User Tag List

+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả từ 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Cách tăng tốc cho modem của bạn

HUT's Student

Mặc định Cách tăng tốc cho modem của bạn

Chào các new, rui biết khi tui post bài này lên sẽ có người reply lại rằng đã bít rùi, nhưng đối với ai mới truy cập NET như mấy chú lớp tui thì chắ cũng tiết kiệm được chút ít thời gian đấy. Các bạn cứ cho yw kiến đẻ tui hoàn thiện hơn.

A. Thông số phụ cho modem
    Thêm một thông số phụ cho Dial-up Networking/ bạn cố thể tăng tốc độ quay số tới lnternet. Vào Start -> Setting -> Contol Panel, kích đúp vào biểu tượng Modem để mở hộp Modem Properties. Kích nút Properties/ kích vào Connection -> Advanced. Trong hộp Extra Setting, gõ vào S11=40, và nhắp OK. Số 40 chỉ thời gian giữa hai dial tone trong một mini giây.

B. Tối ưu hóa tốc độ moderm
    Nhắp vào trình đơn Start -> Run, gõ vào Sysedit, và nhắp OK. Mở WiN.lNl và tới mục [Port]. Hiệu chỉnh giá tri chuẩn cho port như sau:COMx=921600,n,8,1 ,px= số hiệu cổng COM bạn dùng modem.921600= Tốc độ cực đại của mođem (bps)n=non-parity .8=8 data bits1=1 stop bitp=hardware flow conlrol

C.Giảm thời gian đăng nhập với ISP
    Khi máy bạn mất nhiều thời gian để kết nối với Internet , bạn có thể giảm thời gian kết nối với ISP bằng các bước đơn giản sau đây :
    -Mở folder Dial-Up Networking , ấn nút chuột phải vào icon kết nối của ISP của bạn và chọn mục properties.
    -Chọn mục ‘Server Types’, dưới mục Advanced options bạn bỏ không đánh dấu ô ‘ Enabled Software Compression ‘. Trong mục ‘Allowed network protocol’ bạn bỏ không đánh dấu 2 ô ‘NetBEUI’ và ‘IPX/SPX Compatible’
    Lần sau khi bạn đăng nhập vào ISP sẽ nhanh hơn .

D. Điều khiển tham số kết nối liên tục (Windows 95/98/Me)
    Đây là cách điều khiển để Windows giữ cho kết nối liên tục , không bị gián đoạn . Bao gồm thời gian trễ trước khi truyền dẫn và số lần gửi các gói tin (parket) trong một lần truyền.
    -Trước tiên bạn mở Resgistry bằng cách vào Start/Run rồi gõ regedit .
    -Sau đó vào mục HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControl Set\Services\VxD\MSTCP
    -Tạo ra một trị số Dword mới có tin ‘KeepAliveTime’ và tạo cho nó giá trị bằng với số mili giây để đợi trước khi gửi đi các gói tin tồn tại liên tục ( giá trị mặc định là 2 giờ hay 7200000 mili giây )
    -Tạo ra một trị số Dword (hoặc giá trị kiểu chuỗi-string value với Windows 98 ) mới có tên là ‘KeepAliveInterval’ và đặt nó bằng số miligiây giữa 2 lần truyền các gói tin , khi mà ‘KeepAliveTime’ đã kết thúc ( giá trị mặc định là 1 giây hay 1000 miligiây).
    -Tiếp theo bạn tạo ra một giá trị kiểu chuỗi -string value ( hoặc là trị số kiểu Dword với Win95) có tên ‘SessionKeepAlive’ và đặt nó bằng với thời gian giữa các lần truyền các gói tin liên tục trong các phiên hoạt động ( giá trị mặc định là 3600 giây hay 1 giờ ).
    Cuối cùng để thực hiện các thay đổi bạn khởi động lại Windows.

E. Tối ưu hoá tốc độ kết nối của Dial-Up Connection(Windows 95/98/Me). Bằng cách tối ưu hoá thiết lập MaxMTU và MaxMSS cùng với thiết lập RWIN và TTL bạn có thể tăng tốc độ và độ ổn định của kết nối qua Dial-Up Connection lên tới 200%.
    MTU và MSS là gì?
    -MTU(Maximum Segment Size) xác định kích thước lớn nhất của gói tin trong 1 frame có thể truyền qua mạng Internet.
    -MSS (Maximum Segment Size) xác định số dữ liệu thực sự trong các gói tin này (parkets) vì vậy mà nó nhỏ hơn giá trị MTU bởi trong một gói tin còn có thông tin về địa chỉ và các thông tin khác .
    Tại sao giá trị mặc định này cần thay đổi?
    Bởi vì Windows mặc định giá trị của MTU là 1500 bytes . Đây là giá trị thông thường trong các mạng LAN (mạng cục bộ ) nhưng khi bạn kết nối vào Internet thì lại là quá cao . Do vậy nó ảnh hưởng rất lớn đến nhiều yếu tố trong đó có cả tốc độ kết nối .
    Khi bạn đặt giá trị này gần bằng với tốc độ của modem thì tốc độ kết nối sẽ tăng lên nhiều lần .
    Theo các bước sau bạn sẽ thiết lập các giá trị này theo ý bạn nhưng trước hết bạn cần sao lưu lại registry bằng cách vào Start/Run/regedit sau đó Import lại file .
    1.Trước tiên bạn cần tìm hiểu các thông tin về Dial-Up Adapter của bạn.
    2.Tìm khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\Enum\Root\Net và trong đó sẽ có các khoá con có dạng 000,001...
    3.Với mỗi khoá bạn hãy tìm ra khoá có tên ‘DeviceDesc’ với giá trị ‘Dial-Up Adapter’.
    4.Trong khoá này sẽ có khoá con với tên ‘Bindings’. Mở khoá con ‘Bindings’ bạn se tìm thấy tên ‘MSTCP/0000’ . Lưu ý đến 4 số đằng sau MSTCP 9 trong trường hợp này là 0000), bạn sẽ sử dụng nó ở bước tiếp theo .
    5. Bây giờ bạn chuyển tới khoá HKEY_LOCAL_MACHINE\Enum\Network\MST CP và tạo ra một khoá con với 4 số trên .
    6. Trong khoá này bạn sẽ thấy tên ‘Drive’ với giá trị ‘NetTrans\0002’ . Lưu ý tới 4 con số đằng sau NetTrans ( trong trường hợp này là 0002 ) , bạn sẽ sử dụng nó ở bước tiếp theo .
    7. Bây giờ bạn mở khoá
    KEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlS et\Services\Class\
    NetTrans sẽ có các khoá con trong đó , bạn tạo một khoá mới với 4 con số ở bước trên .
    8. Cũng trong khoá này bạn tạo ra string value có tên ‘MaxMTU’ và đặt giá trị 576 và string value ‘MaxMSS’ với giá trị 536 .
    Thoát khỏi registry và khởi động lại Windows để những thay đổi có tác dụng .

F. Loại bỏ các kết nối tự động khi khởi động Windows (All Windows Version ).
    Nếu như một kết nối được kích hoạt trong Windows , hệ thống sẽ tiến hành kết nối khi Windows khởi động hoặc khi các ứng dụng được kích hoạt . Để loại bỏ điều này bạn hãy tiến hành theo các bước sau đây :
    -Mở registry và tìm dòng sau : [HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft&#0 92;Ole]
    -Sau đó tạo thêm string value với tên ‘EnableRemoteConnect’ đặt giá trị la N ( tương ứng với Disabled ).
    Sau đó bạn logged out khỏi máy hoặc khởi động lại Windows.

Giới thiệu với bạn 1 tiện ích nữa tăng tốc
    Accelerate 2K2
    Copyright © 1999 - 2002 Webroot Software, Inc.
    www.webroot.com
    trinh tang toc cac ban co the dung Netsonic
    dowm tai: web3000.com
    cai nay dc danh gia rat cao. No su dung caches de luu th.tin ve cac
    site ban da luot qua .
    no con co mot chuc nang th.minh la duyet trc , vi vay khi ban cllick vao
    mot cai link thi trang moi hien ra rat nhanh.
    Nhieu luc co the tang toc toi 70% !
    Minh dang dung cai nay ,rat hay day
    Ban nao co tien mua ban full tgi cang tuyet
    Can you paint with all the colors of the wind ?

Laziness is killing me... Avatar của Aprilsnow

Cảm ơn bác nhiều...

Kẻ thù lớn nhất của tôi là sự lười biếng và tự mãn
    Điểm yếu lớn nhất của tôi là sự thiếu tự tin và kém cỏi

canhnguyen@svbkol.org

Quân Nhân Danh Dự

nice job, MU!
    But... hihihi dù làm thế nào thì cũng ko thể tăng 70% đâu hihihi....
    Dùng phần mềm thì khó có thể cải thiện được tốt hihi.. 20-30% là tốt lém rùi.
    Cách tốt nhất là ..hihhi... mua 1 modem xịn + CPU mạnh (cỡ >=2.4G) + Nhiều RAM >=256MB hihi... surfnet như gió luôn hihi...
    Anyway, thanhs MU!
    Hihi.. ko có ý chê trách gì đâu nghen, đừng hiểu lầm tui hihi.. ^_^
    Học, học nữa, học mãi ... thi vẫn trượt !!!
    Chơi, chơi suốt, chơi hoài ... thế mà lại qua !!!!
    lqchinh@netnam.org.vn

HUT's Student

Cái CPU mạnh chả giúp gì cho Modem bâu bồ ơi. Cũng như tốc độ ghost không phụ thuốc vào RAM ấy mà. &0% là đoán thế. hic thông cảm nha

svBK's Member Avatar của SubZero

Modem trong mới cần CPU mạnh, còn Modem ngoài cần gì. Mà CPU chỉ cần PIII là ổn rồi, lên tới 2.4G thì sang quá.
    Ngoài ra Update Driver cũng là 1 cách để tăng tốc độ Modem.
    Welcome to our site : http://www.finalstyle.com
    For developer : http://www.vncoder.com

Quân Nhân Danh Dự

Hihi... các bác thử lướt web bằng chú PIII1G rồi chạy thử với em PIV 2G xem thì biết ngay ý mà..hihi...

uông tôn bảo
    Guest

Manchester nè!Tui nói bác đưng buồn nha.Bác copy bài này nhưng bác có biết chut gì về chức năng này không vậy
    Bác copy mà không kiểm tra lại nội dung bài viết.Bài viết này sai nhiều chỗ lắm đó.
    Ở đây tui chi nêu một điểm sai quan trọng là; "Nhắp vào trình đơn Start -> Run, gõ vào Sysedit, và nhắp OK. Mở WiN.lNl...."nó sai hoàn toàn,nếu gặp người nào không biết thì không thể tối ưu hóa tốc độ moderm được
    Phải sửa lại là"Nhắp vào trình đơn Start -> Run, gõ vào msconfig, và nhắp OK. Mở WiN.lNl" mới đúng
    Mà nè.Hinh như bài viết này tui đã từng pãt một lần lên forum thì phải
    Lần sau bác nhớ là :đã copy thì nên có một chút kiến thức nha

Quân Nhân Danh Dự Avatar của Bandani

Bác chingo nói cũng có lý ma bác subzero nói cũng không sai. Về nguyên tắc thì tốc độ modem hiện nay của chúng ta thì đến PIII OK rồi. Nhưng còn về tốc độ nói chung khi sử dụng mạng phụ thuộc sức mạnh tổng hợp của máy. Tất nhiên là PIV thì phải hơn PIII rồi.
    Vũ Trụ Nội Mạc Phi Phận Sự www.traveltovietnam.cc www.bookilook.com

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề