User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Chủ đề: Nhờ anh em nhiệt lạnh

svBK's Member Avatar của consokhong

Icon8 Nhờ anh em nhiệt lạnh

Mình đang làm trong 1 nhà máy thép. Vấn đề chính là cái lọc túi bụi lọc khí từ lò ra rất hay toi cái túi lọc vì nhiệt độ của nó quá cao và có lẫn bột than bay lên gây cháy túi cục bộ. Mình đang cần tính thiết kế bộ làm mát khí bằng nước lạnh tạo sương mù, nhưng vấn đề gặp ở đây là tính toán nhiệt quá trình nhiệt sao cho hợp lý k gây bết tắc túi. Anh em bên nhiệt lạnh có anh em nào giúp mình với. Cảm ơn nhiều . Mail của mình. vantinsilicatk48@gmail.com

Alumnus of IHERE

Quote Nguyên văn bởi consokhong
    Mình đang làm trong 1 nhà máy thép. Vấn đề chính là cái lọc túi bụi lọc khí từ lò ra rất hay toi cái túi lọc vì nhiệt độ của nó quá cao và có lẫn bột than bay lên gây cháy túi cục bộ. Mình đang cần tính thiết kế bộ làm mát khí bằng nước lạnh tạo sương mù, nhưng vấn đề gặp ở đây là tính toán nhiệt quá trình nhiệt sao cho hợp lý k gây bết tắc túi. Anh em bên nhiệt lạnh có anh em nào giúp mình với. Cảm ơn nhiều . Mail của mình. vantinsilicatk48@gmail.com
    Vấn đề của bạn là "cháy túi lọc bụi".

Bạn hãy dùng các phương pháp rất thông dụng như là lọc bằng xyclon.

Ngay cả khi bạn làm một dàn phun nước, thì cũng không cần tính toán quá trình nào cả!

Vấn đề bạn đưa ra cũng chưa chi tiết và cách giải quyết của bạn tôi cũng chưa thấy OK lắm, nếu bạn có thêm thông tin thì cùng trao đổi.

P. T. Long

HUT's Student Avatar của LiverpoolFC

Em nghĩ sử dụng 1 cái bể, rồi sục khí cần lọc qua đó, và tính toán thêm về xả nước của bể, để đảm bảo khả năng lọc bụi của bể. Kiểu này gọi là lọc bụi kiểu ướt được không nhỉ
    WE WILL NEVER WALK ALONE!

svBK's Member Avatar của consokhong

Vấn đề chính là giải quyết được lượng than rất mịn có lẫn ở trong cùng lượng khí thải bay lên và vào lọc bụi túi. Vấn đề quan trọng nữa là mình chỉ được phép thiết kế thêm hệ thống làm mát thôi, không thể kéo dài đường ống và lắp thêm hệ thống cyclon được. Bạn hiểu vấn đề chưa. Cái mình quan tâm là tính toán quá trình nhiệt và tính lượng nước theo nhiệt độ và lưu lượng khí qua lọc bụi túi. Cảm ơn bạn đã quan tâm.

svBK's Member

Bạn ấy yêu cầu giải quyết theo cách của bạn ấy. thì mọi người cứ giúp theo cách của bạn ấy vậy.
    Tính lượng nước cần thiết thì dễ dàng thôi. Bạn sử dụng công thức cấp ba Q = C.m.dentaT thì ra ngay. Cái bạn cần bây giờ là thiết kế vòi phun. Mà nếu dùng phương án này bạn cần phải có cả một nguồn cấp hơi áp suất cao để phun nước nữa.
    Bạn có thể mua quyển điều hòa không khí ở các hàng sách có ghi rất rõ trình tự thiết kế một vòi phun. Kiến thức cũng ko quá khó, viết rõ ràng, dễ hiểu. Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề