User Tag List

Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Đọc & suy ngẫm

svBK's Member

Mặc định Đọc & suy ngẫm

Nếu như thu gọn nhân loại toàn thế giới xuống thành một cái làng nhỏ (100 người), chúng ta sẽ có một ngôi làng với: 57 người châu Á, 21 người châu Âu, 14 người châu Mỹ, 8 người châu Phi; 52 phụ nữ và 48 đàn ông; 70 người da màu, 30 người da trắng; 89 người có giới tính bình thường và 11 người “không ổn”; 6 người sở hữu 59% tổng tài sản của làng (đều thuộc nước Mỹ) trong khi 80 người không có nhà ở tử tế; 70 người mù chữ; 50 người không được ăn no; 1 người sẽ chết và 2 người được sinh ra; 1 người có máy vi tính; 1 (và chỉ một) người có trình độ đại học.

Nhìn thế giới dưới góc độ này, bạn thấy rằng chúng ta, những con người, cần sự thông cảm, đoàn kết, sự nhẫn nại, và tri thức đến nhường nào! Bạn hãy suy nghĩ về điều đó!

Nếu sáng nay thức dậy khỏe mạnh, bạn đã hạnh phúc hơn 1 triệu người – những người không sống nổi đến tuần sau!

Nếu bạn không bao giờ phải trải qua chiến tranh, chưa từng bị tù đày; nếu bạn chưa phải cận kề cái chết vì đói và khát, bạn đã hạnh phúc hơn, may mắn hơn 500 triệu người trên trái đất này!

Nếu bạn đi chùa hay đến nhà thờ, không sợ hãi về một ngày tận thế hay cái chết, bạn hạnh phúc hơn 3 tỷ người trên thế giới.

Nếu bạn có một mái nhà và một cái giường êm ấm, có thức ăn trong bếp và quần áo tử tế trong tủ, bạn đã giàu có hơn 75% nhân loại.

Nếu bạn có tài khoản trong nhà băng và tiền trong ví, bạn đã thuộc vào 8% no đủ của toàn thế giới.

Nếu bạn đọc được những dòng chữ này, bạn đã trở nên hạnh phúc gấp hai lần vì bạn không nằm trong số 2 tỷ người mù chữ.

Bạn hãy suy nghĩ về điều đó!

2. Có 2 thành viên cảm ơn bài viết của fami có chất lượng:

Alumnus of IHERE

Thật giả không thể lẫn lộn. Nếu bạn Copy và Paste thì cũng phải tôn trọng tác giả !!!
    Tôi thấy điều đo đáng suy ngẫm hơn.

Hãy edit thêm tên tác giả vào.

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Những con số khá ấn tượng, cách tiếp cận vấn đề độc đáo, tuy nhiên, mình thấy nghi ngờ về tính chính xác của nó.

Chắc chắn số người có máy tính và số người có trình độ đại học là khác nhau. Và như thế nào là có trình độ đại học, học đại học ở VN ta có gọi là có trình độ đại học không???

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Quote Nguyên văn bởi baohuy_pla Xem bài viết
    Những con số khá ấn tượng, cách tiếp cận vấn đề độc đáo, tuy nhiên, mình thấy nghi ngờ về tính chính xác của nó.

Chắc chắn số người có máy tính và số người có trình độ đại học là khác nhau. Và như thế nào là có trình độ đại học, học đại học ở VN ta có gọi là có trình độ đại học không???
    Không chấp nhận được 1 câu hỏi thế này? Học ĐH ở VN ta có gọi là trình dộ ĐH hay không phụ thuộc vảo chính bản thân người học!
    Đã nồng nàn, đã hoá đá, đã lặng im
    Đã xây xước, đã lịm mình khao khát
    Bùng cháy thế để nhận vào bỏng rát
    Ôm một đời không hết những tàn tro

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Quote Nguyên văn bởi afoolchild Xem bài viết
    Không chấp nhận được 1 câu hỏi thế này? Học ĐH ở VN ta có gọi là trình dộ ĐH hay không phụ thuộc vảo chính bản thân người học!
    Bác AFC đừng nóng, ýe em nghĩa là thế này:

Một thực tế không thể chối cãi là cái bằng đại học ở VN (không chỉ là đại học mà cả thạc sỹ, tiến sỹ) không được thế giới công nhận. Do đó, một sinh viên tốt nghiệp ĐH Bách Khoa HN có được thế giới công nhận là có trình độ đại học (graduate) hay không?

Quân nhân danh dự Avatar của afoolchild

Có gì mà tớ phải nóng nhỉ
    Nhưng nếu nói thẳng ruột ngựa ra là chú đang tự hạ thấp mình đấy! Rất nhiều người tốt nghiệp ĐH ( chẳng cứ gì BKHN ) đã apply được học bổng thạc sỹ ( bằng cách thi ) tại nhiều trường trên thế giới, vậy hỏi chú như thế họ có đc công nhận có trình độ ĐH hay ko?
    Năng lực để làm việc thì cũng có người này người nọ, ko phải ai tốt nghiệp ra trường cũng ko đáp ứng được nhu cầu của nhà tuyển dụng nước ngoài! Mặc dù có thể phương pháp và kiến thức ở ĐH ở VN mình còn chậm so với thế giới, nhưng ko thiếu những người rất thành đạt từ cái nền tảng lạc hậu đấy chú ạ!

Gì thì gì, tớ vẫn chỉ muốn khẳng định 1 điều, ở xã hội VN mà bằng cấp vẫn "bị" coi trọng này thì bằng ĐH to thật đấy, nhưng nó ko phải là tất cả! Cái chính vẫn là ở bản thân mỗi ng thôi!

svBK's Member

Quote Nguyên văn bởi longhunter Xem bài viết
    Thật giả không thể lẫn lộn. Nếu bạn Copy và Paste thì cũng phải tôn trọng tác giả !!!
    Tôi thấy điều đo đáng suy ngẫm hơn.

Hãy edit thêm tên tác giả vào.
    Quên mất, tác giả là SƯU TẦM. Cám ơn bạn đã nhắc nhở.

9. Tớ cảm ơn fami đã chia sẻ.

HUT's Student Avatar của Ngày mai bắt đầu học

ý, mấy ông này cãi lộn linh tinh không đúng chỗ nên bị banned nick rồi kìa!
    cái thống kê fami đưa ra hay đó! Ngày mai bắt đầu học, thế là cũng hạnh phúc hơn ối người lười đi học và những người không được học rồi
    Còn tác tác giả àh, chắc thấy hay thì copy paste thôi, đâu quan trọng? miễn là tui đọc được và bắt đầu thấy thú vị rồi đó! cảm ơn bác fami 1 phát nào!
    ...Có khi nào trên đường đời tấp nập......
    ...Ta vô tình lặng lẽ bước qua nhau....
    ...Bước lơ đãng chẳng ngờ ta để mất.......
    ...Một tâm hồn ta đã đợi từ lâu.......

.Diễn đàn xin ghi nhận ý kiến của bạn và sẽ bàn bạc lại về vấn đề này sau.
    Tạm thời block nick bạn và close topic để chờ xử lý.
    Cám ơn bạn đã góp ý.

Thông tin chủ đề