User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 40

Chủ đề: Thư viện bách khoa

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Mặc định Thư viện Bách Khoa

Mình định lập topic mới, nhưng thôi, sẵn cái topic này, muốn đưa ra vấn đề thảo luận:
    1) Sinh viên lên thư viện để làm gì? (Ôn thi, tìm tài liệu nghiên cứu, học nhóm với bạn, .v.v.)
    2) Các bạn thấy thư viện Tạ Quang Bửu có ưu, khuyết điểm gì và muốn nó thay đổi theo hướng nào? (chú ý là khi đưa ra hướng thay đổi hãy xét đến tính khả thi của nó nhé: kinh tế, hiệu quả, tính phổ thông....)

Mình đã có thời gian làm tình nguyện và làm cộng tác viên cho thư viện, nếu những nhận định và ý tưởng của mọi người hợp lý, mình sẽ đưa lên trình bày với cán bộ thư viện. Các bạn cũng nên biết là, các cán bộ thư viện có rất nhiều người trẻ, nhiệt tình, chịu khó lắng nghe ý kiến phản hồi và cũng chịu khó thay đổi theo hướng tích cực lắm.
    Lần sửa cuối bởi Binhjuventus™; 06-08-2008 lúc 09:42 PM

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

HUT's Student Avatar của vietanh_k52

Mình thường lên thư viện để ôn thi cuối kỳ ,học cùng bạn ,đôi khi vào để download ở nhà download nhìu thì tốn quá
    Mình thấy thư viện TQB là nơi tốt để học tập tìm kiếm tài liệu ... tuy nhiên vẫn còn 1 số điểm minhd thấy chưa hợp lí như thời gian mở cửa ít 8h mới mở vì thế có những hôm SV đứng chờ ở ngoài cửa rất đông rùi chen nhau vào giửi đồ mình nhĩ mở cửa từ 7h sẽ hợp lí hơn còn phòng máy tính nên mở cửa cả buổi trưa để ae có download cái j` nặng ngồi cả ngày còn kịp

svBK's Newbie

các bác ui cho em hỏi lập topic mới như thế nào đấy.em tìm mãi chả thấy ./

svBK's Member

Bấm vào NEW REPLY ở dưới chữ trang cá nhân ấy

Nhận đi chơi thuê Avatar của hieufibo

Dạo trước hình như có mấy anh chị làm trong thư viện điện tử còn hay lui vào đây, cũng đã có vài tranh luận. Nhưng hình như chưa có gì khác kể từ ngày mở thư viện cả.
    Bạn Bảo Huy làm CTV thư viện thì cho mình hỏi : một dạo mình thấy cho mang cặp sách vào trong thư viện, miễn là không vào phòng đọc tài liệu. Mình thấy thế cũng tiện, nhưng hình như dc vài hôm lại bỏ là sao. Mà trong thư viện có chỗ cắm dây mạng không nhỉ ??
    Đời còn dài và gái còn nhiều !!

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Nếu chú dùng đc wireless thì tầng 8 có 1 con Access Point, key là admin123456
    Tầng 9 có 1 con trong phòng mạng, user là usertvdt, pass là Tvdt2008 , domain là TVDT
    Mấy hôm trc tớ vào cài đặt mạng wireless trong đấy, nhưng ko biết các thầy trong đấy có thay hay xóa user đấy đi ko nữa
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

undefinedMấy chỗ mà bác AFC nói thì em lại không biết vì nó không thuộc sở hữu của thư viện. Thư viện chỉ sở hữu 5 tầng dưới thôi.

Báo cáo với bác hieufibo là thế này: Mấy hôm đầu mới mở của chủ yếu là cho sinh viên tham quan, còn sao đó theo đúng quy chế của thư viện là phải gửi cặp ở ngoài. Vấn đề gửi cặp là một trong những vấn đề hay được bàn tán nhất về thư viện nhà ta. Thực ra gửi cặp ở ngoài cũng là hợp lý, bởi mang vào phòng thì không ổn rồi, nhưng nếu để ngoài phòng thì để đâu? Nếu bố trí tủ để đồ ở ngoài thì chính các bạn sẽ không yên tâm về tài sản ở ngoài khi vào phòng đọc, nếu mà làm tủ có khóa thì e là cái chìa khóa nó sẽ mất mát dần. Cái này một phần là do ý thức của SV, chứ bớt khâu gửi đồ là thư viện bớt việc, bớt người, họ lại chả sướng quá.

Nói đi thì nói lại, em xem phim thấy ở Harvard người ta cho sinh viên mang cặp sách vào thư viện chọn sách kho mở vô tư, em cũng không hiểu chế tài quản lý của họ thế nào mà lại không sợ mất sách, bác nào biết thì nói cho em biết với. (đừng nói là vì sinh viên họ ý thức hơn ta, về lòng tham trước những thứ giá trị cả về vật chất và tri thức như sách thì như nhau thôi)

Cuối cùng: Phòng tự học của thư viện có cáp mạng, có thể đem laptop vào truy cập Internet. Phòng đọc có hay không thì em không rõ lắm. Chắc là có.

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết
    Mấy chỗ mà bác AFC nói thì em lại không biết vì nó không thuộc sở hữu của thư viện. Thư viện chỉ sở hữu 5 tầng dưới thôi.

Báo cáo với bác hieufibo là thế này: Mấy hôm đầu mới mở của chủ yếu là cho sinh viên tham quan, còn sao đó theo đúng quy chế của thư viện là phải gửi cặp ở ngoài. Vấn đề gửi cặp là một trong những vấn đề hay được bàn tán nhất về thư viện nhà ta. Thực ra gửi cặp ở ngoài cũng là hợp lý, bởi mang vào phòng thì không ổn rồi, nhưng nếu để ngoài phòng thì để đâu? Nếu bố trí tủ để đồ ở ngoài thì chính các bạn sẽ không yên tâm về tài sản ở ngoài khi vào phòng đọc, nếu mà làm tủ có khóa thì e là cái chìa khóa nó sẽ mất mát dần. Cái này một phần là do ý thức của SV, chứ bớt khâu gửi đồ là thư viện bớt việc, bớt người, họ lại chả sướng quá.

Nói đi thì nói lại, em xem phim thấy ở Harvard người ta cho sinh viên mang cặp sách vào thư viện chọn sách kho mở vô tư, em cũng không hiểu chế tài quản lý của họ thế nào mà lại không sợ mất sách, bác nào biết thì nói cho em biết với. (đừng nói là vì sinh viên họ ý thức hơn ta, về lòng tham trước những thứ giá trị cả về vật chất và tri thức như sách thì như nhau thôi)

Cuối cùng: Phòng tự học của thư viện có cáp mạng, có thể đem laptop vào truy cập Internet. Phòng đọc có hay không thì em không rõ lắm. Chắc là có.
    Tầng 8 thì đúng là ko liên quan gì đến SV, nhưng tầng 9 thì tớ thấy hình như SV vẫn vào đc để đăng ký sử dụng mail hay tài khoản SV gì gì đó, hôm đó bận cũng ko để ý.

Còn vụ chú so sánh với Harvard thì chú nhầm lớn rồi, họ chẳng có chế tài quản lý quái gì cả đâu, tất cả đều là do ý thức tự giác của SV cả đấy, hoặc cùng lắm là bên cạnh cái "ý thức" đó của SV thì họ cũng đầu tư hệ thống camera và có hẳn 1 phòng giám sát riêng ( cái này là tớ nghĩ thế ) nên mới tránh đc tình trạng bị mất cắp như vậy. Mà nói luôn cho chú biết, ở nước ngoài vấn đề về bản quyền ko như nước mình, việc photo sách đã bị cấm rồi, chứ đừng nói vào thư viện lấy ra mà mang về như đúng rồi đâu nhé!

Thư viện mình thì đúng là khó mà có 1 giải pháp thỏa đáng, nhưng tớ nghĩ, giải pháp gửi đồ vào tủ riêng là hợp lý nhất. Mỗi ng khi vào gửi đồ sẽ đc phát 2 phiếu, 1 phiếu sẽ cất trong cặp, cho vào tủ, 1 phiếu SV sẽ cầm phiếu đó cùng chìa khóa tủ, trường hợp mất chìa khóa thì còn có phiếu mà lấy lại đồ ( Cơ mà chú nào làm mất cả chìa khóa lẫn phiếu thì cũng bó tay luôn )

Em vẫn nghĩ là có chế tài, môt đất nước tiến bộ như Mỹ ắt họ làm việc theo luật pháp, theo quy định (nhà nước pháp quyền) chứ không phải dựa vào "ý thức" được.

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết
    Em vẫn nghĩ là có chế tài, môt đất nước tiến bộ như Mỹ ắt họ làm việc theo luật pháp, theo quy định (nhà nước pháp quyền) chứ không phải dựa vào "ý thức" được.
    Chả cứ Mỹ, nước nào mà chẳng phải có chế tài, luật pháp. Chú hiểu sai vấn đề rồi. Tất nhiên ng ta vẫn sẽ phải có những hình thức xử phạt khi SV vào thư viện và lấy trộm sách, vở, tài liệu. Nhưng con số đấy là rất ít, vì ý thức của ng dân họ cao, nên họ chẳng phải làm như ở VN mình cả. Mà cái giải pháp theo dõi qua Camera thì tớ nghĩ quá đơn giản đối với 1 trường ĐH ở nước Mỹ!
    Chú đừng đánh đồng ở đâu cũng giống như VN mình, đơn giản là ý thức ng Việt mình còn kém, thành ra nhiều khi lại lắm nhiêu khê, ko trách ai đc cả!

Xét về trình độ phát triển kinh tế cũng như văn hóa, dẫn đến cái "ý thức" mà tớ nói đến ở đây, thì chắc VN phải mấy trăm năm nữa cũng ko biết có theo kịp đc Mỹ hay ko! Mà cái này phụ thuộc vào những lớp ng như anh em mình rồi con cháu mình cả thôi!

+ Trả lời chủ đề
Trang 1/4 123 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề