User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7

Chủ đề: phán xét giùm

svBK's Member

Mặc định phán xét giùm

mình và bạn cãi nhau về 1 vấn đề.cô ấy cho rằng wan hệ trước hôn nhân là ko tốt vì cô gái sau dó sẽ ko lây được chồng.nhưng mình cho rằng các chàng trai bây giờ có tư tưởng thoáng hơn nhiều và ko wan trọng việc bạn gái mình đã có wan hệ trước đó.mọi người xét giùm ai đúng ai sai.
    to live is to fight

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Cả 2 bạn đều không đúng:

Bạn gái nói không đúng: không phải là quan hệ trước hôn nhân thì sẽ không lấy được chồng mà là khó lấy được chồng.

Bạn càng sai hơn vì các lý do sau:
    1) Không phải chàng trai nào cũng "nghĩ thoáng" như bạn. Mà chắc gì bạn đã nghĩ thoáng nhỉ, bạn không coi trọng thật hay đấy chỉ là cái cớ để dụ dỗ bạn gái quan hệ với bạn, còn thật ra bạn cũng không hề muốn lấy một cô gái đã có quan hệ với người khác? Mình nhớ đến nhân vật TyPhN trong "Số đỏ" của Vũ Trọng Phụng: Hô hào cổ xúy phụ nữ "tân thời", còn vợ, em gái mình thì cấm tiệt.

2) Cái này nói cũ rồi, nhưng vẫn nên nói lại: Truyền thống văn hóa Á Đông nhà ta coi trọng trinh tiết, nó thể hiện phẩm hạnh của người phụ nữ. (những ngoại lệ khác tạm thời không bàn tới) Nếu có bạn gái nào đọc chủ đề này, mình xin chép tặng mấy câu thơ trong Truyện Kiều:

Đã cho vào bậc bố kinh
    Đạo tòng phu lấy chữ Trinh làm đầu
    (Bậc bố kinh chỉ người vợ chính chuyên)

Trong khi chắp cánh liền cành
    Mà lòng rẻ rúng đã dành một bên
    (các bạn nên nghĩ kĩ và nhớ kĩ câu này, đúng lắm đấy)

3) Cái quan điểm "thoáng" mà bạn nói nó du nhập từ phương Tây, nhưng bạn có biết rằng ngày nay, phương Tây lại đang nhìn sang phương Đồng và thấy ngưỡng mộ văn hóa Á Đông, trong đó có việc trân trọng trinh tiết???
    Bạn xem nhé: http://vnexpress.net/GL/The-gioi/Anh/2008/07/3BA0493D/

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

Quân nhân danh dự

cứ thử đí hỏi mấy thằng con trai xem có bao nhiêu thằng chấp nhận vợ nó đã từng qh với thằng khác trước đó , tờ đoán số ko chấp nhận nhiều hơn

Hôm trước còn nghe đc 1 vụ có 1 chú bk nhà ta từ chối .....nhận lời yêu vì bạn kia đã từng có ng yêu (ko nói đến vụ 3x đâu nhé) -> tớ nghe đương sự kể lại mà ko đỡ nổi (cũng bán tín bàn nghi lắm )

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Quote Nguyên văn bởi bigprince Xem bài viết
    Hôm trước còn nghe đc 1 vụ có 1 chú bk nhà ta từ chối .....nhận lời yêu vì bạn kia đã từng có ng yêu (ko nói đến vụ 3x đâu nhé) -> tớ nghe đương sự kể lại mà ko đỡ nổi (cũng bán tín bàn nghi lắm )
    Bác nói thật không đó, em nghe thấy...

Quân nhân danh dự

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết
    Bác nói thật không đó, em nghe thấy...
    vụ này anh nghe bạn nữ kia nói, cũng bán tín bán nghi, lúc bạn ý bảo anh giai kia hình như cũng học BK shock mất......mấy s

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết
    Bạn càng sai hơn vì các lý do sau:
    1) Không phải chàng trai nào cũng "nghĩ thoáng" như bạn. Mà chắc gì bạn đã nghĩ thoáng nhỉ, bạn không coi trọng thật hay đấy chỉ là cái cớ để dụ dỗ bạn gái quan hệ với bạn, còn thật ra bạn cũng không hề muốn lấy một cô gái đã có quan hệ với người khác? Mình nhớ đến nhân vật TyPhN trong "Số đỏ" của Vũ Trọng Phụng: Hô hào cổ xúy phụ nữ "tân thời", còn vợ, em gái mình thì cấm tiệt.

http://vnexpress.net/GL/The-gioi/Anh/2008/07/3BA0493D/
    bạn thật sự cho rằng mình là 1 con người như bạn nói ở trên sao.mình chỉ nghĩ 2 người yêu nhau dã đến độ chín muồi thì họ làm những điều khiến cho cả 2 cùng hanh phúc cũng ko co j sai trái.còn nếu ai đó chỉ vì người mình yêu đã từng yêu ai trước đó và có wan hệ với người ấy mà lỡ lòng ruồng bỏ thì đâu xứng đáng gọi là tình yêu.

svBK's Member Avatar của meo_hen2908

Không ai nói trước được ngày mai. Bạn có thể đảm bảo chắc chắn ngày mai bạn còn yêu cô ấy? Tương lai của bạn, bạn còn chưa thể chắc chắn thì đừng nên kéo theo người khác phải mạo hiểm như thế. Tớ là con gái còn không chấp nhận nổi nếu bạn gái mình có quan hệ trước hôn nhân nữa là con trai. Con trai thì hoàn toàn có thể phủi tay mà không thấy ân hận (nếu chẳng may 2 người không lấy được nhau). Còn con gái? Người cứng rắn thì có thể bỏ qua tai tiếng mà bước tiếp, nhưng có thật sự hạnh phúc không khi lúc nào cũng cảm thấy tội lỗi, nhiều tai tiếng người đời nữa chứ. Còn tình yêu ư. Làm sao ai có thể biết chắc chắn rằng đó là tình yêu đích thực khi chưa đi hết cuộc đời. Cái giống tình yêu thì nhiều lắm lắm.... ĐIỀU CHẮC CHẮN NHẤT LÀ KHÔNG CÓ GÌ CHẮC CHẮN CẢ (cả câu này nốt). Chỉ có thời gian mới trả lời được thôi. Còn hạnh phúc. Không nhất thiết phải có chuyện đó vào thời điểm bây giờ thì bạn mới hạnh phúc. Hai bạn xây dựng hạnh phúc cho cả đời cơ mà. Nếu bạn thật sự yêu cô ấy. Chúc sáng suốt.
    DAAN = DUC TUAN
    LET YOUR LOVE LEAD THROUGH THE DARKNESS
    THERE'S NOTHING THAT YOU CAN NOT DO

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề