User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Bạn có dám từ bỏ mức lương 10.000$/tháng để nhận 1tr VND/tháng???

HUT's Student Avatar của tiger99999

Mặc định Từ bỏ mức lương 10.000$/tháng để nhận 1tr VND/tháng???

Bạn có dám từ bỏ mức lương 10.000 $/ tháng ở Mỹ để nhận mức lương 1tr VND/ tháng bù lại được sống bên gia đình và cống hiến cho đất nước???
    Nguồn :http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doa...6/04/3B9E8708/
    Chuyện về người chia tay mức lương 10.000 USD

Đang làm chuyên viên cao cấp cho một tập đoàn quốc tế hàng đầu ở Mỹ với thu nhập trên 10.000 USD/tháng, cuối năm 2002, khi tròn 28 tuổi, Phạm Minh Tuấn quyết định về nước để giảng dạy tại Trường Đại học Bách khoa Hà Nội.

Năm 1989, có một cậu học trò VN theo người thân sang Hungary và trở thành học sinh ưu tú của trường. Hơn thế, người học trò đó còn đoạt giải thưởng quốc gia Hungary môn toán, được cấp học bổng vào thẳng đại học. Lên đại học, Tuấn tiếp tục nhận một giải đặc biệt về nghiên cứu khoa học (tin học) và lại được học bổng. Không dừng lại, Tuấn vừa học vừa làm thêm để nhận bằng hai bằng thạc sỹ tin học ở Hungary, quản trị kinh doanh tại Trường Đại học New York (Mỹ).

Lúc đó Tuấn mới 25 tuổi và vượt qua 400 ứng viên để trở thành một trong 12 người được Tập đoàn Tư vấn chiến lược kinh doanh quốc tế ở Mỹ nhận vào vị trí chuyên gia cao cấp, với mức lương hơn 10.000 USD/tháng.

14 năm vừa học vừa làm ở nước ngoài, Tuấn quyết định về nước chỉ với lý do đơn giản: “Hà Nội, gia đình tôi, bạn bè luôn ở trong tim tôi suốt mười mấy năm trời. Tôi cũng muốn đóng góp cái gì đó cho đất nước mình”.

Nhà quản lý trẻ DSC-CRC

Chia tay với mức lương 10.000 USD/tháng để về VN nhận mức lương còm trên 1 triệu đồng/tháng, liệu người giảng viên trẻ này có hụt hẫng? “Không gì bằng quê hương, người thân bên cạnh. Ngoài các công việc chính ở trường và trung tâm, thực hiện thêm một số đề tài, khi về nước, từ tích lũy ngày còn ở nước ngoài, mình đã đầu tư vào một số lĩnh vực để yên tâm cống hiến những gì mình có cho sinh viên...”, Minh Tuấn bộc bạch.

Tại “Hội nghị Diên Hồng” bàn việc đưa khoa học công nghệ trở thành động lực phát triển kinh tế - xã hội (tháng 9/2005), sau buổi lễ, Thủ tướng Phan Văn Khải đã đến tận chỗ ngồi của Phạm Minh Tuấn để bắt tay chúc mừng, động viên.

Là giảng viên trẻ của khoa kinh tế quản trị (Trường Đại học Bách khoa Hà Nội), Tuấn có nhiều cơ hội tiếp xúc với sinh viên và anh nhận ra rằng sinh viên VN mình có nhiều hoài bão, ước mơ nhưng thiếu sân chơi, cơ hội để dấn thân, thử nghiệm. Một nữ sinh viên đã giúp Tuấn ấp ủ, cho ra đời Câu lạc bộ Sinh viên năng động (DSC) cuối năm 2003 trong khi vẫn là phó giám đốc Trung tâm Nghiên cứu và Tư vấn về quản lý (CRC) của trường.

Bí thư Đoàn Trường Đại học Bách khoa Hà Nội Nguyễn Thanh Hải nhận xét: “14 năm du học nước ngoài khiến Tuấn rất năng động, sáng tạo và nhiệt tình trong các hoạt động, từ Đoàn, Hội đến sinh viên”. Và với DSC, trên 300 sinh viên nơi đây đã cho ra đời hàng loạt đề tài, dự án có tính ứng dụng cao vào thực tế. Năm 2004, một nhóm sinh viên của DSC với đề tài tin học “Hệ thống hóa phần mềm quản lý trong bệnh viện” đã đoạt giải nhì cuộc thi “Trí tuệ VN 2004” (đề tài này đã và đang được triển khai, áp dụng ở hơn 30 bệnh viện khắp cả nước).

Để tạo cạnh tranh lành mạnh, DSC đã phát hành “tiền ảo D$C”, nhằm khơi dậy và phát triển sự năng động trong mỗi nhóm, mỗi sinh viên. Cụ thể với phiếu D$C, sinh viên sẽ có nhiều cơ hội để “đấu giá” giành vé tham gia những buổi hội thảo khoa học, “teamwork” (tập huấn dã ngoại với các chuyên gia, các tổ chức kinh tế trong và ngoài nước…). Muốn có được nhiều phiếu D$C, các thành viên, sinh viên phải tạo ra được sản phẩm, đó chính là các ý tưởng, đề tài mới. “Đây là cách để sinh viên được thực hành về sản phẩm, tiền lương, quản lý tài chính…”, Lê Vũ Kiên, thành viên DSC, cho biết.

Mới đây nhất, với ước muốn đưa các đề tài sáng tạo của sinh viên vào ứng dụng thực tế sản xuất, kinh doanh, qua sự tài trợ của Ngân hàng Thế giới (WB), Tuấn lại cho ra đời “Vườn ươm doanh nghiệp”.

“Sinh viên VN có nhiều ý tưởng, đề tài rất hay có thể áp dụng nhưng lại thiếu vốn, thiếu cơ sở vật chất. Sinh viên sắp ra trường rất muốn có cơ hội, môi trường để dấn thân, thử thách. Nhiều cuộc thi ý tưởng sáng tạo cho sinh viên được mở ra nhưng phần “đầu ra” vẫn bế tắc, chỉ dừng lại ở giải thưởng mà thôi”, người giám đốc khu vườn ươm cho biết mục đích.

Khu vườn của CRC là một trong số 27 “vườn ươm doanh nghiệp” dành cho sinh viên trên toàn thế giới được WB tài trợ và là “vườn ươm” duy nhất tại VN. Từ khi có “Vườn ươm doanh nghiệp” của Tuấn, đã có bảy nhóm sinh viên năng động với những đề tài, dự án được CRC làm “cầu nối” để WB tài trợ. Bảy nhóm này được hỗ trợ, tư vấn về pháp lý, được tài trợ kinh phí lên tới hàng trăm triệu đồng; được mượn địa điểm, văn phòng, máy móc, thiết bị... miễn phí trong vòng 18 tháng để thực hiện dự án, đưa vào cuộc sống và tồn tại.
    Lần sửa cuối bởi tiger99999; 06-08-2008 lúc 05:59 PM
    Hãy đi hết con đường bạn sẽ biết mình là ai!

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

http://www.svbkol.org/forum/showthread.php?t=5878

Bạn đọc quy định số 3.1.b trong phần nội quy, đó là lý do vì sao có bài post trả lời trước đó của mình!

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™ Xem bài viết
    http://www.svbkol.org/forum/showthread.php?t=5878

Bạn đọc quy định số 3.1.b trong phần nội quy, đó là lý do vì sao có bài post trả lời trước đó của mình!
    Cảm ơn vì bạn đã nhắc nhé
    Mỗi người có kế hoạch và hướng đi riêng nhưng nếu là mình trong trường hợp của anh Tuấn thì mình sẽ tiếp tục làm việc ở Mỹ thêm 1 thời gian nữa (đến khoảng 35 tuổi), vừa có điều kiện phát triển, có thể kiếm tiền vừa đc tiếp cận công nghệ và cách tổ chức quản lý hiện đại. Sau đó sẽ về nước, với trình độ lúc đó thừa khả năng vào vị trí chuyên viên cao cấp hoặc giám đốc các công ty của các tập đoàn nước ngoài tại VN (với mức lương 3000-4000$ như thường - có thể hơn) hoặc mở công ty riêng.... Có nhiều cách đóng góp cho đất nước, làm kinh tế hay giáo dục cũng đều góp phần phát triển đất nước cả.
    (đấy là nếu mình là anh Tuấn thì mình sẽ làm thế nhé - mọi người đừng có bắt bẻ, mình là mình khâm phục bác Tuấn lắm)

Thế còn các bạn nghĩ sao?

Em vẫn như ngày xưa Avatar của cáo đeo nơ

Ừ, mình cũng phục...Mình thấy giờ chỉ toàn nạn chảy máu chất xám ra ngoài, chứ mấy ai lại về ngay VN khi có cơ hội thăng tiến và phát triển ở nước ngoài. Nhỉ...
    Nhưng mà, mình tin là bác í cũng có cái nhìn rộng hơn chăng? Vì mình có lẽ thiển cận mình sẽ chọn lựa hình thức kiếm tiền ở nước ngoài đã, sau về VN gây dựng sau. Nhưng biết đâu đấy. XH việt nam, Kinh tế VN bây giờ đang trong giai đoạn chuyển đổi. Ai nắm bắt được, có tài nhìn xa trông rộng, có điều kiện để chờ đợi, thì về VN phát triển khéo còn làm tốt hơn khi ở nước ngoài í chứ...
    Ờ, biết đâu được ấy nhỉ.
    Như bạn làm 1 nhân viên ở 1 công ty lớn, đã phát triển mạnh, có thể lương bạn cao hơn, 1000$ chẳng hạn. So với việc bạn apply vào 1 công ty mới khởi dựng (nhưng có tiềm năng phát triển sau này), ban đầu sẽ rất rất nhiều khó khăn, bạn sẽ phải đánh đổi nhiều, với mức lương 1tr5 chẳng hạn, nhưng bạn được lợi gì: ở cty lớn, bạn muốn thăng tiến, sẽ ko đơn giản, đòi hỏi bạn sẽ phải cạnh tranh với nhiều đối thủ. Lương để tăng lên cũng không đơn giản, có thể ban đầu họ pay cho bạn cao tuy nhiên để tăng lương thì lại đòi hỏi bạn nỗ lực lớn. Còn ở công ty nhỏ, bạn sẽ phải làm nhiều hơn, nỗ lực nhiều hơn, nhưng bạn là người có thể dễ dàng thăng tiến nếu bạn có năng lực và kinh nghiệm, cùng với sự trung thành với công ty. Việc thăng tiến và tăng lương, lợi nhuận sẽ dễ dàng hơn mặc dù bạn sẽ phải chờ, và cố gắng...
    Tớ đứng trên quan điểm, cứ nghĩ sao nói vậy, đúng hay sai trong trường hợp bác này hay không thì tớ cũng chả biết.
    Mặc kệ cuộc đời, mặc nắng mưa
    Mặc kệ yêu thương, mặc dối lừa
    Mặc kệ tình ai, mặc tình tôi
    Mặc kệ vấn vương trói buộc đời
    Mặc kệ thị phi, mặc tiếng đời
    Mặc kệ danh lợi , mặc kệ vui
    Cứ buông tất cả vào trong gió
    Để chút lòng cười với thảnh thơi
    .....

Quân nhân danh dự Avatar của Mr.vulh_bk

Quote Nguyên văn bởi cáo đeo nơ Xem bài viết
    Ừ, mình cũng phục...Mình thấy giờ chỉ toàn nạn chảy máu chất xám ra ngoài, chứ mấy ai lại về ngay VN khi có cơ hội thăng tiến và phát triển ở nước ngoài. Nhỉ...
    Nhưng mà, mình tin là bác í cũng có cái nhìn rộng hơn chăng? Vì mình có lẽ thiển cận mình sẽ chọn lựa hình thức kiếm tiền ở nước ngoài đã, sau về VN gây dựng sau. Nhưng biết đâu đấy. XH việt nam, Kinh tế VN bây giờ đang trong giai đoạn chuyển đổi. Ai nắm bắt được, có tài nhìn xa trông rộng, có điều kiện để chờ đợi, thì về VN phát triển khéo còn làm tốt hơn khi ở nước ngoài í chứ...
    Ờ, biết đâu được ấy nhỉ.
    Như bạn làm 1 nhân viên ở 1 công ty lớn, đã phát triển mạnh, có thể lương bạn cao hơn, 1000$ chẳng hạn. So với việc bạn apply vào 1 công ty mới khởi dựng (nhưng có tiềm năng phát triển sau này), ban đầu sẽ rất rất nhiều khó khăn, bạn sẽ phải đánh đổi nhiều, với mức lương 1tr5 chẳng hạn, nhưng bạn được lợi gì: ở cty lớn, bạn muốn thăng tiến, sẽ ko đơn giản, đòi hỏi bạn sẽ phải cạnh tranh với nhiều đối thủ. Lương để tăng lên cũng không đơn giản, có thể ban đầu họ pay cho bạn cao tuy nhiên để tăng lương thì lại đòi hỏi bạn nỗ lực lớn. Còn ở công ty nhỏ, bạn sẽ phải làm nhiều hơn, nỗ lực nhiều hơn, nhưng bạn là người có thể dễ dàng thăng tiến nếu bạn có năng lực và kinh nghiệm, cùng với sự trung thành với công ty. Việc thăng tiến và tăng lương, lợi nhuận sẽ dễ dàng hơn mặc dù bạn sẽ phải chờ, và cố gắng...
    Tớ đứng trên quan điểm, cứ nghĩ sao nói vậy, đúng hay sai trong trường hợp bác này hay không thì tớ cũng chả biết.
    Em này đúng là 3 phải, chẳng biết đường nào mà lần.

Cái thằng nhà báo kia nó giật cái tít nghe cũng kinh, ông kia về VN làm gì có chuyện lương 1tr 1 month, hơn nữa đấy có phải thu nhập của lão ấy đâu. Bọn nhà báo đúng là...

The end is just the beginning

Ai ở nước ngoài quá lâu khi về VN đều phải trải qua một giai đoạn gọi là "tái hoà nhập cộng đồng". Câu hỏi ở hay về sau khi tốt nghiệp tại nước ngoài là câu hỏi kô của riêng ai và mỗi người đều có một câu trả lời cho riêng mình.
    Đọc cái bài báo này thì thấy có vài nhà báo mình bị rút thẻ nhà báo là còn ít, phải nhiều hơn thế

Quote Nguyên văn bởi Binhjuventus™ Xem bài viết
    Ai ở nước ngoài quá lâu khi về VN đều phải trải qua một giai đoạn gọi là "tái hoà nhập cộng đồng". Câu hỏi ở hay về sau khi tốt nghiệp tại nước ngoài là câu hỏi kô của riêng ai và mỗi người đều có một câu trả lời cho riêng mình.
    Đọc cái bài báo này thì thấy có vài nhà báo mình bị rút thẻ nhà báo là còn ít, phải nhiều hơn thế
    Mình hỏi về cái chỗ mầu da cam ấy ạ? Bạn đã đọc bài báo chưa mà phát biểu như vậy? Mình thấy bài báo này có lỗi gì đâu, có chăng chỉ có cái tít giật gân thôi!

Oầy, tít giật gân còn nội dung bài báo thì chẳng có lỗi lầm gì cả. Vui nhỉ!!!
    Tớ vốn kô thích anh vnexpress lâu rồi, cũng chẳng thèm đọc nó đã từ hơn 2 năm nay nên nhìn thấy link là đã kô có thiện cảm để đọc rồi. Nhưng đã đọc bài bạn trích ở BKF này thế nên chả thấy nhận xét gì của mình là sai cả. vnexpress vẫn thế mà thôi
    Cũng chẳng cần phải thảo luận thêm về cái này làm gì mà đi lạc chủ để ra, nhể!

HUT's Engineer Avatar của bonmoon

Cho bon hỏi nghề tay trái của anh ta là gì để sống ? còn nếu không có nghề tay trái thì chắc gia đình anh ta là triệu phú hay tỷ phú gì rồi mới như thế thôi ..
    Còn dân lao động bình thường thôi thì kiềm tiền trước đã ..từ đồng đó mà sản sinh ra lợi nhuận kiếm thêm cày sâu cuốc bẩm ...hơ hơ hóa ra mình cũng chỉ là dân lao động tầm thường ...hehehe

svBK's Newbie

các bác chỉ biết mức lương chính của gv chứ biết đâu về việc làm ngoài của ổng . Chứ lương 1tr thì mình cũng chẳng sống được chứ đừng nói đến ổng quen sung sướng roài

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề