User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: giúp mình lỗi cài win

svBK's Newbie Avatar của ..*nhabk*..

Icon11 giúp mình lỗi cài win

Trong quá trình cài đặt win XP II, khi đang copy file từ đĩa được khoảng 99% thì máy báo lỗi là không thể copy được một file gì đó (mình ko nhớ lắm), thế là ko cài dc win. Có ai bít cách khắc pục lỗi trên ko? chỉ ngay giúp mình với!!! thank!!

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Ồ, mình bị một lỗi gần giống thế: Khi chạy đến đoạn complete rồi, lúc nó báo là còn 34 phút nữa là xong thì treo luôn, không chạy nữa. Lần nào cũng vậy. Bạn nào biết chỉ giúp nhé. Thanks!

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

svBK's Member

Trước khi cài win cần phải check ổ 1 cách cẩn thận nhất. Tốt nhất là cài win vào 1 ổ riêng , khi cài win thì format cho nhanh.
    Thứ hai là phải lưu ý đến đĩa win, đĩa win phải tốt. Trong lúc copy có thể báo lỗi file và hỏi có bỏ qua ko. Lúc ấy nên bỏ đĩa ra ,đợi khi nào mát thì bỏ vào. Nếu vẫn bị thì tại đĩa.
    Thứ ba ,phải để ý bên trong máy xem các chỗ cắm điện có lỏng ko.
    Thứ tư, để ý cấu hình xem có j trục trặc không.
    Nếu vẫn ko được thì nên ghost từ ổ win của người khác sang và lưu lại trên máy.
    Chúc thành công!

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Có nhiều nguyên nhân lắm,
    1 là đĩa CD bị sước ( nguyên nhân chính )
    2 là ko ngoại trừ khả năng cáp CD hoặc cáp ổ cứng lỏng hoặc cổng IDE trên main có vấn đề ( mình đã dính trường hợp này )
    3 là quạt chip bụi quá, dẫn đến tản nhiệt cho chip bị kém => nóng chip => treo ( áp dụng cho trường hợp của ku Bảo Huy )
    Giải pháp?
    1. kiểm tra các lỗi trên, nếu vẫn ko đc thì
    2. Ghost ổ như Blackcoat đã nói
    3. Cách này hơi rắc rối nhưng an toàn: Nếu thạo về MS-DOS 1 chút thì cài từ win từ DOS ( copy bộ cài win XP vào ổ cứng ở định dạng FAT32) nếu trong máy có chế độ boot từ DOS hoặc có bộ Norton Commander trong ổ để ở định dạng FAT32 ) chạy file winnt.exe trong folder i386
    Good luck
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

svBK's Newbie

Xin bổ sung thêm 1 lí do nữa là bác cũng nên kiểm tra lại con RAM, đợt trước em cũng bị như vậy toàn đến 98, 99% thì tắt ngúm . Mong là bác k bị đát như em

Quân nhân danh dự

hehe, ngày trứoc đã từng gặp mấy con pc ko thể cài thằng xp, nhưg cài 98 rồi up lên xp thì chả sao

Quân Nhân Danh Dự Avatar của truong87bk

Mọi người đã nói khá chi tiết và đầy đủ về nguyên nhân và cách khắc phục.
    Xin bổ sung thêm 1 lỗi nữa là nếu bạn dùng Laptop, chuẩn ổ cứng là SATA thì cần vào BIOS tắt chế độ SATA đi hoặc dùng bản Windows XP chuẩn SATA để cài.

HUT's Student

Các đại k cntt có khác, cho em hỏi cái này là học trong trường hay tự vọc vậy nghe cứ như chuyên gia ấy

svBK's Newbie Avatar của ..*nhabk*..

Mình đã thử 3 đĩa win khác nhau mà vẫn ko đc->ko pải do đĩa. Máy của mình là Laptop o cứng SATA nhưng lần tc cài win vẫn dc-> chắc cũng ko pải do lỗi ổ cứng. Về Ghost thì mình ko bít j nhiều nhưng hình như pải có máy laptop tương tự mới ghost dc pải ko?với máy bàn thì dễ chứ laptop thi chắc hơi khó. Trước khi cai win mình đăt pass cho ổ C và vẫn chưa mở khóa-> mình nghĩ đây chính là nguyên nhân. Các đại k còn sáng kiến nào ko?hic!!

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Quote Nguyên văn bởi ..*nhabk*.. Xem bài viết
    Mình đã thử 3 đĩa win khác nhau mà vẫn ko đc->ko pải do đĩa. Máy của mình là Laptop o cứng SATA nhưng lần tc cài win vẫn dc-> chắc cũng ko pải do lỗi ổ cứng. Về Ghost thì mình ko bít j nhiều nhưng hình như pải có máy laptop tương tự mới ghost dc pải ko?với máy bàn thì dễ chứ laptop thi chắc hơi khó. Trước khi cai win mình đăt pass cho ổ C và vẫn chưa mở khóa-> mình nghĩ đây chính là nguyên nhân. Các đại k còn sáng kiến nào ko?hic!!
    Laptop thì nan giải hơn rồi, trước hết vẫn phải vào BIOS disable chế độ SATA của ổ cứng đi đã, có thể lần trc bạn cài đc là do may rủi vì sử dụng đĩa CD WinXP đã có sẵn driver cho ổ SATA đó thôi.
    Bạn đặt pass cho ổ C là như thế nào nhỉ? sử dụng chương trình gì để đặt pass vậy? Thông thường nếu ko phải là can thiệp từ dos thì format ổ C như vậy sẽ ko còn password nữa, trừ khi bạn dùng 1 phần mềm can thiệp trực tiếp vào phần cứng như Acronis hay PM.
    Vạn bất đắc dĩ thì tháo ổ cứng ra, mua cái HDD box 2.5 rồi đi cop win về cho lành

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 12 CuốiCuối

Thông tin chủ đề