lần 1 thấp thì muốn j` cũng ko đc đâu, còn theo a nghĩ thì ngành nghề ko quan trọng lắm,học CNTT hay DTVT đều good cả,quan trọng là chú thix học và có chút năng khiếu về cái gì thoai.Hoặc là trong quá trình học đc các thầy cô bạn bè tư vấn khi đó chú sẽ có suy nghĩ định hướng cho mình, và trong buổi giới thiệu nghành nghề khoa của trườg mình thì chú nên tham gia all xem sau đó minh thix gì thì đăng kí ko nhất thiết cứ phải ĐTVT or CNTT

Quân Nhân Danh Dự

Quote Nguyên văn bởi samfishser Xem bài viết
    nhưng em cũng lai nghe nói rằng nghành ĐTVT là 1 nghành lớn nó bao trùm ca nghành CNTT bên trong và khi học ĐTVT Cũng sẽ có nhung tiết học liên quan đến CNTT (theo em duoc biết từ 1 thầy trong trường ta).
    Nhiều người băn khoăn vì cái suy nghĩ này. Đúng là học ĐTVT ra có thể làm về CNTT, còn học CNTT thì hơi khó nhảy sang bên ĐTVT. Tuy nhiên điều đó không có ý nghĩa gì cả vì bản thân ngành CNTT đã quá rộng lớn rồi. Những ai đã học CNTT ra trường đều có quá nhiều hướng đi và có lẽ không ai nghĩ đến việc nhảy sang ĐTVT nữa.

Về việc chọn ngành nào thì cả hai ngành đều hay, có nhiều môn học giống nhau. Tuy nhiên cá nhân tớ thấy nếu chú thích học và làm về phần mềm thì nên vào khoa CNTT. Thích học và làm về phần cứng hoặc viễn thông thì vào khoa ĐTVT.

Tớ không rõ cái am hiểu "nho nhỏ" về CNTT của chú là về cái gì, nhưng nếu chú thích lập trình thì nên vào CNTT.
    www.openandfree.org <--Blog for C/C++/Unix subjects

svBK's Newbie

Nghe qua như vậy có vẻ hai nghành này cũng ko quá khác nhau,các môn trong từng ngành học cũng không khó hơn nhau là mấy.Nhưng theo em biết ngành ĐTVT có vẻ như học thiên về môn toán nhiều hơn ngành CNTT.Cho em hỏi để được bằng khá sau khi tốt nghiệp có khó lắm ko??? bởi vì học đại học sẽ học nhiều môn mà ko phải cứ chăm là môn nào cũng học tốt dược( như môn triết chẳng hạn).

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi samfishser Xem bài viết
    Nghe qua như vậy có vẻ hai nghành này cũng ko quá khác nhau,các môn trong từng ngành học cũng không khó hơn nhau là mấy.Nhưng theo em biết ngành ĐTVT có vẻ như học thiên về môn toán nhiều hơn ngành CNTT.Cho em hỏi để được bằng khá sau khi tốt nghiệp có khó lắm ko??? bởi vì học đại học sẽ học nhiều môn mà ko phải cứ chăm là môn nào cũng học tốt dược( như môn triết chẳng hạn).
    chú cứ yên chí lớn mà ăn chơi nhảy múa đi, sau đó lục tung cái 4r này lên (đặc biệt là 2 khoa đtvt và cntt theo sở thích của chú) -> cho đến lúc đăng kí phân khoa chú sẽ có sự lựa chọn cho riêng mình.

Việc cần làm trong năm đầu tiên là cố gắng học tập để đạt điểm vào 1 trong 2 khoa đó (2 khoa luôn thuộc top đầu của trường).

Vấn đề việc làm và bằng khá thì trừ khi chú ko muốn học còn lại thì ko lo

Love[4]Ever Avatar của Mr Kelvin

lúc thi Đh mình đky' CNTT.Sau 1 năm thì vào ĐTVT.Việc chọn khoa các bạn phải tự mình tìm hiểu lâu dài,quan trọng là phù hợp khả năng của mình!Ko phải cứ thích là học được đâu bạn ạ!
    Lần sửa cuối bởi Mr Kelvin; 12-12-2010 lúc 05:51 PM

svBK's Newbie

Vậy chương trình học có khó không các bác !
    Mà điểm để vô ngành DTVT là bao nhiu vậy. Chết cha khoa DTVT là khoa xịn thế cơ ah làm mình đăng kí luôn vô roài. Thích khoa đó lém nhưng hông bít có vào được ko

Quân nhân danh dự

mấy điều các chú hỏi trong 4r có cả đấy, tìm đi

svBK's Newbie

Chả biết cái nào hay hơn, cơ mà chót vào CNTT mất rồi

svBK's Newbie

Mặc định Re: Học CNTT hay ĐTVT hơn???

học công nghệ "hóa vàng" mới zầu

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề