User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/4 ĐầuĐầu 1234 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 21 tới 30 của 31

Chủ đề: Theo ngành toán trong toán-tin?

CNNer-Amser-HUTer Avatar của Binhjuventus™

Quote Nguyên văn bởi Reid Barton Xem bài viết
    sao có người ngưỡng mộ ông TOàn được nhỉ
    Nói thật với anh quen biết nhiều người ở viện toán em mới biết rõ bộ mặt lão này đó hồi trước em cũng ngưỡng mộ nhầm 1 kẻ đê tiện như lão Toàn như anh đó ^^
    thành tích VN mình mấy năm nay rớt thảm thế anh kô thấy sao năm chủ nhà từ hạng 3 h rót xuống 12 (thua cả mấy thằng cv Thái Lan )
    mà xét cho cùng từ ngày ông nhân lên học sinh đâm vào nghiên cứu toán giảm hẳn.chính sách đồng hóa (tức là muốn xóa bỏ kiểu học sinh chuyên) các bác sẽ thấy rõ từ vụ xóa tuyển thằng ĐH với QG +đề án 2 trong 1,giảm nguồn đầu tư cho viện toán ,...)
    nói nhiều kô hết đâu anh à
    Hình như em nghe 1 anh ở viện bảo SV BK có 2 anh nghiên cứu trên viện 8 và đều rất giỏi-> đúng là đam mê thật sự kô ham vật chất phù du ngưỡng mộ quá
    Anh cũng không nói là ngưỡng mộ bác Toàn. Trên đời này cho đến thời điểm này mà nói về ngưỡng mộ (thần tượng) một cá nhân nào đó thì anh chỉ có 4 người thôi. Còn lại thì anh thấy, cái gì hay của người ta mà mình kô có thì đáng để học tập lắm chứ. Anh từ bé đến giờ, chưa bao giờ học chuyên toán cả nhưng chỉ vì dòng đời xô đẩy, và dường như có cái duyên nợ với môn học này ở bậc phổ thông mà anh rất muốn học tập tinh thần tự học, tự nghiên cứu của bác Toàn để đi sâu hơn vào cái thế giới toán học đầy bí ẩn.
    Là con người, ai chả cầu vinh danh, khi người ta đã đạt được những thành tựu nhất định thì họ cũng muỗn người đời biết đến họ. Là anh anh cũng thế thôi
    Cái giải thưởng Nguyễn Cảnh Toàn thì từ hồi anh học PT những năm 199x đã có rồi cơ mà? Hồi đó có một số báo của THvTT có hẳn vài trang để mừng sinh nhật 70 tuổi của bác ý cùng với những công trình bác ý đóng góp cho nền toán học VN và giới thiệu giải thưởng Nguyễn Cảnh Toàn nữa cơ mà.
    Khía cạnh cá nhân của người ta thiết nghĩ cũng chả cần quan tâm làm gì, nhưng những gì họ đóng góp cho toán học là điều không thể phủ nhận, và đứng trên phương diện đó, họ xứng đáng được tôn trọng bởi các thế hệ con cháu của mình. Đó là những gì anh nghĩ thôi.

PS. Có ai biết giải thưởng Lê Văn Thiêm kô nhỉ? Hay chỉ đi soi mói ông Nguyễn Cảnh Toàn. Tới đây anh nghĩ, có thể còn có thêm vài cái giải thưởng khác nữa. Đấy, GS Tạ Quang Bửu tuy chẳng có giải thưởng nào mang tên ông nhưng ai học hay sống ở khu Bách Khoa đều biết đến ông, một đường phố mang tên ông

@Bác Triển: Em thấy xu hướng ở Pháp của các công ty viễn thông là họ thích nhận những người có Background về Telecom làm nghiên cứu hơn là bên Toán Ứng dụng, thằng bạn em học toán ứng dụng nó cũng công nhận thế, rất khó tìm việc trong lĩnh vực viễn thông!
    Lần sửa cuối bởi Binhjuventus™; 29-07-2008 lúc 06:48 PM

HUT's Student Avatar của Reid Barton

humh em chưa nghe giải thường nguyễn văn thiêm khi nào cả anh a em chỉ biết mỗi giải có tên na ná là lê văn thiêm mỗi năm trao giải 1 lần.Cũng như anh hồi xưa cũng hay đọc toán tuổi trẻ nên biết chút ít hình như trao cho 2 học sinh PT 1 người đạt thành tích xuất sắc nhất trong các kì thì toán ,1 người nữa có hoàn cảnh nhưng cố gắng vươn lên đạt thành tích cao.còn thầy giáo thì chỉ 1 người hầu hết đây là các thầy của mấy người đi thi IMO cả
    học toán tin ở Pháp có điều kiện rất nhiều em biết 1 anh học toán tin ở Ecole sau làm Finance ở Anh lương 1 năm 500k Euro(~ lương mấy ng làm cho google) nhưng mà 1 người bạn của anh ấy có giải IMO đó đương nhiên là kinh hơn anh này rồi cũng học toán tin ecole nốt ra trường lương 1 năm cũng chỉ 50k euro thôi
    Thực ra toán tin là 1 ngành rất hay anh ấy từng khuyên em nên học toán tin nhưng sau khi nghe toán tin BK mình kô có điểm vào thì ảnh

to anh gì nói về game theory anh có thể nói qua được kô a em muốn hiểu chính xác về cái này :có phải các bài toán kiểu như có 2 người chơi trò chơi tìm chiến thuật thắng,.. phải kô a
    Lần sửa cuối bởi Reid Barton; 29-07-2008 lúc 05:32 PM

Nhận đi chơi thuê Avatar của hieufibo

Lý thuyết trò chơi là một nhánh của toán học. Ứng dụng rộng rãi nhất là trong kinh tế học, ngoài ra thì với sự phát triển cuả các công cụ tính toán như hiện nay thì đã được ứng dụng cho nhiều lĩnh vực khác như Y- Sinh học chẳng hạn.
    @ Bác Bình : Em nghĩ Pháp có những sự khác biệt, hệ đào tạo kĩ sư của họ rất bài bản. Em có thằng bạn bây h đang học về ĐTVT ở nottingham, nói chuyện với nó thì có vẻ mảng toán của trường nó cũng ko đặt nặng lắm.
    Còn học j thì học chứ cứ chuyển sang làm Finance kiếm tiền ác là thường gặp.
    Đời còn dài và gái còn nhiều !!

humh em chưa nghe giải thường nguyễn văn thiêm khi nào cả anh a em chỉ biết mỗi giải có tên na ná là lê văn thiêm mỗi năm trao giải 1 lần.Cũng như anh hồi xưa cũng hay đọc toán tuổi trẻ nên biết chút ít hình như trao cho 2 học sinh PT 1 người đạt thành tích xuất sắc nhất trong các kì thì toán ,1 người nữa có hoàn cảnh nhưng cố gắng vươn lên đạt thành tích cao.còn thầy giáo thì chỉ 1 người hầu hết đây là các thầy của mấy người đi thi IMO cả
    học toán tin ở Pháp có điều kiện rất nhiều em biết 1 anh học toán tin ở Ecole sau làm Finance ở Anh lương 1 năm 500k Euro(~ lương mấy ng làm cho google) nhưng mà 1 người bạn của anh ấy có giải IMO đó đương nhiên là kinh hơn anh này rồi cũng học toán tin ecole nốt ra trường lương 1 năm cũng chỉ 50k euro thôi
    Thực ra toán tin là 1 ngành rất hay anh ấy từng khuyên em nên học toán tin nhưng sau khi nghe toán tin BK mình kô có điểm vào thì ảnh

to anh gì nói về game theory anh có thể nói qua được kô a em muốn hiểu chính xác về cái này :có phải các bài toán kiểu như có 2 người chơi trò chơi tìm chiến thuật thắng,.. phải kô a
    Hehe, nhầm, Lê Văn Thiêm, tại lâu quá rồi nên chẳng nhớ lắm với lại VN chỉ có thói quen nhớ tên (giải thưởng anh Thiêm )!

à tiện đây nhờ các anh giúp đỡ em 1 chút anh chị nào có cuốn
    1An Undergraduate Introduction to Financial Mathematics.pdf
    2.http://www.amazon.com/Paul-Wilmott-Q...2926834&sr=8-1
    bản ebook có thể up lên cho em được kô ạ
    bạn em dang cần gấp mấy cuốn này em xin cảm ơn

Quân nhân danh dự Avatar của baohuy_pla

Sách mà chú cần đây:
    http://rapidshare.com/files/116705254/9812566376.rar

Chú này giống thằng Ku cuong14 nhỉ?

When a scientist thinks of something, he asks: "Why?"
    When an engineer thinks of something, he asks: "Why not?

Oài, cậu này máu kiếm tiền thế
    Paul Wilmott on Quantitative Finance 3 Volume Set (2nd Edition) (Hardcover)

Mã:
    http://rapidshare.com/files/115672774/0470018704.rar
    PS. Đã check, bản đẹp

An Undergraduate Introduction to Financial Mathematics

Mã:
    http://rapidshare.com/files/116705254/9812566376.rar
    PS. Đã check, Bản đẹp năm 2006

Than,
    BJ
    Lần sửa cuối bởi Binhjuventus™; 30-07-2008 lúc 04:47 AM

hi em cảm ơn 2 anh nhiều lắm ạ
    anh Huy đoán thử xem

svBK's Newbie

mình cũng là một người làm toán và nghiên cứu toán lí thuyết...
    như lời của baohuy_pla khi nói đến những tên tuổi như Hoàng Tuỵ cần có sự kính trọng..
    Người ta kính trọng truớc hết ở cái nhân cách khoa học sau đó đến cái tài...
    Mà dù cả hai thì Giáo Sư Tuỵ vẫn có dư...
    Giáo Sư Hoàng Tuỵ là một trong những người làm cho thế giới biết đến toán học việt Nam những tháng ngày đầu tiên khi ông đã có những đóng góp cho tối ưu toàn cục và xây dựng nền móng cho toán học nuớc nhà...
    Reid Barton nên cẩn thận hơn khi xưng hô nhỉ!
    Còn vấn đề về làm toán ở đâu cho công việc gì mình nghĩ những ai đã học toán thì đã tự minh giải bài toán đó rồi ko cần phải hỏi...
    Còn vấn đề Bác Toàn chúng ta ko thể nhận xét cẩu thả được, thứ nhất tuổi tác chúng ta còn quá nhỏ để nói những điều đó với lại làm khoa học người ta thế sẽ tự xấu hổ thôi..chúng ta càng nói càng thấy xấu hổ cho đất nước...dù sao thế hệ trẻ cũng đã lấy gương bác Toàn và koít đã thành công...đến khi mọi chuyện đã rồi mà ai cũng chê bai thì chẳng để làm gì...
    Lần sửa cuối bởi toivamath; 30-07-2008 lúc 03:13 AM

svBK's Member

K52 có ai định nghiên cứu lĩnh vực Toán ko nhỉ?

+ Trả lời chủ đề
Trang 3/4 ĐầuĐầu 1234 CuốiCuối

Thông tin chủ đề